ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำรถงบไม่เกิน 2.5 แสน ให้พี่พยาบาลอายุประมาณ 45 สะโพกร้าวไปทำงาน  (อ่าน 2308 ครั้ง)

ออฟไลน์ potaenaja

• Newbie
  • *
กำลังตามหารถให้เพื่อนรุ่นพี่  ใช้ขับทำงาน บ้าน  - โรงพยาบาล (จ.นครสวรรค์) ครับ เดิมนางปั่นจักรยานแล้วโดนรถยนต์ชนสะโพกร้าว   นางส่งรูปรถมือสองมาเป็น MITSUBISHI ATTRAGE, 1.2 GLX 

เลยอยากจะรบกวนช่วยแนะนำรุ่นอื่นๆ หน่อยครับ  หากมีกล้องถอยมาด้วยจะดีมาก หรือ มีที่แนะนำติดกล้องถอยด้วยก็จะดีครับ ตัวผมอยู่กทม หากนัดดูรถก็ได้ทั้ง กทม และ นครสววรค์ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
หารถคันใหญ่ๆซัพพอร์ตครับ อย่างน้อยนั่งนานๆไม่ปวด ไม่เมื่อย เทียน่า หรือแคมรี่ได้ครับ งบนี้ ว่าแต่สะโพกร้าวขับรถได้ใช่ไหมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ถ้ามีปัญหาการลุกการนั่งผมว่ารถคันเตี้ยน่าจะผ่านไปก่อนนะครับ อย่างน้อยเอารถสูงอีกหน่อยแบบ JUKE ก็ดีนะครับ 2.5น่าจะเพิ่มอีกนิดหน่อย กล่องถอยหาจากร้านเครื่ีองเสียงครับ อย่างถูกก็แบบติดในกระจกส่องหลังแต่ภาพมันจอเล็ก เลือกเป็นเครื่องเสียง 2 DIN ที่ต่อกล้องได้เช่น kenwood ก็ราวๆหมื่นเดียวครับผม

ออฟไลน์ PaPaMan

อายุแค่ 45 สะโพกแค่ร้าว ไม่นานก็ติดหายเดินได้เหมือนเดิมครับ รถอะไรก็ได้ครับเพราะถึงอย่างไรตอนนี้ที่กระดูกยังไม่ติดก็จะไม่สะดวกหน่อย ถ้าเดินก็ต้องใช้ crutches แต่เดี๋ยวหายก็เดินได้เหมือนเดิม ช่วงนี้ก็ต้องปรับตัวหน่อย หรือไม่ก็หยุดพักรักษาตัวก่อนครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Toyota Altis อายุประมาณ 10 ปี
Toyota Vios อายุประมาณ 6-8 ปีครับ

รถมือสองต่อให้เป็นยี่ห้ออื่นที่ปีใหม่ๆกว่านี้ แต่ซื้อมาก็ต้องใช้ต้องซ่อมเหมือนๆกัน ผมเลยอยากแนะนำโตโยต้า เพราะว่าการซ่อมบำรุงหาอู่ ตจว ได้ค่อนข้างง่ายที่สุด และถึงแม้โตโยต้าจะอายุเยอะ แต่ถ้าซ่อมบำรุงตามปกติมันเป้นรถใช้งานที่ไม่งอแงเลยครับ ซึ่งรถรุ่นอื่นผมไม่แน่ใจว่าจะงอแงมากน้อยแค่ไหนครับ โตโยต้ายังเหมาะกับการใช้งานทั่วๆไป ช่วงล่างค่อนข้างเซ็ทมาให้นุ่มสบายครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
หารถคันใหญ่ๆซัพพอร์ตครับ อย่างน้อยนั่งนานๆไม่ปวด ไม่เมื่อย เทียน่า หรือแคมรี่ได้ครับ งบนี้ ว่าแต่สะโพกร้าวขับรถได้ใช่ไหมครับ
  เขาอยากใช้แทน การขี่จักยานครับ   รักษาหาย เดินเหินได้ปกติครับ แต่จะไม่ควรเดินมากๆ แล้วกันคนมาชนซ้ำ กระดูกกระเดี้ยวน่าจะหายยากแลวครับ   เคามอง Suzuki ciaz  กับ attrach  ไว้ครับ   

ออฟไลน์ PC CK

ดูที่ความสูงด้วยครับไปลองนั่งดูครับว่าเข้าออกแล้วเป็นยังไงครับ งบยังใกล้ๆteana L32 crv G3 ,nissan juke ครับ ทีนี้ทั้งสามกลุ่มการเข้าออกจากรถแตกต่างกันครับ ต้องดูว่าเข้าออกคันไหนสะดวกครับ จะได้ไม่ปวดเวลาขึ้นลงด้วยครับ ส่วนพวกciaz attrach ถีงจะดูคันเล็กคล่องตัวหาที่จอดง่ายกว่าแต่การเข้าออกน่าจะลำบากกว่านิดนึงคับ อีกอย่างถ้าเรื่องหาที่จอดนี่ คันเล็กคนใหญ่แถวนั้นไม่ค่อยต่างกันครับ ถ้าไม่มีช่องจอดก็เห็นจอดแปะเอาเหมือนกันคับ
ขี่จักรยานยนต์ไปทำงานในเมืองที่ขับรถกันว่อนไปมาไม่สนใจใครทั้งจักรยานยนต์ยันรถบรรทุกแบบคอนหวันนี่นับถือใจครับเสี่ยงมากๆ เดาว่าน่าจะฝั่งสปร.ใช่มั้ยครับเพราะน่าจะหาที่จอดรถยาก
ขอให้คุณพี่สาวหายไวๆครับผม

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
  เขาอยากใช้แทน การขี่จักยานครับ   รักษาหาย เดินเหินได้ปกติครับ แต่จะไม่ควรเดินมากๆ แล้วกันคนมาชนซ้ำ กระดูกกระเดี้ยวน่าจะหายยากแลวครับ   เคามอง Suzuki ciaz  กับ attrach  ไว้ครับ   
งั้นช้อยส์ที่ผมว่า น่าจะดีเลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ เซียส ก็สวิฟท์ ครับ
รถไม่เก่ามาก ซูฯไม่ใช่รถจุกจิก 

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
Toyota Vios รุ่นปี 2014-2018 ครับ ตอนนี้ราคามือสองของรุ่นนี้ อยู่ที่ประมาณ 2-3 แสนบาทครับ

ออฟไลน์ redsun

ALTIS หน้าหมู MC ปี 2006-2007 ครับ
เบาะนั่งดีสบาย (นั่งสบายกว่าหน้าแบน)
หัวหมอนคนขับปรับโยกได้ ช่วงล่างนุ่มนวล
รถขนาดกลางๆ ซ่อมบำรุงง่ายและไม่แพง
จากงบเหลือเงินประมาณแสนหนึง

ข้อเสีย
พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้ ช่วงล่างนุ่มย้วยความเร็วสูง
ระวังเคยเป็น TAXI ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

แนะนำอย่าเอารถที่เบาะเตี้ย เพราะการขึ้นลงจะลำบากครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ   พอจะมีแนวทางในการเลือกแล้วครับ ;D