ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 16 ตุลาคม 2021  (อ่าน 3238 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4211398158969369/

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 13:42:39 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

มหากาพย์เรื่องยางฟอร์จูนเนอร์จบแล้วหลังจากทะเลาะกับพ่อมาเดือนนึง สรุปได้yokohama (โยโกฮาม่านะครับไม่ใช่อากงอาม่า)g056 h/tครับ (พ่อรู้จักกับร้านยางเลยได้ยางปี21ในราคาที่โอเค) ที่นี้เข้าคำถามครับ ตัวนี้คงไม่มีอะไรด้อยกว่ายางก่อนหน้านี้เป็นดูเลินเล่อ684ใช่มั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
บริษัทรถเครื่องยนต์แบบเดิม เมื่อต้องมาทำรถไฟฟ้า  จะมีส่วนไหนต้องผลิตวิจัยเองครับ  หรือทุกสิ่งทุกอย่าง ทั้ง มอเตอร์ แบตฯ ต่างจ้างบริษัทอื่น เพื่อเอามาประกอบแค่นั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 14:44:54 โดย REX »

ออฟไลน์ natwat

• Newbie
  • *
1.ขอคำแนะนำระยะเวลาเปลี่ยนของแหลวแต่ละชนิดเช่น น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค สำหรับสายจอดหน่อยครับ

2.ระดับน้ำมันเครื่องที่ก้านวัด ควรอยู่ที่max หรืออยู่ระหว่างกลางก็ได้เหมือนกันมั้ยครับ
เนื่องจากใช้ Camry D4S ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง4ลิตร ก้านวัดจะอยู่ระดับกึ่งกลาง
ถ้าอยากเติมให้อยู่ที่max ต้องซื้อเพิ่ม1ลิตร เพื่อเติมครึ่งลิตร ที่เหลือต้องทิ้งครับ

ออฟไลน์ kumatz

• Newbie
  • *
Camry 2.4 ACV30 สามารถรีแทพกล่องได้ไหมครับ หรือว่าต้องพ่วงกล่องอย่างเดียว
อยากจะให้ขับลื่นขึ้น และประหยัดขึ้นครับ (เน้นที่การประหยด) ปกติมันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนเหรอครับ

เคยถามอู่นึงมา เขาบอกว่า ACV30 รีแมพไม่ได้ ต้อง ACV40 ขึ้นไป
ACV30 จำเป็นต้องพ่วงกล่องเอา เขาก็แนะนำ FCON SZ มือสอง พร้อมจูน+ไดโน ประมาณ 21K

พี่ ๆ คิดว่าน่าสนใจที่จะทำไหมครับ (ปัจจุบันวิ่งชานเมือง 9.5-10.5 km/l ครับ)

Dayton dt30 เป็นยังไงบ้างครับ ใส่ Nissan March พอดีคุณพ่อแอบไปเปลี่ยนมา รู้อีกทีกลับมาจอดที่บ้านแล้ว
ปกติคันนี้เป็นรถสำรอง วิ่งในเมืองเป็นหลักครับ หน้าที่แค่ใช้ไปตลาดหน้าปากซอยกับไปห้างครับ
 มีไปไกลสุดแค่รังสิตนานๆทีบ้าง
 ตัวนี้พอใช้ได้ไหมครับ
{

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
รถยนต์ยี่ห้อ Toyota , Honda , Mazda และ Nissan รุ่นไหนในแต่ละยี่ห้อที่พี่จิมมี่ชอบที่สุดหรอครับ และระหว่างรถ Cx-5 ตัวTopเบนซิน กับ CRV ตัวTopเบนซิน พี่จิมมี่กับพี่บาสเลือกคันไหนครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
พึ่งเห็นว่าราคาน้ำมัน แต่ละปั้มไม่เท่ากัน อย่าง เซลล์ E20 แพงกว่าชาวบ้านเค้าเกือบ 2 บาทเลย ถ้างั้น การปรับขึ้นลงราคาน้ำมัน มันขึ้นอยู่กับผู้ประกอบการแต่ละเจ้าด้วยสิครับ แต่ราคาที่ประกาศเพิ่มหรือลดเพื่ออะไร?

