ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามที่สถานที่สอนขับรถยนต์ครับ  (อ่าน 7756 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
เนื่องจากผมอาจจะมีความจำเป็นต้องใช้รถภายในไม่กี่เดือนข้างหน้านี้ ใจจริงก็เลี่ยงที่จะไม่มีภาระตรงจุดนี้เหมือนกัน แต่ด้วยความที่ผมมีครอบครัวแล้ว มองไปถึงอนาคตหากมีบุตรจะไปไหนมาไหนคงลำบากน่าดู รบกวนสมาชิกทุกท่านหน่อยครับว่าที่ไหนสอบขับรถยนต์ดีๆ บ้าง ขอเป็นรถเก๋ง 

ปัจจุบันพักอยู่สะพานควาย ขอสถานที่ใกล้ๆ หน่อยครับ ปกติแล้วจะไปเรียนกันช่วงเสาร์-อาทิตย์รึเปล่า เพราะทำงานถึงวันเสาร์บ่าย 2 โมง และทางร้านที่สอนขับรถเองเขาจะพาไปสอบใบขับขี่ด้วยรึเปล่าครับ  จริงๆ อยากขับเป็นด้วยตนเองแต่มันไม่มีรถให้ขับ เคยแต่ขับของเพื่อนไม่กี่ครั้ง พอมีพื้นฐานบ้าง  น้องชายมี Yaris แต่มันสุดจะหวงจับไม่ได้เลย.... ( Y_*)

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: สอบถามที่สถานที่สอนขับรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:39:33 »
อ่าว..จะซื้อรถแล้วรึ

Re: สอบถามที่สถานที่สอนขับรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:44:34 »
เตรียมตัวว่ะ....555 อยากเป็นหนี้

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:48:57 »
แถวนั้นไม่รู้เหมือนกันนะครับ

แต่ทุกที่ต้องให้รถเรายืมสอบครับ เค้าอาจพาเราไปหรือไปเจอกันที่ขนส่ง
ก็รถคันที่หัดนั่นแหละ จะได้คุ้นเคย เค้าจะแนะเทคนิคในการขับสอบให้ทุกอย่าง
รวมทั้งมารยาทบนท้องถนนด้วย (อันนี้อาจารย์ผมเน้นมาก)
ถึงพอจะเป็นแล้วก็อยากให้เรียน ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:45:52 »
หลังกรมขนส่งทางบกครับ (หมอชิตเก่า)

เป็นของกรมขนส่ง ร่วมมือ กับ โตโยต้า

ลองไปสอบถามดูครับ 
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ smax13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 15:00:43 »
พระโขนงมีปะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 17:18:25 »
อย่าลืมมองหาใบอนุญาตจากกระทรวงศึกษาธิการด้วยนะครับ และ ขอแนะนำให้เขาพาไปดูรถที่เขาใช้สอน ต้องเป็นรถเก๋ง สภาพพอขับได้ และต้องเป็นเครื่องเบนซิน นอกจากนั้น จะต้องเป็นเกียร์ธรรมดาเท่านั้น ถ้าเป็นรถจี๊บหรือเป็นเกียร์อัตโนมัติ ขอให้ลืมๆโรงเรียนนั้นไปได้เลยครับ ยกเว้นแต่ว่าจะเป็นรถคันที่ใช้สำหรับสอบ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 19:57:11 »
หาข้อมูลดีๆนะครับ แฟนผมไปเรียนที่คลองสาน (ผมจะสอนเองก็ไม่มีเวลา) เรียนวันละ สองคาบนี่ กว่าจะรอคนสอนมา เตรียมรถ พาไปถึงที่หัดก็เสียไป 10-20นาที ต้องเผื่อเวลากลับอีก 10-20 นาที สองชม.ได้หัดจริงๆแค่ราวๆ 60-80นาที
ตอนไปสอน ทางร้านยังมีหน้ามาถามอีกว่า ไหวรึเปล่า จะซื้อหรือไม่(ใบขับขี่) พอบอกไม่ซื้อเท่านั้นแหละ งานเข้า

ไปสอบที่บางขุนเทียนครับตอนแรกเขากลัวท่าเข้าซอง ผมเลยพาไปหัดที่บ้าน ตอนไปสอบจริง สอบผ่านหมดครับ แต่ท่าเข้าซอง เจ้าหน้าที่ไม่ยอมดู(ผู้หญิงด้วย) หันไปไหนไม่รุ พอเข้าเสร็จก็เดินมาบอกว่า"ไม่ผ่าน เปลี่ยนเกียร์เกิน" (เกินป๊ะเองสิ ถอยครั้งเดียวได้แล้ว รถคันนิดเดียวที่รร.พามาสอบ) ทั้งๆที่เข้าไปแค่2ที (ทีแรกเข้าได้แล้ว ทีที่สอง จัดให้สวยงาม)
พอเถียงมันก็บอกว่า"ถ้าเถียงอีก จะตกท่าที่2ด้วย" ก็เลยต้องยอมมันไป แล้วคนที่พามาสอบก็มาทำท่าไม่พอใจ บ่นว่า ขับไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ซื้อเลยดีกว่าไหม 1500บาท(ถ้าจำไม่ผิดครับ) แถมจะซื้อต้องไปอ้อนวอนมันอีก

