ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 9 ตุลาคม 2021  (อ่าน 2261 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4188825261226659

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 13:42:53 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
สามารถเพิ่ม Ground Clearance ของ Corolla Cross ให้สูงเท่า XV ได้ไหมครับ ถ้าได้ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Hrv ในไทยนี่ 1.5ehev คงมีแน่ๆ แต่จะมีเครื่อง 1.0t หรือ 1.5t มั้ยครับ ในประเทศอื่นที่เปิดตัวไปแล้ว มีแต่

1.5ehev& 1.5na แต่ไทยรถทดสอบที่วิ่งๆอยู่เห็นมีท่อคู่ครับ ลักษณะคล้ายเครื่องเทอร์โบ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมอยากทราบว่า สถานการณ์รถยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทยตอนนี้เป็นอย่างไร ต้องรออีกกี่ปีกว่าระบบจะเสถียร และควรค่าแก่การใช้งานในระยะยาวหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ทุกท่าน

ในช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมามีกระแสเกี่ยบกับคันเร่งไฟฟ้า โดยเอาไปเทียบกับ วีออสเห็บหมา

"เหยียบ 10 มา 5 พอเหยียบ 15 มา 50 หลังติดเบาะ กันทุกคน แถมเบรคก็เบาดุจดังขนนก เพียงสัมผัสเบาๆก็พร้อมจะหัวทิ่ม "
หรือง่ายๆว่า "ออกตัวทีนึกว่า 200 ม้าพอเปลี่ยนเกียร์ปั๊บ เหี่ยวเป็นหมาหงอย อย่างเรือเกลือ"

เลยอยากสอบถามทุกท่านเกี่ยวกับการขับ เจ้าวีออส เห็บหมา ครั้งแรก หรือ รถรุ่นไหนในไทยที่พอขับครั้งแรกแล้ว "ยังจำฟิลลิ่งมันได้ ไม่มีวันลืมเลย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 13:54:50 โดย Shoey »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ
1.การล้างรถในช่วงหน้าฝน ควรต้องล้างบ่อยๆไหมครับ ถ้าปล่อยไว้ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
2. การเคลือบสี ที่ร้านล้างรถคิด เพิ่ม 3-500บาท เทียบกับ พวกขัดเคลือบที่จ่าย1000+ มากไหมครับ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ เทียบกับเคลือบแก้วที่ราคาแพงมากๆ ต่างกันเยอะไหมครับ

ปล.ช่วงนี้ จะล้างทีไรฝนตกทุกทีครับ สีรถเน่ามาก รอยทั้งคัน อยากฟื้นสภาพครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
1.นอกจากพี่จิมแล้วยังมีสื่อค่ายไหนอีกมั่งครับ ที่ได้เห็นดีไซ ranger ใหม่แล้ว
2.พอจะสปอยให้ฟังนิดๆได้ไหมครับ ว่าจะได้เห็นโฉม ranger ใหม่ เดือนไหน ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ภายในปีนี้ พวกรถกระบะนอกจาก Revo กับ D-Max MC ที่เปิดตัวไปแล้ว จะมีรุ่นไหนจ่อเปิดตัวอีกมั้ยครับ

ปล. เห็นว่ามีเพิ่มรุ่นย่อย L DA เกียร์ออโต้ด้วย เสียดายมากเพราะออกรุ่นอื่นไปแล้ว
ปล.2 มันฝรั่งว่าจะทำมันบดละครับ แต่ยังไม่ได้ทำเพราะขี้เกียจ
แป๊น

ออฟไลน์ Chanachai

• **
สอบถามเรื่องเกียร์ธรรมดากับการจอดรถอ่ะ ว่าตอนจอดบนพื้นระดับปกติหรือกระทั่งจอดตอนพื้นลาดเอียง ดึงเบรกมือแล้วใส่เกียร์ 1 ด้วยหรือแค่ดึงเบรกมือไว้เฉยๆครับ(จอดตอนดับเครื่องแล้วครับ)
เพิ่มเติมเรื่องแมวเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ
1.เป็นแมวบ้านผมเองครับ คือมาเนียนขอกินข้าวและก็มาอยู่แบบเนียนๆเลยครับ
2.ผมมีแมว 2 ตัว เหตุการ์แบบเดียวกับข้อ 1 ทั้งคู่ครับ แต่ทั้ง 2 ตัวดันไม่ถูกกันซะอย่างงั้นครับเจอกันแทบจะกัดทันมี
3.แมวบ้านทีเรื่องกับแมวอื่นจริงครับเพราะหวงอาณาเขตของตัวแมวเอง
4.เมื่อวานก็กระโดดขึ้นฝากระโปรงโดยใช้เล็บเกาะแล้วดันลื่นกลายเป็นครูดเฉย ก็เลยได้รอยเล็บแมวมาอีกแผลนึงครับ555
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ ขออนุญาตถาม 2 คำถามครับ

