ผู้เขียน หัวข้อ: อู่นอก(ไทย)แทบไม่มีใครรับรถฟอร์ดเลยงั้นหรอ !!  (อ่าน 6252 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ไม่ได้ใช้ฟอร์ดนะ แต่คนใกล้ตัวใชฃ้ และมีปัญหา และอะไหล่แพงแบบมหาโหดรถยุโรปมากๆ ปัญหาตัวรถเองก็มีปัญหา จนต้องขายทิ้งกันไปตามๆกัน เรียกว่าขายซากนะ ไม่ใช่ขายรถ แล้วแบบนี้ ก็ยังสงสัยว่าทำไม ฟอร์ด ยังขาย เรนเจอร์ แรปเตอร์ได้ดี ทั้งๆที่พอหมด วารันตี ก็เตรียมทรัพย์ให้จ่ายหนาๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: อู่นอก(ไทย)แทบไม่มีใครรับรถฟอร์ดเลยงั้นหรอ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 08:36:00 »
มีเพื่อนใช้ ranger อยู่ 2-3 คน ยังไม่เจอใครบ่นอะไรครับ
ส่วน raptor ปล่อยเขาเถอะครับ ถ้ายอมจ่ายตัว raptor ได้ ค่าซ่อมไม่น่าจะเป็นปัญหา

ออฟไลน์ mongolias

Re: อู่นอก(ไทย)แทบไม่มีใครรับรถฟอร์ดเลยงั้นหรอ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 08:37:03 »
ผมไม่ได้ใช้ฟอร์ดนะ แต่ใช้มาสด้า เอารถไปอู่นอกที่ซ่อมมาสด้าได้ ก็ซ่อมฟอร์ดได้เหมือนกันครับ
ส่วนอะไหล่เทียบจะมี แต่ก็ไม่มากเหมือนเจ้าตลาด ส่วนมากก็จะเป็นอะไหล่แท้ ราคาก็จะสูงหน่อยครับ
ส่วนมากอู่มาสด้าหรือฟอร์ด ก็จะเป็นช่างจากศูนย์แหละออกมาเปิดอู่เอง บางแห่งรถเยอะวันนึงเกิน 20 คิวก็มีครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 08:51:44 »
ford กระบะ ไม่น่ามีปัญหานะครับ ผมเห็นคนใช้เยอะแยะ  ไม่เห็นเขาบ่นอะไร   

น่าจะหมายถึงเก๋งมากกว่า ที่ตอนนี้ ford เลิกขายไปแล้ว  อะไหล่ก็น่าจะหายากอยู่เพราะคนใช้ไม่มาก

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 08:59:26 »
ผมใช้มา7ปียังไม่มีซ่อมหนักเปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละครั้งผมใช้รถประมาณปีละ 12,000 จังหวัดที่ผมอยู่ก็มีอู่ประจำช่างฟอร์ดออกมาทำเองถ้าคันต่อไปผมก็คงฟอร์ดหละผมคงโชคดีมั้งครับที่ไม่มีปัญหาแต่คนที่มีปัญหาหนักก็น่าเห็นใจครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:01:08 »
อู่นอก ford นี่เพียบเลยครับ

ยุค fiesta ทำช่างเป็นเสี่ยหลายคนแล้ว ออกมาเปิดอู่เองเก่งๆทั้งนั้น เห็นรับทั้งเก๋ง ทั้งกระบะ บางอู่มีไปทำสีด้วยเลย

หรืออู่ ford เก่าๆก็ยังทำรถพวกนี้ได้อยู่  อะไหล่มีแท้ เทียบให้เลือก

ของผมหมดประกันก็เข้าแถว ซ นวลจันทร์เป็นหลัก  ที่เก่งๆคนนิยมไปก็จะมีแถว ซ นวลจันทร์  ,ลำลูกกา , นครปฐม ฯลฯ

ถ้าจะใช้ ford ต้องหาข้อมูลอู่นิดนึงว่าอยู่แถวไหนเข้าอู่อะไรดี  ตอนนี้มันไม่ได้น่ากลัวเหมือนตอนแรกๆแล้ว อู่นอกเเก่งๆก็ทำจบทุกรายการถูกกว่าศูนย์พอสมควรครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:08:02 »
มีเยอะครับที่รับซ่อมฟอร์ดโดยเฉพาะ ถ้าแถวกรุงเทพมีเยอะเลยล่ะ
ถ้าตั้งใจหาจริงๆ ยุคที่โลกมันออนไลน์ การเข้าถึงได้ง่าย
แค่เข้ากลุ่มเฟสบุ๊คโพสถามหาอู่จะเจอคำตอบเอง
หรือง่ายๆที่สุดก็ Google เสิร์ชอู่ซ่อมฟอร์ด คำตอบอยู่บนสุด
อีกอย่าง ราคาอะไหล่ถ้าเป็น Fiesta Ecosport ไม่ได้แพงอย่างที่คิด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:09:03 »
คันเก๋ง F10 ผมว่า ค่าดูแลรักษาแพงกว่า Ford เยอะครับ เช็คระยะก็มีหมื่นแล้ว