พอเขาเล่าให้ฟัง รอบสองผมเลยพกกล้องวีดีโอไปด้วย กะว่าถ้าแม่งบอกอีก จะแจ้งตำรวจแม่งตรงนั้นแหละ ยังดีมันให้ผ่าน

ระวังนะครับ ที่บางที่หวังแต่เงินจริงๆ ไม่ค่อยสอนอะไรหรอก สอนก็งั้นๆ ไม่ได้ใส่ใจอะไร นอกจากจะเลือกที่เรียนแล้วต้องเลือกคนสอนด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 23:53:37 »
หลังกรมขนส่งทางบกครับ (หมอชิตเก่า)

เป็นของกรมขนส่ง ร่วมมือ กับ โตโยต้า

ลองไปสอบถามดูครับ 
เห็นด้วยครับ อยู่สะพานควาย แค่นี้เอง ใกล้ๆครับ

รวมทั้งมารยาทบนท้องถนนด้วย (อันนี้อาจารย์ผมเน้นมาก)
ถึงพอจะเป็นแล้วก็อยากให้เรียน ;D
ต้องเน้นทุกคนในไทยแหละครับ แต่มีเรื่องตลกบอกก็คือ ครูสอนที่อเมริกาเขารู้กฎจราจรทุกข้อดี เพราะเขาจะได้แหกครับ 555 แต่ไม่น่าถึงกับพี่ไทยแน่นอน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 23:59:29 »
หาข้อมูลดีๆนะครับ แฟนผมไปเรียนที่คลองสาน (ผมจะสอนเองก็ไม่มีเวลา) เรียนวันละ สองคาบนี่ กว่าจะรอคนสอนมา เตรียมรถ พาไปถึงที่หัดก็เสียไป 10-20นาที ต้องเผื่อเวลากลับอีก 10-20 นาที สองชม.ได้หัดจริงๆแค่ราวๆ 60-80นาที
ตอนไปสอน ทางร้านยังมีหน้ามาถามอีกว่า ไหวรึเปล่า จะซื้อหรือไม่(ใบขับขี่) พอบอกไม่ซื้อเท่านั้นแหละ งานเข้า

ไปสอบที่บางขุนเทียนครับตอนแรกเขากลัวท่าเข้าซอง ผมเลยพาไปหัดที่บ้าน ตอนไปสอบจริง สอบผ่านหมดครับ แต่ท่าเข้าซอง เจ้าหน้าที่ไม่ยอมดู(ผู้หญิงด้วย) หันไปไหนไม่รุ พอเข้าเสร็จก็เดินมาบอกว่า"ไม่ผ่าน เปลี่ยนเกียร์เกิน" (เกินป๊ะเองสิ ถอยครั้งเดียวได้แล้ว รถคันนิดเดียวที่รร.พามาสอบ) ทั้งๆที่เข้าไปแค่2ที (ทีแรกเข้าได้แล้ว ทีที่สอง จัดให้สวยงาม)
พอเถียงมันก็บอกว่า"ถ้าเถียงอีก จะตกท่าที่2ด้วย" ก็เลยต้องยอมมันไป แล้วคนที่พามาสอบก็มาทำท่าไม่พอใจ บ่นว่า ขับไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ซื้อเลยดีกว่าไหม 1500บาท(ถ้าจำไม่ผิดครับ) แถมจะซื้อต้องไปอ้อนวอนมันอีก

พอเขาเล่าให้ฟัง รอบสองผมเลยพกกล้องวีดีโอไปด้วย กะว่าถ้าแม่งบอกอีก จะแจ้งตำรวจแม่งตรงนั้นแหละ ยังดีมันให้ผ่าน

ระวังนะครับ ที่บางที่หวังแต่เงินจริงๆ ไม่ค่อยสอนอะไรหรอก สอนก็งั้นๆ ไม่ได้ใส่ใจอะไร นอกจากจะเลือกที่เรียนแล้วต้องเลือกคนสอนด้วยครับ

เลวจริงๆ น่าถีบมาก โกงผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องรถเลย
ผมขับ M/T ไม่เป็น ผมเลยเอา Galant ที่บ้านเป็น Auto ไปสอบ (พ่อผมหัดให้) ก็ OK ครับ ครั้งแรกท่าเข้าซองตก รอบ 2 หลับหูหลับตาถอย กะแบบไม่ชน ก็ผ่าน ก็เลยผ่านครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:26:34 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวต้องเลือกสถานที่หน่อย กลัวเป็นแบบหลายๆ ท่านว่ามา
รับเงินแล้วไม่อยากสอนซะงั้น