ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆแชร์ประสบการณ์การเปลี่ยนโครมไฟเป็น Projector ด้วยครับ  (อ่าน 2386 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
รบกวนเพื่อนๆแชร์ประสบการณ์การเปลี่ยนโครมไฟเป็น Projector ด้วยครับ  เดิม City 2012 เป็นหลอดฮาโลเจน จอดตากแดดเยอะโครมเหลืองหมดครับขัดยังไงก็กลับมาเหลืองเหมือนเดิม ถามราคาศูนย์ทั้งชุดประมาณ 6,000 เลยคิดว่าหรือจะเปลี่ยนเป็นโครมโปรเจคเตอร์เลย แต่ก็กังวลเรื่องแยงตาเพื่อนร่วมทางครับ เลยรบกวนเพื่อนๆชี้แนะหน่อยครับว่าถ้าเปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์จะโอเคมั้ย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
โคมโปรเจคเตอร์นี่แหล่ะครับ ที่จะคุมแสงไม่ให้แยงตาเพื่อนร่วมทางได้
แค่หาร้านที่ได้มาตรฐานแค่นั้นก็พอครับ..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
โปรเจคเตอร์  ถ้าพวกโคมไต้หวันอาจจะไม่ทนก็ได้ครับ 

แนะนำ เปลี่ยนโคมเดิมแล้ว Retro fit ดีกว่า

จะได้เลือกคุณภาพได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

ต้องเป็นลูกแก้วเกรดดี
ไม่เอาไฟเดย์ทามในโคมไฟ
ไม่เอาไฟวงแหวนทรานฟอเมอร์
เลือกร้านดีๆ อบโคมดีๆ น้ำไม่เข้า ไอน้ำไม่มีครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
โคมโปรเจคเตอร์ เดี๋ยวนี้มีแบบหลอด led มาแล้วครับ  ติดตั้งง่าย ไม่ร้อนเท่า xenon

ออนไลน์ Tien.W

โคมไต้หวัน คุณภาพไม่ดี สว่างน้อยกว่าเดิมอีก

เคสคุณง่ายสุด คือ เปลี่ยนแต่ฝาครอบ ใช้ฝาครอบจีน น่าจะบวกลบ 2 พันบาทครับ ขยันลง wax หน่อย ของผมผ่าน 3 ปีละ

ออฟไลน์ zionzz

ลุงเคยแอบเอา Sunny neo ไปติด Projector แบบแก้โคมเดิม

งานไม่เรียบร้อย Cut offใกล้มาก มองไรไม่เห็นเลย ให้เอาไปปรับแล้วก็ดีขึ้นนิดนึง จริงๆส่วนตัวไม่ชอบไฟขาวด้วย
แต่ใช้ได้ 3เดือนพัง ไฟติดข้างเดียว แถมไม่รู้เอาไปติดร้านมาไหนด้วย เลยไม่รู้จะไปเคลมกับใคร ถามร้านแถวบ้านเขาก็ไม่รับซ่อม ระหว่างที่กำลังหาทางซ่อมดับทั้ง2ข้างเลย

สุดท้ายตัดรำคาญ เปลี่ยนโคมใหม่ ใช้หลอดเดิมๆดีกว่า

ส่วนตัวผมคิดว่าใช้ของโรงงานดีกว่า เข็ด

ออฟไลน์ Teera

ถ้าเป้าหมายคือ สว่าง โคมเดิมครับ งบถึง เปลี่ยนใหม่ งบน้อย ขัด

หรือ ถ้ามีรุ่นที่ เป็น option ของต่างประเทศ เช่น ไฟหน้า neo JP spec (ซึ่งไม่รู้มาป่าวนะ) หามาใส่

แต่ถ้าเป้าหมายคือ หล่อ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
หรือ ต้องการสี หรือ look นั่นก็แล้วแต่
มันไม่มีมาตรฐานอะไรทั้งนั้นเลยครับ

เหมือนสมัยก่อน ฮิตเปลี่ยนซีนอนกันแหละครับ โคม ไม่ได้ออกแบบมา ไม่สว่างไป ก็มือไป ได้แต่แสงสีฟ้าๆ มา ที่นึกว่าสวยคนเดียวครับ

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าเป็นผมนะ ขยับหา โคมตัวท็อป หรือไม่ก็ เบิกโคมใหม่ แล้วยัด DIY เอา
เปลี่ยนกระจกหน้า ผมมองว่าแพงไป เพราะค่าแรงด้วย 2ข้างก็2พันกว่าๆ ของใหม่ศูนย์เดี่ยวนี้โคมธรรมดาข้างละ 1700 บาทเอง

