ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ  (อ่าน 13345 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 12:46:49 »
ในคลับ ฟอจูน
เอาของรุ่นแพงมาใส่ ราคาประมาน 18,000 บาทครับ
อันนี้คือตรงรุ่น ไม่แปลงเลยนะ

ส่วนซิตี้ ยังไม่เห็นนะครับ
แต่เดาว่าราคาคงไม่ต่างกันมาก ส่วนการติดตั้งน่าจะแปลงพอควรเพราะรุ่นนี้เดิมๆไม่มีมาให้

ราคาของระบบ BSM ในน้องจูน = สูงมากครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ warbler

• Newbie
  • *
Re: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 13:37:00 »
ผมติดใน HRV ใช้มา2ปีแล้วก็ยัง ok อยู่ปัญหาที่เจอย่างเดียวคือระบบจะตรวจจับไม่ได้เวลาฝนตกแบบหนักๆชนิดที่แทบมองไม่เห็นทาง ซึ่งผมว่ามันมีประโยชน์มากเวลาขับบนทางด่วนหรือออกต่างจังหวัดโดยเฉพาะตอนกลางคืน เจอมอเตอร์ไซต์ไม่เปิดไฟมาข้างๆเห็นไฟเตือนเราก็จะได้ระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2021, 15:48:39 โดย psilaart »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 14:52:58 »
เคยคิดจะติดใน HR-V ครับ เมื่อปี 2019 ตอนนั้นราคาเกือบๆ 10,000 นี่แหละ จากร้านที่ใช้บริการประจำ
แต่ได้ลองนั่งรถเพื่อนที่เป็น HR-V ที่ติดทั้ง Lanewatch กับ BSM แล้ว ผมดันชอบ Lanewatch มากกว่า เลยเลือกติด Lanewatch มาก่อน ราคาไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่

ของ Aftermarket ที่ลองมา มันก็โอเคในระดับนึงนะ จับได้ค่อนข้างดี เปิดไฟเลี้ยวแล้วมีรถมาก็ร้องเตือน

BSM ติดกับเจ้าไหนครับ ??

ส่วน Lane Watch ติดกับเจ้าไหนครับ เพราะผมก็สนใจเหมือนกัน (มีจอกลางเป็น Android 9 นิ้ว )

ผมทำที่ร้าน Thaicar Shop แถวๆ Safari World ครับ เป็นร้านประจำที่ผมไว้ใจครับ Lanewatch ผมเบิก Part แท้ตรงรุ่นจากศูนย์นะครับ เพราะ HR-V มีรุ่นที่มี Lanewatch ติดมาจากรถงาน เปลี่ยนกระจกมองข้างซ้ายทั้งครอบเลย ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มี เขาจะทำรับทำมั้ย

BSM ก็ร้านนี้ครับ ผมก็คิดว่าอาจจะติดเพิ่มในอนาคตครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 15:01:36 »
เปลี่ยนกระจกมุมกว้างขึ้น ปิดทับแทนของเดิมครับ
มีขายอยู่หลายราย ค้นว่ากระจกมุมกว้าง

ที่เป็นกระจกกลมๆ เล็กแบบนี้หรือเปล่าครับ
กระจกแบบนี้ = ดีกว่าระบบ Blind Spot หรือครับ

ตอนค้นหากระจกมุมกว้าง มีลิงค์นี้มาด้วยครับ

https://www.sanook.com/auto/59097/

ใครชอบติดกระจกนูนกว้างแบบนี้ระวังให้ดี..!

1.ไม่มีจุดติดตั้งที่เหมาะสม

กระจกมองข้างรถยนต์ทั่วไปมักมีขนาดเล็กอยู่แล้ว ซึ่งไม่ว่าจะติดตั้งกระจกนูนในตำแหน่งใด
ก็ส่งผลให้ทัศนวิสัยถูกบดบังไปด้วย ส่งผลให้ไม่สามารถมองเห็นรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างชัดเจน

2.ภาพที่ปรากฏมีขนาดเล็กเกินไป

กระจกนูนถูกออกแบบให้สามารถมองเห็นภาพมุมกว้าง แต่ด้วยขนาดที่เล็กของมัน
ทำให้ภาพที่ปรากฏมีขนาดเล็กกว่าปกติ ยากต่อการมองเห็น
ไม่สามารถคำนวณระยะห่างและความเร็วของรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างถูกต้อง ซึ่งเหล่านี้มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนเลนอย่างมาก