ส่วนคัน SUV ผมใช้ Everest 2.0Bi อยู่ ใช้ 3 ปี วิ่งทะลุ 1 แสนโลละ (ไม่รู้ใช้เยอะหรือน้อย) เช็คระยะก็หลัก 3-4 พัน ถ้าผมไปทำอู่นอก เช็คโน่นนี่ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ก็มีหลัก 6-7 พัน ก็ถือว่ายังไม่แพงมาก รับได้ครับ

ปัญหาก็หลากหลาย ตั้งแต่เล็กน้อย ยันหลับกลางอากาศ อันไหนเครมได้ก็เครม อันไหนซ่อมเองอู่นอกก็ทำไป ก็ยังใช้งานได้ปกติ

ส่วนตามหัวข้อ อู่นอก ไม่มีใช่ไหม ตอบว่า ไม่ใช่ ครับ

มีเยอะมาก ผมกลับมองว่า อู่พวกนี้ naming มันชัดเจนกว่าอู่ทั่วไปที่ซ่อมรถทั่วไป อาจจะไม่เรียกว่าอู่ทั่วไปก็ได้

เพราะอู่หรือเจ้าของอู่เขาจะถนัดและใช้งาน Ford จริงๆ เขาผ่านอะไรมากับตัว จะรู้อาการและสาเหตุดีกว่าอู่ทั่วไปด้วยซ้ำ นึกชื่อขึ้นมาก็เยอะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:21:58 »
Focus 2.0 ปี 2011 ญาติซื้อมาใช้บัดนี้ตายสนิทจอดเป็นซากอยู่ข้างบ้านครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:52:31 »
ถ้าในกทม มีเยอะแยะเลยครับ ลองเข้าไปหาใน Facebook ได้เลยครับ

ค่าซ่อมน่าจะประมาณ มาสด้า ซูบารุ ครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 09:57:40 »
แถวผม ชลบุรี อู่ซ่อมเฉพาะฟอร์ด-มาสด้า มีเพียบเลยนะครับ เจ้าของรถที่ จขกท ว่าอยู่จังหวัดไหนหรอครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 10:01:53 »
ต้องถามละว่าอยู่แถวไหน ทำไมหาอู่นอกไม่ได้
อู่นอกส่วนใหญ่รับซ่อมทุกยี่ห้อนะ แต่ต่างความชำนาญตามยี่ห้อ
มาบอกอะไหล่แพง เจอฟันค่าอะไหล่มาหรือเปล่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 10:04:47 »
กระทู้มโน รำคาญ  ;D ;D ;D

อะไหล่ลองเทียบเล่นใน lazaada. ไหนตัวไหนแพง  ไม่เอาของเทียมมาเทียบของแท้นะ  รำคาญ 

แล้วซ่อมไม่จบรุ่นไหน นี่ซ่อมกับอู่ไหน ศูนย์ไหน    ไม่ใช่ไปซ่อมกับช่างข้างทางน่ะ  ไม่เอาคำตอบแบบนี้นะ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

กัส 1.8 ผมไปเสียเชียงรายยังมีอะไหล่แท้หาได้วันเดียว     

งี้คนใช้  volvo saab peugeot  คงรวยมากเนอะใช้แล้วทิ้งเลย
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2021, 10:07:41 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 10:14:28 »
ระบบการขายรถยนต์มี 2 ประเภทหลักๆครับ

1.ขายแล้วให้ลูกค้าใช้ยาว
2.ขายแล้วให้ลูกค้าใช้แค่ 5 ปีแล้วก็ทิ้ง

คนที่ไม่รู้เรื่องรถ ที่ซื้อรถประเภทที่ 2 ไป ก็มักจะเจอสถานการณ์ขายซากนี่แหละครับ

คนมีอันจะกิน ไม่ว่าจะซื้อประเภทที่ 1 หรือ 2 ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
แต่คนที่หาเช้ากินค่ำ ซื้อประเภทที่ 1  ไม่เดือดร้อน แต่เมื่อพลาดไปเจอประเภทที่ 2 ก็มักจะต้องมานั่งเครียดทีหลัง