อีกอย่างตอนนี้ V-power 95 แพงกว่า เบนซิล 95 อีก จริงๆผมใช้อยู่นะ เพราะเป็น Fleet card บริษัท ใจจริง อยากเติมตัว โซฮอล์ 95 ธรรมดา แต่เซลล์ดันไม่มีแล้ว สงสารบริษัทเหมือนกันเพราะทุกคนคงเติม V-power กัน ส่วนตัว ไม่คิดว่าคุณภาพมันจะดีอะไรมากมาย เพราะอีกคัน เติม โซฮอล์ 95 ของคาลเท็กส์ ก็ไม่ได้เห็นความต่างกัน แต่ถ้าเติม E20 อันนี้ เห็นชัดเลยว่าแย่กว่า เสียงเครื่องดังขึ้น อึดขึ้น

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. พี่จิมมีแพลนจะทำ Full review BMW 220i มั้ยครับ

2. รถ Eco car น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 หนืดไปรึเปล่าครับ หรือควรใช้แค่เบอร์ 20 ก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 15:21:17 โดย เรือใบลำน้อย »

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
ถาม พี่บาสครับ ทำไมทีม off road \ 4wd ทั้งกระบะ และ ppv ชอบใส่ล้อแม็กสีเทาดำขอบ16 ลายหยดน้ำ ? ทำไมถึงไม่นิยมใส่แม็กขนาดอื่นอ่าคับ

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
- ทำไมราคารถมือสองของ honda ถึงตกช้ากว่ายี่ห้ออื่นๆครับ

- รถที่ไม่ค่อยได้เหยียบ ( ขับเร็ว ) เวลาเราเหยียบความเร็วจะขึ้นช้ากว่าปกติจริงมั้ยครับ ถ้าจริงทำไมถึงเป็นอย่างนั้นหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
1.เราสามารถขัดสีลบรอยขนแมวหรือเล็บแมวได้ด้วยตัวเองใช่หรือเปล่าครับ เพราะว่ายังไม่อยากไปขัดที่ร้านอ่ะครับอยากเก็บตังไว้ก่อนครับ
2.ตอนนี้ผมซื้อน้ำยาลบรอยของ 3M มาครับ ลองมาใช้กับรอยขนแมวบางรอยพบว่าบางรอยหายครับ แต่รอยหนักๆเช่นเล็บแมวอันนี้ไม่หายครับ ผมสงสัยครับว่าถ้าถูหรือกดแรงๆจะทำให้ชั้นสีได้รับความเสียหายจริงหรือเปล่าครับ(ตอนผมถูผมใช้แรงน้อยๆครับ กลัวว่าสีจะด่างครับ)
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
เรามีกี่วิธียกรถ C-HR ให้สูงกว่าเดิม ช่วงล่างการขับขี่ยังดีเหมือนเดิม
ถ้าราคาประหยัดจะดีมากครับ ผมแค่อยากจะหนีน้ำมากรอระบาย

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน พี่บาส พี่ Jimmy ครับ
ยางติดรถยนต์ Ora Good Cat จากโรงงานเป็น
ยาง ยี่ห้อ Giti ขนาด 215/50 R18
ยางยี่ห้อนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ok ไหม
ไม่เคยรู้จักมาก่อนครับ
พี่บาส คิดว่าควรเปลี่ยนหรือเปล่า
แรงบิด good cat รู้สึกจะ 200 กว่าน่ะครับ

:) :) ยอดจอง Ora Good Cat
ทาง online 24 hr. แรก มีจำนวนถึง
4 พันนิดๆ เลยน่ะครับ อย่างนี้แนวโน้ม
ยอดขายจะพอไปได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 14:22:07 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ โบ๊ท ทินภัทร

