ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง voltronic ดีไหมครับ หา review ต่างประเทศแทบไม่เจอ  (อ่าน 3655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ล่าสุดผมเปลี่ยนมา voltronic 5w40gt เลยลองหาา review ต่างประเทศแทบไม่เจอๆ แต่ในไทยโปรโมทเยอะมาก

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมใช้มาหลายปีละ ชอบรอปลายปี ตอนมันลดราคา ได้ราคาคุ้มดี

จากประสบการณ์

Mobil1 5W-30
Amsoil Signature 0W-30
Sunoco Svelt 5W-30

ผมชอบ Voltronic ที่สุด .. มันอาจจะไม่ได้ลื่นที่สุด แต่มันทนครับ เพราะผมใช้รถปีละ 1 หมื่นกม. ดังนั้น พวก 3 ตัวข้างบน แตะ 6 เดือน ก็วิ่งเป็น ปตท ละ แต่ Voltronic ลากยาวๆครบปี หรือ บางรอบลากไป 14 เดือน มัน drop ลงนิดเดียวครับ

แค่นี้พอใจละ

ล่าสุด เอาตัว 0W-20 ใส่ City Turbo ตอนครบ 6 เดือน (ไมล์รถ 4500 กม.เอง) รถวิ่งดีกว่าของศูนย์คนละเรื่อง ตั้งแต่ ขับออกจากศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมพึ่งเปลี่ยนมาได้ 2000Km ตัว c+ สีดำ ถามว่าดีมั้ยก้ดีกว่า mobil1 ที่เคยใช้ครับ ขับดีกว่าเดิมแบบ

พอสมควรแต่ดีกว่ามากพอมั้ยสำหรับราคาที่ต่างกัน 1000บาท โดยประมาณอันนี้ผมยังไม่ชัวร์ รอดูว่าเกิน

8000km แล้วจะเป็นอย่างไร เพราะถ้าดูจากจอที่รถคำนวณให้ถ่ายครั้งต่อไป อายุไม่ได้ยาวกว่าตัวเดิม

ที่ผมใช้ ถึงตอนนี้ผมว่าก้ดีแหละครับ แต่คุ้มไม่คุ้มแต่ล่ะคน คงไม่เท่ากันอะเนอะ

ออฟไลน์ tatum0022

ผมใช้ C+ ดำ ดีนะครับ ใช้มาหลายชุดแล้ว แต่ตัวที่โพสไม่เคยใช้เลย
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ tom46

ดีครับ ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณ เป็นน้ำมันที่น่าใช้ตัวนึงเลยละครับ

เคยลองใช้มาสองรอบ ใช้ได้เลยครับ เครื่องดูแน่นๆดี ใช้ลากยาวเกินหมื่นโลได้ ไม่รู้สึกว่าจะหนืดลงอะไร (ระยะของออนบอร์ดนะครับ กิโลจริงไม่แน่ใจเหมือนกัน) แต่ของผมงบไม่ค่อยไหวละเดี๋ยวนี้ เลยเปลี่ยนมาใช้แบบทั่วๆไปเอาแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 14:04:22 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
อยากลอง ROWE นะแต่ไม่มีขายในไทยเลยติดตามาจากรถแข่ง NL, Nurburgring 24h, DTM

ออฟไลน์ ynot9x

ใช้ c+ black กับ f30 เบนซิลเทอร์โบอยู่ครับ บทบู้เข้า sport+ เล่นรอบสูง รักษา temp น้ำมันเครื่องได้ดีมากครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองศึกษา
Agustinus Hadi
 Voltronic
 Pertamina

ออฟไลน์ Vipvipvip

ลองของถูก เปลี่ยนไปใช้ Mobil1แท้ ฉลากจีนมา
ของเดิมC+ วิ่งดีกว่าคนละโลก แทบเปลี่ยนกลับไม่ทัน

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ปกติใช้แต่ Mobil1 กับ Shell
เดี๋ยวรอบหน้าต้องลอง Voltronic บ้างแล้ว มีแต่คนชม  :)

ออฟไลน์ lonely

ลองศึกษา
 Voltronic
 Pertamina

ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ ??

หรือถ้าช่วยสรุปใจความสำคัญให้ จักขอบคุณยิ่ง
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

ล่าสุดผมเปลี่ยนมา voltronic 5w40gt เลยลองหาา review ต่างประเทศแทบไม่เจอๆ แต่ในไทยโปรโมทเยอะมาก

ผมกะจะซื้อตัว 5W-40 GT มาลองใช้ดู (ลิตรละ 490 บาท) เพราะราคาตัวนี้ ก็ใกล้เคียงกับ Mobil 1 หรือ  Shell Ultra

อยากสอบถามถึงความรู้สึก หลังใช้ นมค. ตัวนี้ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ลองศึกษา
 Voltronic
 Pertamina
Agustinus Hadi เป็นคนอินโดนีเซีย
บริษัท เปอร์ตามิน่า ลูบริแค็นส์ หรือ PT Pertamina (Persero) เป็นบริษัทรัฐบาลแห่งชาติ และเป็นบริษัทน้ำมันและก๊าซที่ใหญ่ที่สุด รวมถึงเป็นผู้นำในอุตสาหกรรมน้ำมันหล่อลื่นของประเทศอินโดนีเซีย
เป็น อินโดนีเซีย เหมือนกัน
ศึกษาได้ แค่นี้ ครับ คุณ แจ้ 555
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองศึกษา
 Voltronic
 Pertamina

ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ ??

หรือถ้าช่วยสรุปใจความสำคัญให้ จักขอบคุณยิ่ง

ผมว่า Googleน่าจะมีคำตอบ ไม่ต้องอาศัยคนในคนไหนคนนอกนะครับ

เวลาจะซื้อน้ำมันเครื่อง ผมมองหาสามที่ครับ

API
ACEA
Bevo.mercedes...

ถ้าอยู่ในList อันนึงอันใดจากนี้ผมก็ถือว่า ใช้ได้ดีมากแล้ว และไม่ค่อยหนีกันเท่าไหร่ 

พวกที่ไม่ติดโผไม่ส่งทดสอบ แล้วยังดันขายแพง ผมไม่เสียเวลามอง

นานาจิตตังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2021, 23:13:57 โดย Jæ »

ออฟไลน์ tom46

ลองศึกษา
 Voltronic
 Pertamina

ผมว่า Googleน่าจะมีคำตอบ ไม่ต้องอาศัยคนในคนไหนคนนอกนะครับ

เวลาจะซื้อน้ำมันเครื่อง ผมมองหาสามที่ครับ

API
ACEA
Bevo.mercedes...

ถ้าอยู่ในList อันนึงอันใดจากนี้ผมก็ถือว่า ใช้ได้ดีมากแล้ว และไม่ค่อยหนีกันเท่าไหร่ 

พวกที่ไม่ติดโผไม่ส่งทดสอบ แล้วยังดันขายแพง ผมไม่เสียเวลามอง

นานาจิตตังครับ

ดีนะผมงบไม่ถึงเลยไม่ได้ใช้ต่อ มาใช้เชลล์บ้านๆธรรมดาไปแทน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Spada_Valess

ลองเอาเข้าไปหาชื่อ Product ในเวป api https://engineoil.api.org/Directory/EolcsSearch ก็ไม่เจอครับทำเริ่มสงสัยละ