ถามว่ารถประเภทที่ 2 ซ่อมได้มั๊ย ซ่อมได้ทุกคันครับ แต่ต้องยอมรับกับอะไหล่ที่ค่อนข้างแพง แพงกว่า ประเภทที่ 1 พอสมควร เนื่องจากเค้าไม่มีระบบสต๊อกอะไหล่แบบประเภทที่ 1
ถ้าจะใช้ต่อ ก็ต้องลงทุนครับ หรือไม่ก็ยอมขายซาก แล้วไปหารถประเภทที่ 1 ผ่อนเอาจะดีกว่า

กระบะฟอร์ดจัดเป็นประเภทที่ 1 นะครับ
ส่วนเก๋งฟอร์จัดเป็นประเภทที่ 2 ครับ

เห็นหลายขายที่พยายามขายรถแบบประเภทที่ 2 ก็มีอันต้องปิดฉากไป เพราะตลาดหลักของไทย ยังไม่พร้อมใช้งานในประเภทนี้จริงๆครับ
ผมเคยเขียนเรื่องวัฏจักร ดาวน์ ผ่อน ขายต่อ ดาวน์ ผ่อน แล้วก็วนไปสู่อณาจักรรถมือ 2 ไปหลายรอบแล้วล่ะ บางคนก็ขำ เพราะมีอันจะกิน ไม่ได้เดือดร้อน
แต่เรื่องจริง มันไม่ขำ

อย่างกระแสรถไฟฟ้าตอนนี้ ก็ปล่อยคนมีอันจะกินคุยกันครับ
คนธรรมดาๆ อย่างเราๆ หารถประเภทที่ 1 ใช้ ดีที่สุด
ส่วนณ.เพลานี้ รถเก๋งประเภท 2 แทบจะหายไปจากตลาดไทยหมดแล้ว เหลือก็แต่ค่ายจีนที่ยังต้องรอเวลาพิสูจน์

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 10:39:08 »
ฟอร์ดถ้าเกิดดี ก็คือไม่มีปัญหา ดูแลเหมือนรถทั่วไปครับ
แต่ถ้าเกิดปัญหานี้งานช้าง แก้ไม่จบ เสียเงินเยอะ
คนที่ รง. ใช้เฟียสต้า 3 คัน  4ปีแรกดีมาก แต่หลังๆมีปัญหาหมดทั้ง 3 คัน 2 คันเกียร์พัง 1 คันระบบไฟฟ้า+เกียร์

2คัน ซ่อมเกียร์แล้วขายทิ้ง ขายได้แสนนิดๆ อีก 1คันรับราคาขายไม่ได้ ยอมทนใช้ต่อ

ส่วนกระบะ กับเอเวอร์เรส ที่ รง. มี 4 คัน ยังไม่มีใครเป็นอะไร รอดูกันต่อไปครับ  8)

ออฟไลน์ kentaonline

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 12:10:05 »
มีแน่นอนครับ แต่น้อยกว่ายี่ห้อตลาด honda toyota

ผมเคยไปเสียต่างจังหวัด หน้าอู่เลย

ไม่รับซ่อม Mazda กะ Ford เลยต้องขึ้นรถช

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 12:23:23 »
งง เห็นมีเยอะอยู่นะ เวลาอ่านในกลุ่ม หรือ ตามใน Youtube นอกจากจะหาที่แต่งแล้ว อู่ซ่อมก็มีคนมาโพสบ่อยๆ ก่อนโควิดรอบใหญ่นั่งรถจากเหนือ ไปยัน กทม ข้างทางผมก็เจอออกจะบ่อย ตจว คนใช้เก่งรุ่นเก่าก็มีพอสมควรครับ และ escape กับ อะไรคันเล็กๆจำชื่อไม่ได้ ผมก็เจอคนใช้อยู่ ถ้ามันซ่อมยาก คนคงขายทิ้งไปแล้ว

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 13:52:53 »
แถวบ้านเห็น focus gen 1 ขับปร๋ออยู่นะ แสดงว่าก็ทนใช้ได้ แต่ว่าซ่อมไปกี่แสนอันนี้ไม่รู้ รู้แค่ว่าคนขับก็รวยพอตัว