1. ถ้าใช้ injection cleaner บ่อยๆเช่น 5 ถังต่อเนื่องกันใส่ cleaner ทุกครั้ง จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ นอกจากเสียตังค์

2. ค่า Octane ที่เพิ่มขึ้นมีผลกับแรงม้าไหมครับ เช่นสมมติว่าเติม 98 หรือ 102 กับเครื่องเดิมที่ไม่ได้แต่ง เพราะตามทฤษฎีคือค่า Octane คือต้านทานการน็อคของเครื่องแต่ไม่ได้ทำให้แรงขึ้น

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
พี่จิมค่ะรูปหลุด HR-V มีท่อคู่แบบนี้ 1.5T แน่ๆใช่ไหมคะ สังเกตุว่าในภาพเป็นล้อ 18 นิ้ว และมีติ่งที่มุมขวากระจกเเปลว่าจะเป็น Honda lanewatch 2 ข้างไหมปกติมีแต่ด้านซ้ายข้างเดียว                                      ถ้ามาแบบนี้จะเปิดตัว 1.5T RS เป็นตัวท๊อป และจะไม่มี E-HEV  ตอนเปิดตัวใช่ไหมคะดูจากรูป
เซลล์แจ้งว่าจะเปิด วันที่ 11 เดือน 11 เวลา 11.11 จริงไหมค่ะเหมือนเซลล์บอก     ถ้าจริงเปิดแบบนี้ Lazada Shopee จะมีส่วนลดพิเศษด้วยไหม ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sudlor_gang

cr-v  จะเปลี่ยนโมเดลเมื่อไหร่ครับ

ปล.อยากเห็นรีวิว civic จากพี่จิมมี่กับทีมงานจัง ให้เวลากระโดดไปเดือน พย.เลยได้มั้ย

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. พี่ๆช่วยรีวิวน้ำมันปั๊ม Susco หน่อยครับ เทียบกับเจ้าอื่นแล้วเป็นยังไงบ้าง

2. น้ำมันเครื่อง Liqui Moly กับ Mobil ถ้าเทียบกับ Shell แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Glazy

พี่ๆคิดยังไงกับเม้งติดตราดาว เม้งอยากแข่งกับตราใบพัด,ดาว,4ห่วง อย่างผมก็เจออยากแข่งกับx1เฉย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 14:05:00 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

1. Swift 2014 มีอาการเดินเบาสั่น ไปเช็คที่อู่ดังแถวพัฒนาการ ช่างแจ้งว่า น่าจะเกิดจากหัวฉีดเริ่มรั่ว หลายคันเป็นอาการนี้กันเยอะ ช่างแนะนำว่าควรเติม Gasohol 95 ดีกว่า ถนอมหัวฉีด เดิมผมเติมแต่ e20 มาตลอด 130,000 km อยากทราบว่า น้ำมัน e20 นี่ มีผลต่ออายุการใช้งานของหัวฉีดสั้นลงใช่ไหมครับ หรือไม่เสมอไป

2. ช่องอากาศที่ตัวถัง ที่อยู่ถัดจากกันชนท้ายรถเข้ามา นี่มีไว้ทำอะไรครับ เห็นเป็นปัญหาที่น้ำเข้ารถบ่อยๆ

ปล. รถSuzuki นี่ผมว่าค่าอะไหล่ค่อนข้างถูกมาก แต่เจอศูนย์บริการไม่ได้เรื่องเลย (เจ้าดังแถวบางบัวทอง)ให้เช็คช่วงล่างว่าสมบูรณ์ไหม ศูนย์บอกทุกชิ้นโอเค ไม่มีปัญหาเลย แต่เวลาขับนี่เด้งสะเทือนจนขับเหนื่อย พอไปให้อู่นอกยกรถเช็คแล้วไปยืนดูด้วย พบว่าช่วงล่างเละหมดแล้วทุกชิ้น เปลี่ยนใหม่ยกชุดหมดไป 30000กว่าบาท มีครั้งหนึ่งนำรถไปเช็คระยะ ช่างที่0สลับล้อให้ ไม่กี่เดือนต่อมาไปเปลี่ยนยางร้านยาง ช่างให้ไปดูว่า น๊อตล้อที่ใส่ไปมันปีนเกลียว ขันออกไม่ได้ ต้องตอกทิ้งทั้งแท่ง แล้วไปซื้อแกนมาใส่ใหม่อีก ปวดหัวกับศูนย์บริการแบบนี้จริงๆครับ

