ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ  (อ่าน 13346 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ปี 07
อยากติด ระบบ blind spot monitor เพิ่ม
เพื่อตรวจจับสิ่งที่อยู่ในขอบเขตของจุดอับสายตา

เพราะช่วงหลังมานี้ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเลนไปซ้าย--ขวา (เปิดสัญญาณไฟทุกครั้ง)
ขนาดว่ามองกระจกข้างดีแล้ว ว่าไม่มีรถ 
แต่หลายครั้ง มีทั้งมอเตอร์ไซด์หรือรถ "พุ่ง" มาอย่างเร็ว (ยังกะจะมาบล็อกไม่ให้เข้า)

มาสอบถาม เผื่อว่ามีสมาชิกท่านใด เคยติดตั้งแล้ว จะได้ให้คำแนะนำได้

ส่วนการติดตั้งเพิ่มเองนั้น  ในด้านของประสิทธิภาพ & ความทนทาน = สู้กับที่บริษัทผู้ผลิตรถ ติดตั้งมาให้ได้ไหมครับ
เคยผ่านตาว่า ABT (บ.ติดสัญญาณกันขโมย) รับติดตั้ง (เกือบหมื่นนึง) ใจผมคิดว่าซัก 6 - 7 พัน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Teera

Re: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 12:48:11 »
ผมเคยใช้ V40 มีทั้ง Blind spot หรือ Lane keep ผมมองว่า ใช้ได้น้อยครับ สุดท้าย เราก็ดูกระจกอย่างเดียว
ที่ได้ใช้จริงๆ คือ Auto parking และ เบรคเอง
ส่วน Cruise control ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ ถ้าถนนไม่โล่งจริงๆ อยากลอง Aditive เหมือนกัน น่าจะดี
Lane keep นี่ผมปิดเลย เพราะพวงมาลัยมันจะสั่น ไม่เป็นธรรชาติ ถ้าเราไม่เปิดไฟเลี้ยว ก่อนเปลี่ยนเลน

ที่รู้เพราะคันที่ซื้อมาใหม่ ไม่มีอะไรซักอย่าง แต่ ไม่รู้สึก ว่าขาดอะไร
แต่อยากให้มันเบรคเองได้ ซึ่ง น่าจะ แพง !!!!

ผมมองว่ามันเหมือน สมัยก่อน ผมมี Civic EK กะ ES แล้วมันไม่มี ไฟเลี้ยงที่กระจกมองข้าง หรือ Cruise Control แล้ว เราอยากมีอ่ะครับ

ตอนนี้ ก็ เวลาเปลี่ยนเลน ถอยหลังออกจากซอง หรือ จุดที่คิดว่าอันตราย ก็ ช้าหน่อย ลดอุบัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ tvm

Re: อยากติด ระบบ blind spot monitor = เสีย คชจ. ประมาณเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:00:26 »
ขนาดของติดรถ เคยใช้ทั้ง CHR, Volvo V40 ก็แม่นประมาณนึงเลย แต่จะจับรถมอเตอร์ไซค์ ซิ่งแทรกมาได้หมดคงยาก บางทีซิกแซกมามันก็จับไม่เจอนะครับ
ยิ่งติดเพิ่ม มาตรฐานแค่ไหน ประสิทธิภาพเป็นไง ไม่กล้าเลย เป็นผมไม่ติด แต่ติดกระจกช่วยมองเพิ่ม (ด้านข้าง และ กระจกกลาง) ระวังเพิ่ม ขับช้าๆ มั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:15:45 »
อยากรู้ด้วย ถ้ามีอู่ทำอยากเอาไปแทน Lane watch ของพี่ฮอน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:44:45 »
ผมเคยใช้ V40 มีทั้ง Blind spot หรือ Lane keep ผมมองว่า ใช้ได้น้อยครับ สุดท้าย เราก็ดูกระจกอย่างเดียว
ที่ได้ใช้จริงๆ คือ Auto parking และ เบรคเอง
ส่วน Cruise control ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ ถ้าถนนไม่โล่งจริงๆ อยากลอง Aditive เหมือนกัน น่าจะดี
Lane keep นี่ผมปิดเลย เพราะพวงมาลัยมันจะสั่น ไม่เป็นธรรชาติ ถ้าเราไม่เปิดไฟเลี้ยว ก่อนเปลี่ยนเลน

ที่รู้เพราะคันที่ซื้อมาใหม่ ไม่มีอะไรซักอย่าง แต่ ไม่รู้สึก ว่าขาดอะไร
แต่อยากให้มันเบรคเองได้ ซึ่ง น่าจะ แพง !!!!

