ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 16 ตุลาคม 2021  (อ่าน 3251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
อยากทราบข้อมูล update ของ BR-V ว่ายังคงเข้ามาขายในประเทศไทยใช่ไหมครับ

Honda Sensing น่าจะมาครบตามที่มีใน Indonesia ไหมครับ

และหลังจากที่หยุดสายการผลิต Jazz GK ในประเทศไทยไปแล้ว ก็ดูเหมือนจะไม่มีการใช้เครื่อง 1.5l ในรุ่นที่ขายในไทยแล้ว
BR-V จะมีโอกาสได้ใช้เครื่อง 1.0T แบบใน City ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 14:35:38 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ samaklen

รถกระบะในไทย จะขนาดคงที่หรือยังครับ มีโอกาสที่จะเล็กลงบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้ใช้ Toyota Sienta แล้วมือจับเหนือศีรษะฝั่งคนขับไม่มีติดตั้งให้ เคยสอบถามศูนย์ Buzz ที่ซื้อรถว่าติดตั้งเพิ่มได้ไหม เขาแจ้งว่าไม่รับทำครับ

เลยขอสอบถามว่าเราจะเบิกมือจับประตูมาทำได้ไหม และมีร้านไหนที่พี่จิมมี่พอจะทราบว่าทำให้ได้บ้างครับ เพราะ Swift 1.25 คันก่อนศูนย์เขาทำให้ได้ครับ คิดไม่แพงด้วย

เป็นความทุกข์อยู่เพราะเคยมีอยู่ทีเคยเผลอไปคว้าจับด้วยความเคยชิน วินาทีที่คว้าไปไม่เจอแล้วนึกได้ว่ารถคันนี้ไม่มี มันรู้สึกเหมือนญาติผู้ใหญ่เสีย ขอบคุณครับ

ป.ล. อาทิตย์ก่อนเห็นเคยมีคนถามถึงเรื่องใช้ E20 เป็นประจำเติบแทบทุกถังแล้วแล้วเครื่องพังหัวฉีดเสียที่ระยะ 130,000 โล แล้วเห็นพวกพี่จิมมี่ไม่แน่ใจ จะบอกว่าผมก็เจอครับกับ Swift 1.25 ที่เคยใช้จนถึง 150,000 กว่าโลแล้วเครื่องทำงานผิดปกติไฟเอนจินโชว์ ช่างบอกว่าต้องเอาหัวฉีดไปซ่อมและเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดที่เสีย ช่าวเขาเลยถามว่าใช้ E20 เป็นหลักใช้ไหม เขาเลยแนะนำอย่าใช้ E20 อย่างเดียว สลับเติมโซฮอลล์ 95 บ้าง เลยซ่อมแล้วขายมาซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
กระบะ Haval ที่ชื่อว่า "พ้อ" ชื่อมีที่มาอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
รถมีอาการสั่นตอนเบรคจากความเร็วสูงๆ เช่นเบรคจาก 160 ลงมาเหลือ 110
อาการแบบนี้เรียกว่า เบรคเฟด รึเปล่าครับ หรือเป็นที่จานเบรคคด แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
รถที่ใช้คือ Vios กับ Mazda3 โฉมที่แล้ว ช่างที่ศูนย์แจ้งว่าผ้าเบรคยังเหลืออยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 14:40:00 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สนใจรถ D segment มือสองครับ ระหว่าง
-Camry ACV40 2.4
-Accord G8 2.4
เท่าที่ทราบอัตราสิ้นเปลืองพอๆกันใช่ไหมครับ ถ้าวัดที่ค่าบำรุงรักษา การใช้งานยาวๆ ตัวไหนดีครับ
ปล. แอบเล็ง BMW 320d e90 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ๆ พอดีไปดู No time to die มา เลยนึกถึงรถ Aston Martin กับ เจมส์ บอนด์
ซึ่งในเรื่องมีการนำ Aston Martin DB5 มาใช้ใหม่อีกครั้ง

.
อยากสอบถามพี่ๆว่า มีรถเจมส์ บอนด์ในดวงใจไหมครับ ถ้ามีเป็นรุ่นรถอะไร ในเวอร์ชั่นพระเอกคนไหนครับ