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 14:50:49 »
ถ้าตัวกระบะผมว่าเยอะนะ ร้านรับซ่อม ร้านแต่งก็มีไม่น้อยที่เน้นทำเฉพาะฟอร์ด
ส่วนพวก เฟัยสต้า โฟกัส ผมว่าถ้าขยันหาหน่อยมีไม่น้อยนะแต่ยังไงก็สู้พี่โตกับฮอนไม่ได้ ไม่ใช่เข้าที่ไหนก็ได้เหมือนโตกับฮอน หาอู่เฉพาะทางจะดีกว่าจะชำนาญกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 15:13:36 »
 :) ผมยังเหลือ โฟกัส2.0gdi แก่ๆอยู่คันนึงครับและอยู่ต่างจังหวัดครับ
ยอมรับอู่น้อยจริงๆ แต่ปัญหาก็ไม่ได้มากขนาดที่ว่ากันนะครับ ทุนเดิมผมเป็นคนที่ดูอาการรถเป็นนะ
เดินอะไหล่เอง บำรุงเบื้องต้นเอง เข้าศูนย์แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับอะไหล่พวกสายพานต่างๆแค่นั้นครับ
ตอนนี้วิ่ง 2 แสนกว่าๆแล้ว ที่ยังไม่ขาย เพราะ ราคารับไม่ได้ครับผมไม่ได้เดือดร้อนเงิน ในพิกัดนี้หาที่ขับดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว
จะรอขับซิวิคตัวใหม่ ว่าช่วงล่างกินโฟกัสได้หรือยัง ผมอยากเปลี่ยนรถสักที อิอิ ::) ::)

ออนไลน์ Thaithanathorn

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 15:33:23 »
ถ้าเป็นคนใช้ฟอร์ดอยู่แล้วอย่างผม อู่นอกเยอะแยะครับ
ต้องไปอยู่ในคลับของรุ่นนั้นๆ ครับ ราคาอะไหล่ถ้าเบิกศูนย์
แพงกว่าข้างนอกอยู่แล้ว คนคอยให้คำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาเยอะครับ
ในคลับ เพราะมีทั้งคนใช้รถและช่างเองอยู่ในกลุ่มด้วย
ส่วนตัวใช้ Fiesta 1.6 ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ ถ้าดูแลถูกจุด
อีก 2 เดือนจะครบ 10 ปีละครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 15:49:35 »
:) ผมยังเหลือ โฟกัส2.0gdi แก่ๆอยู่คันนึงครับและอยู่ต่างจังหวัดครับ
ยอมรับอู่น้อยจริงๆ แต่ปัญหาก็ไม่ได้มากขนาดที่ว่ากันนะครับ ทุนเดิมผมเป็นคนที่ดูอาการรถเป็นนะ
เดินอะไหล่เอง บำรุงเบื้องต้นเอง เข้าศูนย์แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับอะไหล่พวกสายพานต่างๆแค่นั้นครับ
ตอนนี้วิ่ง 2 แสนกว่าๆแล้ว ที่ยังไม่ขาย เพราะ ราคารับไม่ได้ครับผมไม่ได้เดือดร้อนเงิน ในพิกัดนี้หาที่ขับดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว
จะรอขับซิวิคตัวใหม่ ว่าช่วงล่างกินโฟกัสได้หรือยัง ผมอยากเปลี่ยนรถสักที อิอิ ::) ::)

แหมๆ พูดเรื่องจริง. ทุกวันนี้นี้รถญี่ปุ่นขับหน้ามีตัวไหนช่วงล่างดีกว่า Focus มั่ยครับ?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 15:58:40 »
น่าจะเป็นประเภท ถึงใช้รถญี่ปุ่นก็ซ่อมเป็นหมื่นๆได้
ก่อนหน้านี้ก็ งงกับคนประเภทนี้ พอมามีคนรู้จักใช้รถญี่ปุ่นแต่ซ่อมแพงก็ถึงบางอ่อว่าขนาดรถญี่ปุ่นพี่ยังซ่อมแบบนี้ ถ้าพี่ใช้ ford mazda อย่างผมพี่คงซ่อมเป็น benz bmw

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 17:47:54 »
อู่นอกโคตรเยอะเดี๋ยวนี้ ต่อให้รถเก๋งก็ทำข้างนอกได้ ยิ่งพวก Ranger Everest นี่เค้าทำอู่นอกกันทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Gunther

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 18:40:17 »
อู่นอกส่วนมาก น่าจะถนัดซ่อมรถญี่ปุ่นมากที่สุด รองลงมา รถยุโรป

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 00:21:12 »