ผมมองว่ามันเหมือน สมัยก่อน ผมมี Civic EK กะ ES แล้วมันไม่มี ไฟเลี้ยงที่กระจกมองข้าง หรือ Cruise Control แล้ว เราอยากมีอ่ะครับ

ตอนนี้ ก็ เวลาเปลี่ยนเลน ถอยหลังออกจากซอง หรือ จุดที่คิดว่าอันตราย ก็ ช้าหน่อย ลดอุบัติเหตุได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมเคยขับอยู่ข้างๆ Volvo (น่าจะ XC 60)
ระบบ Blind Spot จะเป็นรูปแสงคล้ายๆ ตัว L คว่ำ
แสดงผลเป็นสีส้ม --> สีแดง

ส่วน Lane Keep ผมลองขับ City E-Hev ตอนรถผมคร่อมไปเลนซ้าย โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว = พวงมาลัยของรถ "ดึงรถกลับมาเอง" ในเลนเดิมเลยครับ (ถ้าจำไม่ผิด)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:46:56 »
อยากรู้ด้วย ถ้ามีอู่ทำอยากเอาไปแทน Lane watch ของพี่ฮอน

ลองขับ Civic FE ภาพในจอตอนเปิดไฟเลี้ยวซ้าย = ไม่ค่อย "คมชัด" อ่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:48:03 »
ขนาดของติดรถ เคยใช้ทั้ง CHR, Volvo V40 ก็แม่นประมาณนึงเลย แต่จะจับรถมอเตอร์ไซค์ ซิ่งแทรกมาได้หมดคงยาก บางทีซิกแซกมามันก็จับไม่เจอนะครับ
ยิ่งติดเพิ่ม มาตรฐานแค่ไหน ประสิทธิภาพเป็นไง ไม่กล้าเลย เป็นผมไม่ติด แต่ติดกระจกช่วยมองเพิ่ม (ด้านข้าง และ กระจกกลาง) ระวังเพิ่ม ขับช้าๆ มั่นใจกว่าครับ

มาตรฐานในการติดตั้งระบบเพิ่มเอง
ก็เป็นอีกสิ่งนึงที่ผมกังวลครับ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 14:53:29 »
ผมว่าใช้ตากับหู ดีที่สุดแล้ว พวก blind spot มันจะทันเหรอ
เคยเจอ BB เฆี่ยนสัก 120 ในเมืองการจราจรแน่นๆ มาแล้ว
จะมีประโยชน์ที่นึกออก ก็ตอนมืดๆ ไม่มีไฟตามทางแล้วเจอ มอไซด์ปิดไฟวิ่งแซง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 15:12:32 »
จากที่พี่พูดมา ปัญหาอยู่ที่รถมอเตอร์ไซค์ที่ “พุ่ง” เข้ามาอ่ะครับ
ต่อให้รถพี่มี blind spot ที่แม่นมาก แต่ผมคิดว่ามันคงแสดงผล
เป็นไฟติดแค่แว่บเดียวแล้วก็ดับไปเพราะมอเตอร์ไซค์ “พุ่ง” ผ่านไปแล้ว
พี่คงมองไฟเตือนแว่บนั้นไม่ทันอยู่ดีล่ะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 15:19:47 »
จากที่พี่พูดมา ปัญหาอยู่ที่รถมอเตอร์ไซค์ที่ “พุ่ง” เข้ามาอ่ะครับ
ต่อให้รถพี่มี blind spot ที่แม่นมาก แต่ผมคิดว่ามันคงแสดงผล
เป็นไฟติดแค่แว่บเดียวแล้วก็ดับไปเพราะมอเตอร์ไซค์ “พุ่ง” ผ่านไปแล้ว
พี่คงมองไฟเตือนแว่บนั้นไม่ทันอยู่ดีล่ะครับ