(ตอนนี้แร๊คพวงมาลัยของสวิฟตัวนี้บางศูนย์ราคาเหลือแค่ 4700บาท จาก 16000บาท เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่ใช้รถรุ่นนี้ ขอบคุณครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 14:19:55 โดย Chang »

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
10 ปีจากนี้ คือยุคเปลี่ยนผ่าน   
แต่ละท่านคิดว่า ปี 2574 บนท้องถนน การเดินทาง บริษัทรถยนต์ 
บริษัทน้ำมัน เชียงกง ประเทศไทย ลักษณะรถยนต์ ฯลฯ จะเปลี่ยนแปลง เป็นอย่างไร ณ วันนั้นครับ ?

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *

สวัสดีครับ อาทิตย์ที่แล้วที่ผมถามเรื่อง swift เกียร์กระเด้ายึกๆๆ ฟังจากที่พี่จิมตอบ วันจันทร์เลยเอารถเข้าศูนย์ ไปถ่ายน้ำมันเกียร์ ให้ช่างตรวจสอบและซื้อกรองเกียร์ไปให้เปลี่ยนด้วย ขับใช้งานมาห้าวัน ไม่มีอาการผิดปกติ ไม่ต้องฟลัชชิ่งแล้ว เสียดายอดกระเด้าเลยครับ ^^

อาทิตย์นี้มาถึงคิวรถผมเองบ้าง คือ Nissan Terra ซิ้อตอนนิสสันเทกระจาด 0.99 ล้านบาท ถือว่าเป็นรถที่คุ้มค่าดี แต่มีปัญหานิดหน่อย  รบกวบสอบถามว่า

1. รถมีอาการพวงมาลัยสะดุดกึกๆ เวลาเลี้ยวเยอะๆ ที่ความเร็วต่ำ เอาไปเคลมที่ศูนย์เก่าๆ ศูนย์นึงแถววัดลาดปลาดุก ปทุมธานี  ช่างบอกว่าไม่เจออาการ ไม่เคลมให้ เซ็งสุดๆ เลยอยากให้พี่แนะนำศูนย์นิสสันแถบนนทบุรี ฝั่งธน ที่คุยง่ายเคลมง่ายให้หน่อยครับ

2. ถ้ายอมตัดความรำคาญ เสียเงินเบิกอะไหล่ ยอย และแรคพวงมาลัย ของรุ่นใหม่มาเปลี่ยน จะคุ้มไหมครับ จะใส่กันได้หรือเปล่า แล้วจะขับดีขึ้นแบบเห็นความต่างเหมือนรุ่นใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ได้ข่าวว่า GWM จะเอา Tank เข้ามาไทยปีหน้า มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ปล จะเปลี่ยนที่จัดรายการด้วยมั้ยครับ ของกินแถวนี้ อร่อยจริง อยากให้ลองก๋วยเตี๋ยวผัดงี่เง่า ตรงวงเวียนโอเดี้ยน มีข้าวหมูแดง แกะตุ๋นกับสุกี้น้ำ ที่ร้านคงประเสริฐ เลยไปหน่อยครงสี่แยกเฉลิมบุรี ก็ราดหน้าเจ๊อ้วน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Sylphy e-power จะมาไทยไหมครับ ดูจากแรงบิด อัตราเร่งน่าจะจี๊ดจ๊าดพอตัว

ปล. เพิ่งนึกได้ว่านอกจากนิสสันที่มีฉายา “สวยไม่ขาย”
อีกค่ายอย่างซูบารุก็มีฉายาเหมือนกัน “สวยไม่ทำ”

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน พี่บาสจะไปเลคเชอร์ใหญ่
คราวหน้า ที่ช่องของป๋าแมน พี่เอ๋ เมื่อไหร่ครับ
เป็นเรื่องอะไรครับ จะได้คอยติดตาม
ที่ผ่านมาเรื่องระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ
ได้ความรู้สนุกมากครับ