ถ้าเลือกได้ หาตัวโคมโปรเจ็คเตอร์ท็อป ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีไหมนะครับ ถ้าไม่งั้นเบิกโคมให่ แล้วทำ DIY เลือกเกรดลูกแก้วหน่อย กะหลอดหน่อย ใช้ยาวๆครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ EDS

ลองหาซื้อโคมแท้ติดรถมือสองเอาดีกว่าครับ ไปหาดูในคลับ city สภาพดีๆมีเยอะเลย

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ผมทำเองเองครับ เอาไม่รั่วเป็นใช้ได้ครับ เรื่องแสงดีกว่าเดิมครับ

ผมใส่มอเตอร์ปรับระดับ เข้าไปด้วยครับ จะได้ไม่แยงรถที่สวนมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2021, 15:12:25 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ Sleepy Boy

หาร้านดีๆครับ แนะนำเอาโคมเดิมมาขัดให้ใส ใส่ลูกแก้วอย่างดี ใส่หลอด LED  ซีลกันน้ำ ตั้งระดับแสงให้ตรงกับสภาพการใช้งานไม่ให้แยงตาชาวบ้าน สมัยก่อนของผมเปลี่ยนเป็นหลอดซีนอน ใช้มา 7 ปีแล้วยังโเคอยู่ครับ ส่องไกลกว่าสมัยโคมฉายเยอะเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แปลงโคมโปรเจคเตอร์ ปีกว่าๆ ก็จะเริ่มน้ำเข้าละครับ หลอดขาด บัลลาสต์พัง

หาโคมไฟหน้ามือสอง หรือไม่ก็เปลี่ยนฝาครอบก็ 1.5-2 พันบาทครับ

แล้วหาหลอดไฟหน้าอย่าง Philips Extreme Vision เอาครับ ได้แสงมากกว่า ไกลกว่า กินไฟเท่าเดิม

หรือไม่ก็หาหลอด LED ที่เปลี่ยนทดแทนหลอดเดิมก็ได้ครับ ไม่ต้องแปลงเยอะ

แต่ ถ้าอยากหล่อ ก็จัดโปรเจ็กเตอร์โลดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเอาโคมเดิมไปทำ Retrofit เป็น Projector มาได้เกือบๆ 2 ปีแล้ว เป็นรถ Jazz GK ก่อน MC เลือกร้านที่ทำดีๆหน่อย (ผมได้เพื่อนแนะนำมา) ค่าใช้จ่ายประมาณ 10,000 บาท ครับ

โดยรวมใช้งานได้ดีมาก สว่าง ไม่แยงตาคนอื่น ผู้สูงอายุขับมองเห็นชัดเจน แต่ต้องตั้งความสูงไฟดีๆนะ ไม่งั้นอาจจะแยงตาได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออนไลน์ Tien.W

CRV G3 ผมเปลี่ยนฝาครอบไฟหน้า

เปลี่ยนลูกโปรเจคเตอร์ของ 2.4 ที่ไฟเป็น xenon มาใส่

ผ่านมา 3 ปีแล้ว ยังปกติสุข เลนส์ไม่เหลือง น้ำไม่เข้า ครับ

หาคนทำเก่งๆ ไม่มีปัญหาครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

Projector มี 2 กลุ่ม คือ

1. กลุ่มที่เป็นไฟตกแต่งธรรมดา เช่น สำหรับ สายออฟโรด หรือ สายมอเตอร์ไซต์สายทัวริ่ง หรือ สำหรับพวกรถวิบาก หรือ ATV พวกนี้จะฟุ๊งมากก ไม่มี cut-off เน้นสว่างอย่างเดียว

2. กลุ่มที่เป็นไฟหน้ารถ แทนของเดิม จะมีไฟต่ำ หรือ เป็น ไฟต่ำ-ไฟสูง ในตัว(มีตัวกระดกในตัว) จะมี cut-off ไม่แยงตา คุมแสงไฟได้ดี ซึ่งนี้แหละ ที่เอามา retrofit ใส่แทนไฟหน้าเดิมที่เป็น halogen หรือ แทน projector เดิมที่ไม่ค่อยว่าง แล้วแกะออกยัดกลุ่มนี้แทน แต่ของมันก็มีหลายเกรด หลายราคา หลายคุณภาพ ครับ ถ้าจะให้ดี หรือ มีงบ ไปเอา projector ที่ติดรถโรงงานมา แล้วเขาแกะออก หรือ โคมแท้มือสอง มาแกะเอาชุด projector คุณภาพจะดีมาก ถ้าเจอหลอด+บัสลาส ดีๆ (ถ้าจะใส่ HID/Xenon นะ) คุณภาพจะเยี่ยมเลย แสงสวย สว่าง ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง