ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดถึงเครื่องยนต์ Rotary ของ Mazda ไหมครับ  (อ่าน 2661 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ทุกท่านคิดว่าเครื่องยนต์ Rotary ของ Mazda ดีไหม

ถ้าเทียบกับ
เครื่องยนต์ 4 สูบ/6สูบ
เครื่องยนต์ V6/V8/V10/V12
เครื่องยนต์ Hybrid/Plug-in Hybrid

แต่ว่า เครื่องยนต์ Rotary ก็เป็นตำนานเลยนะครับ รูปทรงสามเหลี่ยม หมุนๆๆๆไปมา

ส่วนขนาดเครื่องยนต์นั้น Rotary 1 Rotor = 650cc แต่ส่วนใหญ่ใช่ 3 Rotor (650cc X3 = 1,950cc)

รุ่นที่เป็นตำนานที่ใช้เครื่องยนต์ Rotary นั้น…ก็มี

Mazda Cosmo 1968

Mazda Familia Rotary Coupe 1968
(ส่วนใหญ่รู้จักกันในชื่อรุ่น Mazda R100 Coupe)

ปล.ภายในรุ่น R100 Coupe ต่างจาก Familia โดยเฉพาะภายในที่ออกแบบชันขึ้นโดยเฉพาะเกียร์ที่จะอยู่บนแผง Dashboard (ไม่ได้อยู่ที่พื้นรถ) และพวงมาลัย 3 ก้านสไตล์รถ Rally

Go…..Coupe…..Rotary……Coupeeeeee!!!!!!!

Mazda Savanna RX-3 1975

Efini/Mazda RX-7 1993

Mazda RX-8 2005

เครื่องยนต์ Rotary จะกลายเป็นตำนานสำหรับสายซิ่งทั้งหลาย

“ขอเสียงคนรักเครื่องยนต์ Rotary หน่อยครับ”!!!!!!!

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ทุกท่านคิดถึงเครื่องยนต์ Rotary ของ Mazda ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 19:55:23 »
สำหรับผม มันก็เป็นเครื่องยนต์ประเภทนึง ลักษณะนึง ครับ

ส่วนตำนาน อยู่ที่ใครเขียน

เพราะใครชอบ Inline, V, W, Flat  ก็คงแล้วมีตำนานของแต่ละกลุ่มไป

เครื่องยนต์ Rotary ยุค 70 มีการพัฒนาใส่มอเตอร์ไซต์ ทั้งค่าย Yamaha, Suzuki, Kawasaki ที่แข่งกันสมัยนั้น พยายามจะเอา Rotary ยัดลง ซึ่งถือว่าแรงมา ในตอนนั้น

คนมาจำ และ รู้จัก ก็เพราะตอนทำ Mazda ทำ และ ประสบความสำเร็จ ที่สุดกับเครื่อง Rotary นี่แหละ

เครื่องยนต์ Rotary มีการพัฒนาต่อมาเป็น Liquid Pistol ที่ลูกสูบคล้ายเลข 8 ทรงหยุดน้ำ ใน 1 รอบหมุน จุดระเบิด 3 ที มีหัวเทียนอยู่ 3 มุมของโรเตอร์เลย กำลังน่าจะเยอะกว่าโรเตอร์ 3 เหลี่ยมแบบเดิม

แต่อย่างว่า มันเป็นอะไรที่สวนทางกับโลกปัจจุบัน ที่พลังงานที่ต้องประหยัดเยอะขึ้นๆ ทุกวัน มันเลยไม่ตอบโจทย์สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ทุกท่านคิดถึงเครื่องยนต์ Rotary ของ Mazda ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 20:14:45 »
เออ ลืมไปเลยว่าโครงการ eSkyactiv-R นี่ยังอยู่มั้ยหนิ?

Rotary + Mild Hybrid 48V

น่าจะพับไปแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 20:38:38 »
บางทีก็เหมือนมาสด้า ดันทุรังในบางเรื่องครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 20:47:14 »
ผมมีแผนอยู่ รอให้เศรษฐกิจหลุดข้อจำกัด covid
ว่าจะซื้อ rx8 เก็บไว้ซักคัน

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 22:31:31 »
เออ ลืมไปเลยว่าโครงการ eSkyactiv-R นี่ยังอยู่มั้ยหนิ?