3.รบกวนสายตายามค่ำคืน

การที่กระจกนูนสามารถรับภาพในมุมกว้างได้ ดังนั้น ในเวลากลางคืนก็จะปรากฎแสงไฟจ้าจากรถคันหลังเข้ามาได้มากกว่าปกติเช่นกัน
ซึ่งมีผลทำให้ผู้ขับขี่เสียสมาธิในการควบคุมรถได้
ทั้งแผ่นเลยครับ ติดกาวสองหน้าทับของเดิม
มีให้เลือกแบบสีฟ้ากับธรรมดา
มุมกว้างกว่าเดิม ดูง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 15:45:54 »
thaicarshop kookautoshop godtowa

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 17:10:28 »
BSM ผมติดครับ ติดใน Swift รุ่น 2018 จาก Audio u**** (แถวๆบางแค)
เข้าไปแก้สองรอบครับ

แยกเป็น 2 หัวข้อดีกว่า

1. การติดตั้ง... ร้านติดตั้งโอเค แต่ที่ต้องเข้าไปแก้เพราะว่าเวลาติด ตัว sensor องศาควรหันออกนอกรถ 20 องศา (ประมาณ) ไม่ไงจะกลายเป็นจับรถที่มาจอดด้านหลังแทนซึ่งจะเป็น False alarm แทน ตอนแรกร้านติดแบบขนาดกับรถเลยเลยให้ไปแก้
2. การใช้งาน ...... สัญญานไว ไวมาก และ ผมชอบมาก ช่วยมาหลายครั้งล่ะ เวลาเปลียนเลน จะมีเสียงเตือนถ้าการใช้ไฟเลี้ยว บอกเลยว่า ถ้าคิดว่าได้ใช้ ก็ติดเลยครับ แต่เสียงเตือนบางครั้งดังไปหน่อย ให้ทางร้านลดเสียงโดยพันเทปรอบลำโพงลดเสียงมันหน่อย

ตอนไปญี่ปุ่น ไปเช่ารถแล้วมีระบบนี้ เลยติดใจมาตั้งแต่ตอนนั้น พอมีไฟขึ้น เราก็จะระวังก่อนเปลี่ยนเลน ถึงแม้ไม่เห็นรถ บางครั้งก็อยู่มุมอับ ทำให้ไม่ไปสอยรถมาหลายครั้งแล้วครับ

บางคนไม่ได้ใช้ ก็ไม่ได้ใช้นะครับ ฉะนั้นคิดว่าตัวเองใช้ก็จัดเลย อย่างเช่น Cruse control คนมันจะไม่ใช้ มันก็ไม่เคยจะใช้เลย ส่วนผม ครึ่งนาที ผมก็กด set ล่ะ ถ้าอยู่ถูกเลน ถ้าวิ่งอยู่เลนขาวจริงๆ ก็ต้องไป adcc แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2021, 17:12:54 โดย no7749 »

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 17:38:12 »
รถรุ่นเก่าขนาดนี้ไม่มีอะไหล่กระจกข้างที่มีไฟ ต้องติดแบบไฟอยู่ที่เสา ราคาอุปกรณ์ประมาณสองพันบาท ค่าติดนี่แล้วแต่ร้านเพราะมันติดยุ่งยาก

คนที่บอกว่า bsm ไม่มีประโยชน์แสดงว่าไม่เคยใช้ไม่เคยสัมผัส แค่ไฟเตือนขึ้นที่กระจกข้างก็เจ๋งแล้ว นี่มันยังส่งเสียงเตือนให้ด้วยถ้าเปิดไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลนจริงๆ และอีกอย่างคือระบบ bsm มันมาพร้อมกับ rtca คือ rear traffic cross alert คือระบบที่เตือนรถวิ่งตัดด้านหลังเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง มันทำงานได้ดีกว่าพวกเซ็นเซอร์ถอยหลังหรือกล้องหลังแน่ๆ เพราะระบบโซน่าร์รัศมีมันไปไกลกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 18:31:00 »
thaicarshop kookautoshop godtowa

kookautoshop เห็นรับติดระบบ BSM ของฟอร์จูนเนอร์ ประมาณ 8,500 บาท (ไม่รู้ว่า นำมาติดกับ City Zx ได้ไหม ?? )

ส่วนอีก 2 ร้าน ไม่ทราบราคาครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 18:37:53 »
BSM ผมติดครับ ติดใน Swift รุ่น 2018 จาก Audio u**** (แถวๆบางแค)
เข้าไปแก้สองรอบครับ