:) พี่บาส พัฒนา ทักษะการขับขี่
และ ความรู้ด้านรถยนต์ อย่างไรครับ
ถึงจะได้เป็นแบบทุกวันนี้ พอแนะนำให้หน่อย
ได้ไหมครับ ต้องเข้าอบรมหรือฝึกที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 14:24:33 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
mazda2 elegance เจนก่อนสกายแอคทีพ  ยางเป็นขนาด 195/45 r16 มันหาเปลี่ยนยางดีๆยากมากเลยครับ ขอคำแนะนำว่าจะเปลี่ยนขนาดไปใช้แบบไหนได้บ้าง ดูแล้วซุ้มล้อเหลือไม่มากด้วย ยางสายนุ่มเงียบอย่าง t005a ก็กลัวจะติดซุ้มล้อครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ฟอเรสเตอร์ได้ 6 เดือนละครับ รถขับดีมากมีปัญหาแค่กล้องมองรอบคันขึ้นจอฟ้าบางส่วน
สอบถามการเร่งแซง จากขับปกติรอบเครื่องไม่เกิน 2,000 รอบ/นาที ตอนเร่งแซงพยายามไม่ให้รอบเครื่องเกิน 4,000 รอบ/นาที จะมีปัญหากับเกียร์ CVT ที่เป็นแบบโซ่ของรถไหมครับ

ออฟไลน์ Panupong Charachan

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าในเมืองไทยหรือต่างประเทศ มีค่ายรถไหนมีดีเฟค การรีคอลรถยนต์ ที่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ แล้วการรีคอลต้องใช้เวลาดำเนินการตั้งแต่ต้นจจบนานขนาดไหนครับ *ถามเป็นความรู้ครับผม*

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Dacia เป็นรถยนต์ Low-Cost ที่จำหน่ายแค่ยุโรปที่เดียว จริงหรือเปล่าครับ และ ขอเล่าประวัติตำนาน Dacia กล่าวพอสังเขปครับ

ออฟไลน์ John Cena

Fortuner ปี 2015 โฉมที่แล้ว 3.0 ขับ 2 ไมล์ 270,000 รถ 6 ปี

ได้ไปเข้าศูนย์ให้เช็คทุกอย่าง ศูนย์แจ้งว่า Turbo มีเสียงดัง ราคา 100,000 บาท
รถยังขับได้ปกติอยู่ แต่เสียงเทอร์โบจะดัง

ขอถามว่า ควรเปลี่ยนดีมั้ยครับ เพราะจริงๆ กำลังรอ fortunes new model ที่อีก 2 ปี กว่าจะออก
ถ้าไม่เปลี่ยนเทอร์โบจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
1ขอสอบถามอู่โตโยต้าที่ไว้ใจได้ ย่านพระราม2ครับ
2ยางปัดน้ำฝน ควรใช้ของศูนย์หรือข้างนอกครับ และส่วนใหญ่อายุการใช้งานประมาณกี่ปีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- อุปกรณ์ขั้นพื้นฐานในรถ ระบบปรับกระจกรถขึ้น-ลง ระบบเบรคมือไฟฟ้า หรือแม้แต่ที่ปรับกระจกมองข้าง ควรจะมีระบบสำรองกรณีที่ตัวปุ่มเสียหรือระบบไฟฟ้ามีปัญหาไหมครับ เช่น มีเบรคมือแบบคันโยกหรือแบบเหยียบที่เท้าให้มาพร้อมกับปุ่มเบรคมือไฟฟ้า หรือมีช่องหมุนกระจกอยู่ในทุกบานกรณีปุ่มปรับกระจกเสีย เป็นต้น

- หากต้องการให้กระจกรถทุกบานสามารถเลื่อนขึ้นและลงได้โดยไม่ต้องกดปุ่มค้าง ในรถที่มีคุณสมบัตินี้เฉพาะกระจกฝั่งประตูคนขับ สามารถชื้อปุ่มปรับกระจกฝั่งคนขับมาเปลี่ยนหมดทุกปุ่มในรถได้ไหมครับ หรือจะต้องเดินระบบไฟฟ้าและมอเตอร์กระจกรถใหม่ครับ ถึงจะใช้งานได้

- การที่เรือนไมล์เป็นแบบจอ LED และระบบหลายอย่างที่กลายเป็นทำงานผ่านจอสัมผัสมากขึ้น จะช่วยให้ลดต้นทุนในการแยกผลิตชิ้นส่วนรถ ที่มีการทำตลาดทั้งพวงมาลัยซ้ายและขวามากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2021, 14:56:43 โดย polwath »

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
สงสัยเกี่ยวกับระบบรถไฮบริดครับ

ถ้ามอเตอร์ไฟฟ้าในรถพังก็ยังสามารถใช้งานขับต่อไปไปได้โดยใช้น้ำมันแทน ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