อาจจะแท้งแล้วด้วยมั้งครับ ต่อให้ทำออกมาได้ก็ติดเรื่องมลภาวะ ไม่ก็เรื่อง Fuel Consumption อยู่ดี และกว่าจะคืนทุนจริงๆผมว่าอาจจะอ้วกแตกเลยก็ได้

ข่าว 5 ปีก่อนประกาศยุติชั่วคราว แต่โควิทด้วยอะไรด้วย + เทรนด์รถไฟฟ้ามาจริงๆก็คิดว่าคงยากแล้วล่ะครับ
https://www.headlightmag.com/news-mazda-confirms-no-more-rotary/

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 22:42:03 »
Mazda ทำไปก็ไม่คุ้ม การที่จะก้าวข้าม มลภาวะและการกินน้ำมัน ให้เท่าเครื่องลูกสูบชัก
ไม่คุ้มทุนอย่างแรง  คงปล่อยผ่านเป็นตำนาน ผลิตแล้วใช้ mazda เจ้าเดียว
ไม่ต่างอะไรกับ สมัย sony ดันทุรังออก memory stick
ทั้งที่ทั้งโลก ใช้ sd card  ทำไปก็พ่ายแพ้

MacH1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 23:02:03 »
Rotary เป็นเทคโนที่มาซวยตอนเกิดวิกฤติการณ์น้ำมันครั้งแรกตอนปี 73 พอดีครับ มันซดน้ำมันหนัก บอสัดอื่นๆที่ทำ rotary หรือทดลองอยู่  เหมือนกันอย่าง NSU, Mercedes, Chevy พับโครงการทิ้งกันหมด

ปัญหา apex seal อยู่นานมากเรื้อรังมาตั้งแต่ยุคแรก เพิ่งมาแก้ได้ในยุค RX-8 

ปล. RX7 FD มีฝรั่งเอาโรออก ใส่เครื่อง ls3 small block เข้าไปแทน วิ่งดีกว่า สมดุลกว่าตอนยังใช้เครื่องโรซะงั้น

ยุคสมัยเปลี่ยนแปลง น่าจะถึงเวลาที่โรเป็นฉากนึงในประวัติศาสตร์ แล้วถึงเวลามุ่งหน้าสู่สิ่งที่ดีกว่า

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 06:40:44 »
ส่วนตัวผมชอบนะครับเครื่องโรตารี่ ผมว่าเสียงเขาเพราะดี ถ้าจะหายไปก็น่าเสียดาย เป็นเครื่องที่มีเอกลักษณ์ดี
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 08:54:58 »
ถ้าซื้อ RX-7 มาสะสม มันก็ต้องเป็น Rotary

แต่ถ้ารถใช้ประจำวัน ไม่เอาแน่ๆครับ

Gunther

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:12:57 »

พับไปเรียบร้อยแล้วครับ

ให้เครื่องยนต์ Rotary กลายเป็นตำนาน……

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:43:09 »
ผมไม่เคยคิดถึงมันเลยครับ ขนาดผู้ผลิตเองเค้ายังไม่อยากใช้เลย แสดงว่าข้อด้อยเยอะมาก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:45:50 »
Rotary เกิดมาตอนวิกฤติ​น้ำมันไปทีนึ่งแล้ว

Sky-x ก็เสร็จช้าและมลพิษไม่ทันยุค ต้องพ่วง48v ต้นทุนสูงแซงประสิทธิภาพจนไม่ได้มาไทยและหลายประเทศ

Diesel เก๋งขับหลัง ก็จะมาเกิดตอนที่ยุโรปแอนตี้ดีเซลไปแล้ว และโลกกำลังไป BEV อีก

Rotary ใหม่ที่ดันทุรัง​อยู่ก็คงเป็นได้แค่เครื่องปั้นไฟแบบ e-power ซึ่งกว่าจะออกขายได้จริง BEV หรือ PHEV ก็ตอบโจทย์​ไปแล้ว

ทุนก็ไม่ได้เยอะอยู่แล้วดันอินดี้แบบคาดการณ์​ผิดอีก
พอเจ็บก็มุดบริษัท​ใหญ่จนขาดความเป็นตัวเองไปอีก
(เจ็บครั้งที่แล้วก็มุด Ford เจ็บครั้งนี้ก็มุด Toyota แพลตฟอร์ม​รถเล็กเตรียมใช้ TNGA)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 09:57:30 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:29:42 »
บางทีก็เหมือนมาสด้า ดันทุรังในบางเรื่องครับ

คิดเหมือนกันเลยครับพี่
เหมือนเป็นบุคลิกขององค์กรไปละ
และผมกำลังคิดว่า Skyactiv นี่ก็จะด้วยรึเปล่า

Gunther

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 12:59:54 »

แต่ส่วนมาก เครื่องยนต์ Rotary ปัญหาหลักๆๆๆๆๆ ก็คือ ซดน้ำมันเหมือนเครื่องยนต์ V8 แม้ว่าเครื่องยนต์ Rotary เล็กกว่าเครื่องยนต์ V8

Forty Five

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:05:21 »
พี่ครับ เครื่องยนต์ Rotary กินน้ำมันแบบสุดโต่งเลยนะครับ

เครื่องยนต์ Boxer ของ Subaru หรือ Porsche จะดีกว่าไหมครับ

เข้าโค้งได้ดีกว่า Rotary
ประหยัดน้ำมันกว่า Rotary
อะไหล่หาง่ายกว่า Rotary
ซ่อมง่ายกว่า Rotary
ขับมันส์กว่า Rotary