แวบเดียว = เผื่อหักหลบทันครับ ;)  ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 15:20:56 »
ผมว่าใช้ตากับหู ดีที่สุดแล้ว พวก blind spot มันจะทันเหรอ
เคยเจอ BB เฆี่ยนสัก 120 ในเมืองการจราจรแน่นๆ มาแล้ว
จะมีประโยชน์ที่นึกออก ก็ตอนมืดๆ ไม่มีไฟตามทางแล้วเจอ มอไซด์ปิดไฟวิ่งแซง

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 16:08:02 »
สำหรับคนที่เวลาขับรถ alert และชอบมุดอย่างผม blind spot คงไม่จำเป็นครับ

มันคงเตือนผมตลอดเวลาจนไม่ต้องมุด ไม่ต้องเปลี่ยนเลนกันพอดี

เมมโมรี่ไลน์และข้อควรระวังเข้าไปในหัวเพิ่มขึ้นครับ จะช่วยทำให้การเปลี่ยนเลนเราเนียนขึ้นเอง

ผมไม่ได้ว่าคุณพี่นะ แต่คนสมัยนี้เป็นแบบนี้จริงๆ เจอไฟเลี้ยวแล้วก็ปิดไลน์เราเลย จากสมัยก่อนนู้น เปิดไฟเลี้ยวแล้ว สามารถหันหัวรถออกมาได้ เดี๋ยวนี้ต้องรอให้ข้างหน้าไปก่อนนิดนึงถึงค่อยๆแฉลบออกไป ฝึกบ่อยๆ ท่าทางการขับรถเราก็จะเปลี่ยน ความเนียนก็จะบังเกิด

ส่วนตัวช่วยที่ผมใช้มาตลอดคือ เจ้ากระจกกลมๆนูนๆติดไว้ที่ปลายกระจอกมองข้างครับ ใช้ยากนะ แต่ฝึกบ่อยๆ มันจะดีงามมากครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 16:31:45 »
สำหรับคนที่เวลาขับรถ alert และชอบมุดอย่างผม blind spot คงไม่จำเป็นครับ

มันคงเตือนผมตลอดเวลาจนไม่ต้องมุด ไม่ต้องเปลี่ยนเลนกันพอดี

เมมโมรี่ไลน์และข้อควรระวังเข้าไปในหัวเพิ่มขึ้นครับ จะช่วยทำให้การเปลี่ยนเลนเราเนียนขึ้นเอง

ผมไม่ได้ว่าคุณพี่นะ แต่คนสมัยนี้เป็นแบบนี้จริงๆ เจอไฟเลี้ยวแล้วก็ปิดไลน์เราเลย จากสมัยก่อนนู้น เปิดไฟเลี้ยวแล้ว สามารถหันหัวรถออกมาได้ เดี๋ยวนี้ต้องรอให้ข้างหน้าไปก่อนนิดนึงถึงค่อยๆแฉลบออกไป ฝึกบ่อยๆ ท่าทางการขับรถเราก็จะเปลี่ยน ความเนียนก็จะบังเกิด

ส่วนตัวช่วยที่ผมใช้มาตลอดคือ เจ้ากระจกกลมๆนูนๆติดไว้ที่ปลายกระจอกมองข้างครับ ใช้ยากนะ แต่ฝึกบ่อยๆ มันจะดีงามมากครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 17:15:47 »
มันมี 2 แบบ เท่าที่เห็น

แบบแรก ที่ บ. ที่คุณ lonely เอ่ยมา เคยเห็นเหมือนกัน เขาจะติด พร้อม กระจกมองข้างที่มี blind spot ด้วย ราคาเหมือนจะหมื่นกว่า