ปล.พี่ๆมีวิธีไหนไม่ให้ ไซบีเรียน ปีนหลังคารถไหมครับ เอาผ้ามาคลุมมันก็กัดผ้าขาดหมด

180821-Bond-Car-2-1" border="0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 15:56:08 โดย Shoey »

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
ตอนนี้ในคลับ New HRV เริ่มมีการจองรถแล้ว พี่ๆคิดว่าถือว่าแปลกไหมครับทั้งที่รถยังไม่มีข้อมูลอะไรและยังไม่รู้ว่าสเปคเป็นอย่างไร จึงอยากจะถามว่าจะเปิดตัวภายในเดือนพย.นี้หรือไม่ครับ และมีเครื่องยนต์อะไรบ้างครับ 

ยาง Apollo aspire4G คุณภาพการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ อยากได้ยางประสิทธิภาพดี เน้นเกาะถนน

รถใช้ค่อนข้างน้อยมาก เดือนละ500กิโล แต่ขับด้วยความเร็วค่อนข้างสูงมาก อยากทราบว่าพอเอาอยู่ไหมครับ

เดิมใช้ Dunlop Direzza ในรถ is250 ครับ อยากได้ยางคุณภาพดี ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ
subaru wrx จะเข้าไทยช่วงไหนครับ
แล้ว sti จะมาพร้อมกันหรือตามหลังมาครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เครื่องกล่อง wall box ชาร์ตไฟ ไฟบ้านเก่าๆ เฟตเดียว คนใกล้ๆบ้านติดได้ครับ การไฟฟ้ามาดูเอง
เขาอธิบายแบบนี้ กล่องมันจะลดกำลังการชาร์ตตามกระแสไฟที่เรามี หมายความว่า
ถ้าไฟ 3 เฟต ชาร์ตเต็มกำลัง จาก 20-100% ใช้เวลา 6 ชั่วโมง
ไฟ 1 เฟต ชาร์ตตามกำลังที่มี จาก 20-100% จะใช้เวลาเป็น 14 ชั่วโมง

เงื่อนไข
-wall box ต้องเป็นของแท้ ไม่ใช้ของ copy
-สายไฟไม่เก่าจนเกินไป

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
อยากทราบวิธีสังเกตุว่าอาการของรถแต่ละอย่างมาจากส่วนไหนครับ ช่วงล่าง ล้อ พวงมาลัย เช่นเวลาเราเลี้ยวที่ความเร็วสูงพี่ๆจะทราบได้อย่างไรว่ามาจากส่วนไหนครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่ J!MMY ครับ - Toyota Altis 2011 ตามที่อ่านรีวิวเก่าของพี่จิมมี่ เรื่องการขับขี่เขียนไว้ว่า

1. "อากัปกิริยาของรถขณะเข้าโค้งแรงๆ นั้น ค่อนข้างเป็นกลาง น้ำหนักถ่ายเทไปข้างหน้า แต่ควบคุมรถได้ง่าย ไม่ยากนัก"
2. "การหน่วงความเร็วลงมาจากย่านความเร็สูงก็ทำได้ดี ให้ประสิทธิภาพในการเบรกได้ดีมาก"

อยากขอ Comment พี่จิมมี่ เรื่องสมรรถนะการขับขี่รถรุ่นนี้ มากกว่านี้อีกนิดครับ ที่บ้านมีเป็นรุ่น 1.8G ตอนนี้ใช้ไปแค่ 8,000 กิโลเท่านั้น ถ้าจะ renovate แล้วเก็บพี่พี่มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณทีมงานทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ kitti124

• Newbie
  • *
รถไฟฟ้าถ้าขับแค่อาทิตย์ละครั้ง แบตเตอรี่จะมีปัญหามั้ยครับ ขับระยะทางประมาณ 200-300โล
ถ้าแก้โดยสตาตส์รถทุกวัน เปิดแอร์สักครึ่งชม ช่วยได้มั้ยครับ หรือถ้าต้องขับควรขับอย่างน้อยกี่กิโล ขอบคุณครับ