แยกเป็น 2 หัวข้อดีกว่า

1. การติดตั้ง... ร้านติดตั้งโอเค แต่ที่ต้องเข้าไปแก้เพราะว่าเวลาติด ตัว sensor องศาควรหันออกนอกรถ 20 องศา (ประมาณ) ไม่ไงจะกลายเป็นจับรถที่มาจอดด้านหลังแทนซึ่งจะเป็น False alarm แทน ตอนแรกร้านติดแบบขนาดกับรถเลยเลยให้ไปแก้
2. การใช้งาน ...... สัญญานไว ไวมาก และ ผมชอบมาก ช่วยมาหลายครั้งล่ะ เวลาเปลียนเลน จะมีเสียงเตือนถ้าการใช้ไฟเลี้ยว บอกเลยว่า ถ้าคิดว่าได้ใช้ ก็ติดเลยครับ แต่เสียงเตือนบางครั้งดังไปหน่อย ให้ทางร้านลดเสียงโดยพันเทปรอบลำโพงลดเสียงมันหน่อย

ตอนไปญี่ปุ่น ไปเช่ารถแล้วมีระบบนี้ เลยติดใจมาตั้งแต่ตอนนั้น พอมีไฟขึ้น เราก็จะระวังก่อนเปลี่ยนเลน ถึงแม้ไม่เห็นรถ บางครั้งก็อยู่มุมอับ ทำให้ไม่ไปสอยรถมาหลายครั้งแล้วครับ

บางคนไม่ได้ใช้ ก็ไม่ได้ใช้นะครับ ฉะนั้นคิดว่าตัวเองใช้ก็จัดเลย อย่างเช่น Cruse control คนมันจะไม่ใช้ มันก็ไม่เคยจะใช้เลย ส่วนผม ครึ่งนาที ผมก็กด set ล่ะ ถ้าอยู่ถูกเลน ถ้าวิ่งอยู่เลนขาวจริงๆ ก็ต้องไป adcc แทน

ร้านที่ไปติด ชื่อร้านว่าอะไร เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ (หลังไมค์ก็ได้ครับ) ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 18:40:52 »
รถรุ่นเก่าขนาดนี้ไม่มีอะไหล่กระจกข้างที่มีไฟ ต้องติดแบบไฟอยู่ที่เสา ราคาอุปกรณ์ประมาณสองพันบาท ค่าติดนี่แล้วแต่ร้านเพราะมันติดยุ่งยาก

คนที่บอกว่า bsm ไม่มีประโยชน์แสดงว่าไม่เคยใช้ไม่เคยสัมผัส แค่ไฟเตือนขึ้นที่กระจกข้างก็เจ๋งแล้ว นี่มันยังส่งเสียงเตือนให้ด้วยถ้าเปิดไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลนจริงๆ และอีกอย่างคือระบบ bsm มันมาพร้อมกับ rtca คือ rear traffic cross alert คือระบบที่เตือนรถวิ่งตัดด้านหลังเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง มันทำงานได้ดีกว่าพวกเซ็นเซอร์ถอยหลังหรือกล้องหลังแน่ๆ เพราะระบบโซน่าร์รัศมีมันไปไกลกว่าเยอะ

ถ้าราคาอุปกรณ์ BSM ประมาณ 2,000 บาท
ผมให้ค่าติดตั้งประมาณ 4,000 บาท รวมแล้วประมาณ 6,000 บาท (ถูกกว่า ABT เกือบ 40 %)

พอจะแนะนำร้านที่รับติดระบบ BSM ในราคาประมาณ 6,000 บาทได้ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2021, 10:15:54 »

kookautoshop เห็นรับติดระบบ BSM ของฟอร์จูนเนอร์ ประมาณ 8,500 บาท (ไม่รู้ว่า นำมาติดกับ City Zx ได้ไหม ?? )

ส่วนอีก 2 ร้าน ไม่ทราบราคาครับ

สอบถามไปยังร้าน kookautoshop แล้ว = ไม่มีอุปกรณ์ของ City Zx ปี 07 ครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2021, 09:18:12 »

บางร้านจะมีเครื่องสกัดผิวกระจกก็ทำได้เลย มันติดได้ทุกคันครับที่ไม่ใช่กันชนเหล็ก เเต่เอาชัวๆสายฮอนด้า จะไป thaicarshop by ช่างยงค์ ครับ ราคาไม่น่าถึงหมื่น ส่วนkook เคยเห็นติดซุบารุได้ด้วย ต้องถามดูครับว่าเค้ามีเครื่องยิงผิวกระจกไหมเพื่อสกัดเป็นรูปเซนเซอร์ตรงกระจกมองข้าง ส่วนอีกร้าน godtowa ราคาจะสูงหน่อยประมาณสองหมื่น ร้านนี้มีเครื่องทำผิวกระจกเเน่นอน