แล้วอีกแบบ คือ เป็นไฟ LED เอาไว้ติดภายในรถ หรือ เสา A หรือ เอาไปเจาะติดตรงกระจกมองข้าง(ด้านใน) เป็นไฟไข่ปลา ก็ได้

ทั้ง 2 แบบ คิดว่าน่าจะใช้ censor โซน่า แบบเดียว แต่ต่างกัน ตรงแบบที่ 2 ไม่มีกระจก ราคาก็เลยถูกลงมา เห็นขายอยู่ประมาณ 6-8 พัน ตามพวก Lazada/Shopee

สำหรับผม พอดีใช้รถ SUV ซึ่งมันจะมีจุดอับ จุดบอด มากกว่าเก๋ง ผมว่าเป็นมันฟังก์ชั่น หรือ ออฟชั่น ที่โตรตดีเลย แบบว่าใช้งานตลอดเวลา ไม่เหมือนพวกออฟชั่นลูกเล่น เปิดๆ ปิดๆ หรือ ออฟชั่นของแถมอื่นๆ

แต่สำหรับเก๋ง มีก็ดี ถ้าอยากติดก็สนับสนุนนะครับ แต่ถ้าไม่มีผมก็ยังเฉยๆ เพราะรถเก๋งจุดบอดค่อยข้างนอก รถมันต่ำ และ เล็ก หรือติดแล้วคุ้มไหม อาจจะแล้วแต่ละคน

ถ้าซื้อมาติดเอง อาจจะต้องลองวัด องศา หรือ ตำแหน่ง ที่มันจะจบรถด้านหลังด้วย ถ้าตำแหน่งไม่ดี มันจะโชว์ผิด หรือ ความแม่นยำ กับ ระยะ มันจะคาดเดายากหน่อย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 19:11:32 »
มันมี 2 แบบ เท่าที่เห็น

แบบแรก ที่ บ. ที่คุณ lonely เอ่ยมา เคยเห็นเหมือนกัน เขาจะติด พร้อม กระจกมองข้างที่มี blind spot ด้วย ราคาเหมือนจะหมื่นกว่า

แล้วอีกแบบ คือ เป็นไฟ LED เอาไว้ติดภายในรถ หรือ เสา A หรือ เอาไปเจาะติดตรงกระจกมองข้าง(ด้านใน) เป็นไฟไข่ปลา ก็ได้

ทั้ง 2 แบบ คิดว่าน่าจะใช้ censor โซน่า แบบเดียว แต่ต่างกัน ตรงแบบที่ 2 ไม่มีกระจก ราคาก็เลยถูกลงมา เห็นขายอยู่ประมาณ 6-8 พัน ตามพวก Lazada/Shopee

สำหรับผม พอดีใช้รถ SUV ซึ่งมันจะมีจุดอับ จุดบอด มากกว่าเก๋ง ผมว่าเป็นมันฟังก์ชั่น หรือ ออฟชั่น ที่โตรตดีเลย แบบว่าใช้งานตลอดเวลา ไม่เหมือนพวกออฟชั่นลูกเล่น เปิดๆ ปิดๆ หรือ ออฟชั่นของแถมอื่นๆ

แต่สำหรับเก๋ง มีก็ดี ถ้าอยากติดก็สนับสนุนนะครับ แต่ถ้าไม่มีผมก็ยังเฉยๆ เพราะรถเก๋งจุดบอดค่อยข้างนอก รถมันต่ำ และ เล็ก หรือติดแล้วคุ้มไหม อาจจะแล้วแต่ละคน

ถ้าซื้อมาติดเอง อาจจะต้องลองวัด องศา หรือ ตำแหน่ง ที่มันจะจบรถด้านหลังด้วย ถ้าตำแหน่งไม่ดี มันจะโชว์ผิด หรือ ความแม่นยำ กับ ระยะ มันจะคาดเดายากหน่อย

ก็อยากติดครับ เพียงแต่ราคามันสูงไปซักหน่อย (ซักไม่เกิน 7 พัน จะเยี่ยมมาก)

ถ้าจะติดระบบ Blind Spot คงต้องไปให้ร้านที่เชี่ยวชาญทำให้มากกว่าครับ
ถ้าจะสั่งจากเว็บออนไลน์ ก็คงติดตั้งเองไม่ได้