แหมๆ พูดเรื่องจริง. ทุกวันนี้นี้รถญี่ปุ่นขับหน้ามีตัวไหนช่วงล่างดีกว่า Focus มั่ยครับ?
เอาแค่เทียบกับอัลติสกับมาสด้า3ให้ได้ก่อนนะครับ.  แม้ว่า civicจะอัตราเร่งดี แต่เกียร์ทนเท้าทนแรงบิดไม่ไหวกันครับ โฉมก่อนเห็นเกียร์พังกันเยอะอยู่
อู่นอกโคตรเยอะเดี๋ยวนี้ ต่อให้รถเก๋งก็ทำข้างนอกได้ ยิ่งพวก Ranger Everest นี่เค้าทำอู่นอกกันทั้งนั้น
ใช่ครับเดี๋ยวนี้มีเยอะ งานจบกว่าไปศูนย์ที่มีแต่ช่างฝึกหัด

อู่นอกส่วนมาก น่าจะถนัดซ่อมรถญี่ปุ่นมากที่สุด รองลงมา รถยุโรป
ใช่ครับ รถบางยี่ห้อที่ซ่อมง่ายมากๆๆ เช่นopel corsa. Opel astra. Daewoo. Nexia  บางอู่ยังหลอกฟันลูกค้ากันเพลินครับ

jaesz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:32:40 »
ผมเข้าใจ อารมณ์คนที่แบบ ไม่รู้จะไปซ่อมไหน

ไม่ใช่ทุกคนที่เก่งเรื่องรถ รู้จักอู่ นั่งดูเว็บ  ผมเดาว่าเกิน50% ล่ะ ที่ไม่ถนัดพารถไปซ่อม

เคยใช้Volvo S60  อะไหล่ซื้อเองทุกชิ้น ลงมือซ่อมเองแทบทุกอย่าง เกียร์ถอดออกเปลี่ยนชุดซ่อมเอง เหนื่อยครับ

สุดท้ายได้สัจจธรรม ทำไมต้องใช้รถที่ต้องซ่อมบ่อยๆ รถบางคันบางรุ่นเห็นเขาใช้กันล้านโล

เลยตั้งใจครับ ว่าจะไม่ใช้รถเปราะๆอีกละ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 11:08:24 »
ผมเข้าใจ อารมณ์คนที่แบบ ไม่รู้จะไปซ่อมไหน

ไม่ใช่ทุกคนที่เก่งเรื่องรถ รู้จักอู่ นั่งดูเว็บ  ผมเดาว่าเกิน50% ล่ะ ที่ไม่ถนัดพารถไปซ่อม

เคยใช้Volvo S60  อะไหล่ซื้อเองทุกชิ้น ลงมือซ่อมเองแทบทุกอย่าง เกียร์ถอดออกเปลี่ยนชุดซ่อมเอง เหนื่อยครับ

สุดท้ายได้สัจจธรรม ทำไมต้องใช้รถที่ต้องซ่อมบ่อยๆ รถบางคันบางรุ่นเห็นเขาใช้กันล้านโล

เลยตั้งใจครับ ว่าจะไม่ใช้รถเปราะๆอีกละ

ถูกต้องครับ ผมก็เจอเหมือนกัน คือถ้าเทียบแล้วศูนย์น้อยกว่า หาดียากกว่า อู่น้อยกว่า รถน้อยกว่า
พวกนี้ในเชิงเปรียบเทียบ

จริงอยู่มีคนรับซ่อม แต่ไม่ใกล้บ้านคุณๆกันทุกคนแน่นอน
สมัยก่อนผมซื้อรถขอแค่มีศูนย์ที่ดี ไว้ใจได้ อยู่ที่ไหนผมก็ไป แต่เดี๋ยวนี้ไม่เอาแล้วครับ เพราะมันโคตรเหนื่อย เสียเวลา รถเสียโคตรบ่อย
พอมาเจอรถที่พอเข้าได้อยู่ใกล้บ้าน โคตรต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 12:46:45 »
มันก็ไม่ได้แพงเวอร์นะครับ อะไหล่โดยรวมๆ เก๋งฟอร์ด ราคาอะไหล่ศูนย์ พอๆกับเก๋งยุ่นพิกัดเดียวกัน ถูกบ้าง แพงกว่าบ้าง ว่ากันไปแล้วแต่ชิ้น

ถ้าจะแพงกว่า ก็คงแพงกว่าอะไหล่ M/B 124 ที่ซื้อจากวัดโสมอ่ะครับ  :D