• Newbie
  • *
รถยนต์ กลุ่ม eco car อย่าง city 1.0  mazda 1.5 สามารถทำช่วงล่างให้เฟิร์ม ๆ แบบ ซีวิคตัวปัจจุบัน มาสด้า 3 เดิม ๆ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ozland

• Newbie
  • *
ทำไมมาสด้ายังยืนการอยู่ที่เทคโนโลยีเครื่องยนต์ เพียวๆ อยู่ครับ มีเพียง mild hybrid เท่านั้นที่ช่วยออกตัว ต่างจากค่ายอื่นไป full hybrid หรือว่ามาสด้าไม่มีทุนมากพอไปพัฒนา หรือ จะคลั่งในเครื่องยนต์สันดาปเกินไปไม่ยอม move on
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2021, 14:06:07 โดย ozland »

ออฟไลน์ zionzz

เมื่อกี้ตอนบ่ายครึ่งผมขึ้นทางด่วน จ่ายตังแล้วกำลังออกตัวไปซักพัก เจอพาลิเสดตบขวาพุ่งแซงแว๊บเดียวหายไปเลย มองไม่ทันว่าใครเทสอยู่ 555

อยากลองนั่งเบาะหลังดูจังเลยครับ ไม่รู้จะมีโชว์ตัวให้ลองนั่งหรือเปล่า ตอนงานคราวก่อนเขาล๊อคประตูไว้

ออฟไลน์ JhonAdison

• Newbie
  • *
เมื่อ สอง สาม อาทิตย์ก่อน ผมเคยถามเรื่อง NISAN NOTE ใส่ยาง Firestone F01 แล้วเสียงยางดังมาก
ปรากฎว่า เป็นเสียงของลูกปืนล้อหลังแตกครับ มันเริ่มดังหลังออกจากร้านยาง จึงทำให้ต้องโยนความผิดไปที่ยางเลยครับ
พอเปลี่ยนลูกปืนแล้ว รุ้สึกได้ว่ายางเงียบกว่า DUNLOP ติดรถประมาณหนึ่งครับ เรื่องนุ่มกว่ายางติดรถครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.) ที่บ้านกำลังสนใจSuv อยากสอบถามว่ามีรถSuvรุ่นไหนในไทยบ้างครับที่มีระบบล็อกรถโดยไม่ต้องใช้กุญแจและทิ้งกุญแจไว้ในรถได้ แบบForesterที่ล็อกโดยกดเป็นรหัสมอสที่ท้ายรถ คนที่บ้านไปวิ่งตามสวนสาธารณะบ่อยๆเลยคิดว่าถ้ามีระบบนี้ชีวิตจะสะดวกขึ้นมาก เพราะทุกวันนี้เวลาไปวิ่งต้องซ่อนกุญแจไว้ในซุ้มล้อครับ ถามเซลล์ เซลล์ไม่ได้บอกว่ามีหรือไม่มี แต่บอกว่าไม่รู้ครับ ฮ่าๆ

2.) CX8จะมีปรับminor change ก่อนMotor Expo ไหมครับ  หรือมาเป็นปรับอุปกรณ์ตัดออปชั่นหั่นราคาแบบ CX5

3.) CX5ตัวปรับMCแบบต่างประเทศจะเปิดตัวตามมาไหมครับ ประมาณว่าเอามาขายคู่กันเพราะตัวเก่าก็ปรับราคาลงเกือบแสน หรือลากขายรุ่นเก่าปรับMYไปยาวๆครับ

ขอบคุณครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าอัตราเร่งมีผลต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันทุกวันนี้มั้ยครับ และพี่ๆทุกท่าน ชอบรถยนต์รุ่นไหนมากที่สุด(ชนิด Best of the Best)ในภาพรวมทั้งหมด

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รบกวนพี่ๆครับ มี 2 คำถาม
1.  Jazz GK ได้เข้าซ่อม กันชนหน้า ฝากระโปรงหน้า กระจกบานหน้า (คานนิรภัย/ห้องเครื่องไม่เสียหาย) ซ่อมที่ศูนย์Honda(ต่างจังหวัด)  เตรียมไปรับรถสัปดาห์หน้า อยากทราบว่ามีจุดสังเกต ตรวจสอบความเรียบร้อย หรือเฝ้าระวังในงานซ่อมอะไรบ้างครับ ส่วนตัวกังวลเรื่องการรั่วซึมของกระจกหน้าครับ
2. Civic FD 2010 ไมล์ 130,000 เมื่อเดือนก่อนเข้าไปเปลี่ยนหัวฉีดที่ศูนย์บริการ สังเกตว่าหลังเปลี่ยนหัวฉีด การวัดอัตราสิ้นเปลืองของรถเพี้ยนเยอะขึ้นครับ จากเดิมจะเพี้ยน 1-2km/L เป็นประมาณ 3-4km/L (เช่น ในรถแสดง 12 km/L, วัดจริงได้ 8-9km/L) ใช้น้ำมันชนิดเดิม ขนาดยางเดิม  ขอถามว่าเราสามารถreset ระบบให้กลับไปเป็นเหมือนเดิมได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่รถขับเคลื่อนล้อหน้าบางคันยังต้องมีโปร่งนูนพื้นที่ใต้ห้องโดยสารด้านหน้าอยู่ ทั้งที่ตัวเกียร์เป็นแบบวางขวางแนวเดียวกับเครื่องยนต์อยู่แล้ว สงวนพื้นที่ไว้วางคันเกียร์ แม้แต่ในปัจจุบันที่เกียร์อัตโนมัติแบบคันเกียร์คั่นกลางที่นั่ง แบบติดที่ข้างพวงมาลัย หรือแบบปุ่มกดที่ไม่ได้ต่อเข้ากับเฟืองเกียร์โดยตรงแล้วก็ตาม

- ช่องเป่าลมแอร์ในรถของฝั่งผู้โดยสารหลังรถ ที่มีในรถเก๋งรุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการเดินช่องเป่าลมแอร์แบบมีฉนวนกันความร้อนภายในห้องโดยสารหรืออยู่นอกห้องโดยสารครับ แล้วเวลาถอดมาล้าง จะยากเท่าช่องเป่าลมแอร์ด้านหน้ารถไหมครับ

- ยางสำรองแบบล้อผอมที่ยังมีมาให้ในรถบางรุ่น ถ้าไม่มีมาให้แต่ต้องการซื้อมาใส่ในรถ สามารถติดต่อกับศูนย์บริการได้เลย หรือต้องหาตามร้านขายยางอะไหล่เอาเองครับ แล้วถ้าจะเอามาใช้แทนล้อปกติในรถคันเล็กอย่าง Celerio หรือกลุ่มรถ Kei Car สามารถนำมาใช้งานได้เลยไหม หรือไม่แนะนำให้ใช้งานครับ

ปล. จากคำถามสัปดาห์ที่แล้ว เรื่องปุ่มกดปรับกระจกรถขึ้นและลงอัตโนมัติ พอดีผมได้ยินคำตอบที่พี่จิมตอบคำถามในรายการเมื่อหลายสัปดาห์มาแล้วว่าให้หาซื้อปุ่มปรับกระจกที่มีฟิวส์หรือรีเรย์มาใส่แทนปุ่มเดิม เพื่อให้สามารถใช้งานปรับกระจกขึ้นและลงได้โดยไม่ต้องกดค้างนะครับ เลยถามมาในรายการครับ

ขออภัยที่ถามมาเยอะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับ พี่ ๆ ผู้ดำเนินรายการทุกคน มีคำถามอยากจะถามพี่ ๆ ซักข้อครับ
Q1 : ปัจจุบันรถที่ใช้อยู่ Ford ranger wt 4x2 เกียร์ธรรมดา จะครบ 100,000 กม. แล้ว มีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษหรือไม่ครับ (ตอนนี้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก ๆ 10,000 กม., น้ำมันเกียร์ & เฟืองท้าย ทุก ๆ 50,000 กม. และเปลี่ยนยางไปแล้ว michelin primacy suv ชอบมากครับขอบคุณที่แนะนำ)