แล้วก็เห็นอีกเจ้าทำด้วย คือ Imuki--ทำเบาะหนัง (แต่ใจผม จะเชื่อทาง ABT มากกว่า--เพราะน่าจะเชี่ยวชาญมากกว่า)

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 19:15:07 »
จำได้ว่า City รุ่นปัจจุบัน มี Honda Sensing โดยเฉพาะรุ่น e:HEV

แต่ว่ารุ่น e:HEV น่าจะไม่ได้ใส่ระบบ BSM มา มีแต่ระบบกล้องแสดงภาพมุมอับสายตา Honda LaneWatch ก็ถือว่าดีในระดับหนึ่งแล้ว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 19:30:14 »
เห็นระบบ Blind Spot ของทาง ABT มีการแจ้งเตือน 2 แบบ (อาจจะให้ลูกค้าเลือกว่าจะติดแบบไหน ?? )

1. แจ้งเตือนบนกระจกมองข้าง (เหมือนที่ติดมาจากโรงงานผู้ผลิตรถยนต์)

2. เป็นไฟ LED เอาไว้ติดภายในรถ หรือ เสา A

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 19:33:47 »
จำได้ว่า City รุ่นปัจจุบัน มี Honda Sensing โดยเฉพาะรุ่น e:HEV

แต่ว่ารุ่น e:HEV น่าจะไม่ได้ใส่ระบบ BSM มา มีแต่ระบบกล้องแสดงภาพมุมอับสายตา Honda LaneWatch ก็ถือว่าดีในระดับหนึ่งแล้ว

เหมือนทาง Honda จะไปเน้นระบบ Lane Watch มากกว่าระบบ Blind Spot Monitor ??

แต่เท่าที่ไปลองขับมา 2 รุ่น คือ City 1.0 Turbo, City E-Hev, Civic FE

ผมชอบ City E-Hev มากที่สุด ทั้งขนาดรถ ไม่ใหญ่ ไม่เล็กไป
ระบบความปลอดภัยต่างๆ เช่น ดิสก์เบรค 4 ล้อ ABS, VSA, BA, EBD + Honda Sensing
การเก็บเสียง ที่เหมือนจะทำได้ดีกว่า Civic FE  ?? โดยเฉพาะเสียงจากซุ้มล้อหน้า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 19:57:38 »
เห็นเพื่อนเค้าติดให้ City โฉมก่อนเหมือนกัน แต่ราคาแรงอยู่ครับหลายหมื่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 20:34:52 »
เห็นเพื่อนเค้าติดให้ City โฉมก่อนเหมือนกัน แต่ราคาแรงอยู่ครับหลายหมื่น

ติดกับเจ้าไหนครับ ??

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 20:35:03 »
เคยคิดจะติดใน HR-V ครับ เมื่อปี 2019 ตอนนั้นราคาเกือบๆ 10,000 นี่แหละ จากร้านที่ใช้บริการประจำ แต่ได้ลองนั่งรถเพื่อนที่เป็น HR-V ที่ติดทั้ง Lanewatch กับ BSM แล้ว ผมดันชอบ Lanewatch มากกว่า เลยเลือกติด Lanewatch มาก่อน ราคาไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่

ของ Aftermarket ที่ลองมา มันก็โอเคในระดับนึงนะ จับได้ค่อนข้างดี เปิดไฟเลี้ยวแล้วมีรถมาก็ร้องเตือน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 21:23:49 »
เคยคิดจะติดใน HR-V ครับ เมื่อปี 2019 ตอนนั้นราคาเกือบๆ 10,000 นี่แหละ จากร้านที่ใช้บริการประจำ
แต่ได้ลองนั่งรถเพื่อนที่เป็น HR-V ที่ติดทั้ง Lanewatch กับ BSM แล้ว ผมดันชอบ Lanewatch มากกว่า เลยเลือกติด Lanewatch มาก่อน ราคาไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่

ของ Aftermarket ที่ลองมา มันก็โอเคในระดับนึงนะ จับได้ค่อนข้างดี เปิดไฟเลี้ยวแล้วมีรถมาก็ร้องเตือน

BSM ติดกับเจ้าไหนครับ ??

ส่วน Lane Watch ติดกับเจ้าไหนครับ เพราะผมก็สนใจเหมือนกัน (มีจอกลางเป็น Android 9 นิ้ว )

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 06:38:29 »
เปลี่ยนกระจกมุมกว้างขึ้น ปิดทับแทนของเดิมครับ
มีขายอยู่หลายราย ค้นว่ากระจกมุมกว้าง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 07:44:16 »
เปลี่ยนกระจกมุมกว้างขึ้น ปิดทับแทนของเดิมครับ
มีขายอยู่หลายราย ค้นว่ากระจกมุมกว้าง

ที่เป็นกระจกกลมๆ เล็กแบบนี้หรือเปล่าครับ
กระจกแบบนี้ = ดีกว่าระบบ Blind Spot หรือครับ

ตอนค้นหากระจกมุมกว้าง มีลิงค์นี้มาด้วยครับ

https://www.sanook.com/auto/59097/

ใครชอบติดกระจกนูนกว้างแบบนี้ระวังให้ดี..!

1.ไม่มีจุดติดตั้งที่เหมาะสม

กระจกมองข้างรถยนต์ทั่วไปมักมีขนาดเล็กอยู่แล้ว ซึ่งไม่ว่าจะติดตั้งกระจกนูนในตำแหน่งใด
ก็ส่งผลให้ทัศนวิสัยถูกบดบังไปด้วย ส่งผลให้ไม่สามารถมองเห็นรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างชัดเจน

2.ภาพที่ปรากฏมีขนาดเล็กเกินไป

กระจกนูนถูกออกแบบให้สามารถมองเห็นภาพมุมกว้าง แต่ด้วยขนาดที่เล็กของมัน
ทำให้ภาพที่ปรากฏมีขนาดเล็กกว่าปกติ ยากต่อการมองเห็น
ไม่สามารถคำนวณระยะห่างและความเร็วของรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างถูกต้อง ซึ่งเหล่านี้มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนเลนอย่างมาก

3.รบกวนสายตายามค่ำคืน

การที่กระจกนูนสามารถรับภาพในมุมกว้างได้ ดังนั้น ในเวลากลางคืนก็จะปรากฎแสงไฟจ้าจากรถคันหลังเข้ามาได้มากกว่าปกติเช่นกัน
ซึ่งมีผลทำให้ผู้ขับขี่เสียสมาธิในการควบคุมรถได้

ออฟไลน์ Nakrabb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:31:17 »
ผมคนนึงที่ชอบระบบ Blind Spot Monitoring (BSM) ที่ติดตั้งใน Almera ใหม่
ข้อดีจากระบบนี้ (สำหรับผม)
- ช่วยให้รู้ว่ามีรถกำลังตามมา เวลาที่มองจากกระจกมองข้าง กระจกมองหลังแล้วไม่เจอรถ ช่วยให้การเปลี่ยนเลนปลอดภัยขึ้น
- เวลาขับช่วงที่ฝนตกจนกระจกหน้าต่างมองลำบาก ก็สังเกตการแจ้งเตือนของ BSM ช่วย ซึ่งดีมาก ๆ
ตอนขับกลับบ้านที่ต่างจังหวัดซึ่งเป็นถนนสองเลนสวนไม่มีไฟ ขับ ๆ อยู่ ไฟ BSM เตือนแต่มองไม่เห็นรถนึกว่าระบบรวนที่ไหนได้มีมอเตอร์าไซด์ชาวบ้านไม่มีไฟหน้าขับตามมา สรุปสำหรับผมแล้วการมีระบบช่วยลดจุดอับสายตาของเราได้ดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:38:52 »

ที่เป็นกระจกกลมๆ เล็กแบบนี้หรือเปล่าครับ
กระจกแบบนี้ = ดีกว่าระบบ Blind Spot หรือครับ

ตอนค้นหากระจกมุมกว้าง มีลิงค์นี้มาด้วยครับ

https://www.sanook.com/auto/59097/

ใครชอบติดกระจกนูนกว้างแบบนี้ระวังให้ดี..!