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
พอทราบรายละเอียดของข่าวการรวมกลุ่มของค่ายรถญี่ปุ่นเกือบทุกยี่ห้อที่จัดตั้งกลุ่ม
JAMBE มั้ยครับ

และพี่ๆคิดว่า มันเป็นกลยุทธ์หนึ่งในการต่อสู้กับค่ายรถจีนหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
อยากขอความเห็นรถมือสอง BMW Series 5 F10 ข้อดีข้อเสียข้อควรระวีง ระหว่าง 525D 6สูบ 3.0L ปี 2011 กับ 520D 4สูบ 2.0L  ครับ พี่จิมมี่เลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ  ขอสอบถามสองข้อครับ
1. มีวิธีใดสามารถทราบข้อมูลรถรุ่นเก่าว่ามี option อะไรบ้าง มีเว็บไหน หรือสามารถโทรถามศูนย์ได้
2. Kia กับ Hyundai  แบ่งกันทำตลาดยังไง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
คนไทยนิยมรถ Wagon หรือไม่ ในสมัยนี้

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ รถมือสอง accord hybrid G9 mc รบกวนเทียบการขับขี่ในด้านต่างๆ ทั้งขับขี่คนเดียว และ เป็นผู้นั่งโดยสาร เทียบกับ camry acv51และacv70 (สองคันนี้ผมเคยใช้งาน)

และได้ยินมาว่าเรื่องพวงมาลัยเบา หรืออะไรมีปัญหาอะไรบ้างครับ ถ้ามี ผมซื้อมาแล้วควรแก้ไขยังไงบ้าง
รวมถึง รถรุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่น(เครื่องยนต์)อะไรบ้างมั้ยครับ ส่วนเรื่องระบบไฮบริดผมไม่ค่อยกลัวมาก เพราะคิดว่าไฮบริดรุ่นนึ้ฮอนด้าก็ขายทั่วโลก และที่บ้านก็ใช้ camry hybridอยู่ แต่กลัวเรื่องงานประกอบกากๆ พลาสติกกรอบแกรบ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
อยากจะสอบถามต่อจากที่ถามอาทิตย์ที่แล้วเรื่องทำช่วงล่างcrv ให้เท่าd-seg
ฝากพี่ๆแนะนำโช๊คอัพที่รุ่นไหน ยี่ห้อ ไหน งบประมาน30k แล้วนอกจากนี้มีอะไรสามารถทำเพิ่มได้อีกมั้ยครับ ถ้าเกิดผมงบประมาณอีก

ปล. ถ้าเรื่องยาง ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนมาครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อาทิตย์นี้มีเรื่องมาสอบถามพี่ๆอีกแล้ว
คือพ่อผมมีรถเก่าที่ใช้งานมานานเป็น jeep cherokee 4.0 ปี 96 จะยกให้ สภาพรถสตาร์ทติด วิ่งได้ แต่อุปกรณ์ภายในเสื่อมบ้างตามกาลเวลา เป็นรถที่พ่อรักมาก ไม่อยากให้ขายเพราะใช้มานาน  มีคำถามคือ

1. เครื่องดัง และกินน้ำมันมาก แต่ไม่มีควันขาว ผมควรจะเปลี่ยนเครื่องเป็นของญี่ปุ่น หรือโอเวอร์ฮอลล์เครื่องเดิมดีครับ แล้วเครื่องเดิมเติม โซฮอลล์ e10 บ่อยๆได้ไหมครับ

2. รถรุ่นนี้ เมื่อก่อน มันเจ๋งมากหรือครับ เห็นพ่อผมชภูมิใจกับมันมาก ไม่อยากให้ขายเลย

ขอบคุณครับ