กระจกมองข้างรถยนต์ทั่วไปมักมีขนาดเล็กอยู่แล้ว ซึ่งไม่ว่าจะติดตั้งกระจกนูนในตำแหน่งใด
ก็ส่งผลให้ทัศนวิสัยถูกบดบังไปด้วย ส่งผลให้ไม่สามารถมองเห็นรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างชัดเจน

กระจกนูนถูกออกแบบให้สามารถมองเห็นภาพมุมกว้าง แต่ด้วยขนาดที่เล็กของมัน
ทำให้ภาพที่ปรากฏมีขนาดเล็กกว่าปกติ ยากต่อการมองเห็น
ไม่สามารถคำนวณระยะห่างและความเร็วของรถคันที่แล่นอยู่ด้านข้างได้อย่างถูกต้อง ซึ่งเหล่านี้มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนเลนอย่างมาก

การที่กระจกนูนสามารถรับภาพในมุมกว้างได้ ดังนั้น ในเวลากลางคืนก็จะปรากฎแสงไฟจ้าจากรถคันหลังเข้ามาได้มากกว่าปกติเช่นกัน
ซึ่งมีผลทำให้ผู้ขับขี่เสียสมาธิในการควบคุมรถได้

อันนี้ผมตอบแทนครับ ผมเองก็ว่าจะไปทำอยู่ครับ
https://www.imadesports.com/product/2687/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87-civic-fc-fk-%E0%B8%BAvision

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:49:22 »
ผมคนนึงที่ชอบระบบ Blind Spot Monitoring (BSM) ที่ติดตั้งใน Almera ใหม่
ข้อดีจากระบบนี้ (สำหรับผม)
- ช่วยให้รู้ว่ามีรถกำลังตามมา เวลาที่มองจากกระจกมองข้าง กระจกมองหลังแล้วไม่เจอรถ ช่วยให้การเปลี่ยนเลนปลอดภัยขึ้น
- เวลาขับช่วงที่ฝนตกจนกระจกหน้าต่างมองลำบาก ก็สังเกตการแจ้งเตือนของ BSM ช่วย ซึ่งดีมาก ๆ
ตอนขับกลับบ้านที่ต่างจังหวัดซึ่งเป็นถนนสองเลนสวนไม่มีไฟ ขับ ๆ อยู่ ไฟ BSM เตือนแต่มองไม่เห็นรถนึกว่าระบบรวนที่ไหนได้มีมอเตอร์าไซด์ชาวบ้านไม่มีไฟหน้าขับตามมา สรุปสำหรับผมแล้วการมีระบบช่วยลดจุดอับสายตาของเราได้ดีทีเดียวครับ

Almera 1.0 Turbo = ติดระบบ BSM มาให้จากโรงงานเลยใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:52:32 »

อันนี้ผมตอบแทนครับ ผมเองก็ว่าจะไปทำอยู่ครับ
https://www.imadesports.com/product/2687/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87-civic-fc-fk-%E0%B8%BAvision

อ่านแล้วน่าสนใจครับ เสียดายไม่มีสำหรับ City Zx ปี 07  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 09:09:11 »

ไปเจอมาใน Lazada

แต่ผมไม่เข้าใจว่า คำว่า Heated = หมายถึงอะไรครับ ?? สายไฟ ??

ภาพกว้างขึ้น = มันจะหลอกตาไหมครับ ??

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 11:03:49 »
ในคลับ ฟอจูน
เอาของรุ่นแพงมาใส่ ราคาประมาน 18,000 บาทครับ
อันนี้คือตรงรุ่น ไม่แปลงเลยนะ

ส่วนซิตี้ ยังไม่เห็นนะครับ
แต่เดาว่าราคาคงไม่ต่างกันมาก ส่วนการติดตั้งน่าจะแปลงพอควรเพราะรุ่นนี้เดิมๆไม่มีมาให้