ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 4065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boston666

• Newbie
  • *
ขอความเห็นพี่ๆครับ
ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะซื้อรถคันแรก งบประมาณ 6 แสนบาท (ดาวน์25% ผ่อน 5 ปี)

มี 2 ตัวเลือกในใจ
1.Honda Jazz S cvt
2.Honda City Hatchback s+

ส่วนตัวยังค่อนข้างกังวล ในเครื่องยนต์ตัวใหม่ของ Honda city ระยะยาวจะเป็นอย่างไรบ้าง ? เพราะคิดว่าคงใช้รถยาว อย่างน้อย 7 ปีครับ
ในส่วนของJazz ก็ค่อนข้างเป็นโมเดลที่เก่าแล้วพอสมควรก็เกิดความลังเลเหมือนกันครับ

ลักษณะการใช้ ใช้รถกรุงเทพชั้นนอก (ตลิ่งชัน-ปิ่นเกล้า)
ใช้งานเป็นรถคันเดียวในบ้านครับครอบครัวเล็ก 3-4คน (พ่อ-แม่ ตัวผมและอาจมีแฟนไปด้วยบางครั้งคับ) ครับ เบื้องต้นใช้ไปกลับที่ทำงานวันละประมาณ15กิโลรวมระยะทางไปกลับแล้วครับ
ออกต่างจังหวัดอาจมีบ้างครับ โดยจังหวัดที่ไปประจำจะเป็นเพชรบุรีระยะทางโดยประมาณไปกลับ300กิโลเมตรครับ

รบกวนขอความเห็นพี่ๆทั้งในด้านการใช้งานรวมไปถึงการดูแลรักษาและค่าใช้จ่ายด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.งบประมาณ คิดว่าคงไม่อยากบวกเพิ่มมากกว่านี้แล้วถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 13:57:36 โดย Boston666 »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:46:19 »
2 รุ่นนี้ คันไหนก็ได้ครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องการดูแลรักษา แบบง่ายหน่อยก็เอาเข้าศูนย์บริการยาวๆไปครับ หรือถ้าจะเข้าอู่นอก อู่เฉพาะของ Honda ก็เยอะแยะ
แต่ส่วนตัวผมมองว่าจะซื้อใหม่ทั้งที ก็น่าเกล่นเทคโนฯใหม่ๆครับ เชียร์ให้ซื้อ City มากกว่าครับ

รถคันแรกของผม(ที่เป็นชื่อตัวเอง) jazz GD ไปมาแทบจะทั่วไทยแล้ว ไม่ต้องกังวลครับ เพชรบุรี จิ๊บๆ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:03:07 »
ถ้ามองคุณภาพใช้ยาว city ยังมีสนิทอยู่นิครับ ก็มีตัวเลือกอีกอันคือ yaris ห้าประตู เครื่อง 1.2 คงทนสุดแหล่ะ

ถ้าไม่สนใจ technology คงเลือก jazz แหล่ะครับ
เห็นพวก civic turbo accord turbo ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยเกิน บางคัน 5500กิโล บางคัน 7000กิโล บางที่ก็ 10000กิโล
รำใยอ่ะครับถ้าใช้รถแล้วถ่ายน่ำมันเครื่องบ่อยขนาดนี้ ผมขอใช้ NA ดีกว่า ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 10000km หรือ 1 ปีดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลา

สรุปผมเลือก jazz ด้วยเหตุผลที่ว่าจะใช้ยาวและทนทาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 10:08:41 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:14:09 »
ใช้ง่ายอะไหล่เยอะ ก็ต้องเลือก Jazz ครับ

ระบบพื้นฐาน ไม่มีเทอร์โบที่ต้องดูแลเพิ่มเติม

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:30:36 »
Jazz เลยครับ (แอบอยากได้เก็บไว้เหมือนกัน)  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:39:34 »
โจทย์นี้ jazz น่าจะตอบโจทย์กว่า รถคันแรกระบบไม่ซับซ้อน  ที่บ้านมี city 1.5 เครื่องตัวเดียวกันวิ่งมาสองแสนไม่มีอะไรพังร้ายแรงมีแค่ซีลท้ายเครื่องซึม ไม่ถึงรั่วเป็นหยดแค่ซึมเลอะเทอะ จริงๆไม่เปลี่ยนก็ได้ แต่ก็เป็นไปสองสามพันบาท

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:47:41 »
ถ้าเป็นผมเลือก city ครับ

ถึงผมจะชอบทรง jazz ความเอนกประสงค์นะครับ แต่มันเก่าแล้วครับ
และเวลานี้มันเป็นเวลาของ 1.0 T จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 10:49:24 โดย Newhang »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 10:51:44 »
เอาจริง ถ้าสรีระคนในครอบครัวไม่มีใครตัวใหญ่พิเศษ
หรือต้องเอารถไปใส่ของมากมายอะไร

ผมยังหาความน่าซื้อใช้ของ Jazz GK สำหรับคนทั่วไปในปี 2021 นี้ไม่ได้แล้วนะ

City อัตราเร่งดี แถม handling รถออกจะไปทางขับสบาย
จะติดแค่อัตราการใช้น้ำมันในเมือง และ headroom ที่ด้อยกว่าเท่านั้น
เรื่องเครื่อง ด้วยความที่นิยมขนาดนี้ สบายใจได้ครับ ทางเลือกการบำรุงรักษาไม่มีอะไรต้องกังวลเลย (ถ้าไม่เจอ defect ซึ่งก็คิดว่าจะจบไวได้เช่นกัน)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 11:24:33 »
ผมเลือกของใหม่นะ city ครับผม เพราะเทคโนโลยีใหม่ด้วย ยังไงก็ประกันศูนย์ยาว 5 ปีอยู่แล้ว  8)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 11:30:39 »
ควรไปดูหลาย ๆ ยี่ห้อ และรุ่น
เลือกที่ขับถนัดที่สุดครับ
ทัศนวิสัยเหมาะสมกับเราที่สุด

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 12:45:28 »
ถ้ามีแค่สองตัวนี้ผมคงเอา Jazz มากกว่า

ไม่ใช่ไรหรอก ดีไซน์ Hatchback มันไม่โดนจริงๆ แล้วเสียงเครื่องเดินเบานี่บึ่มบ่ำๆแย่กว่า 3 สูบยี่ห้ออื่นอีก

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 12:59:04 »
ถ้าสองตัวนี้. อาจจะตัวไหนก็ได้ครับ ไปลองขับดีกว่าว่าชอบตัวไหน

ยี่ห้อเดียวกันน่าจะเทสพร้อมกันได้ทั้งสองรุ่น

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 13:42:20 »
มีเด็ก ผมเลือก city เป็น Honda gen ใหม่ที่ปรับปรุงเรื่องความนุ่มนวลแล้ว ไม่ไช่ gen เก่าแบบ  jazz
เครื่องยนต์ 1.0 T เรื่องความทนทาน คงแพ้ 1.5
แต่ถ้าทั้งอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง มันดีกว่า
เรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน มันแล้วแต่คนขับจะคำนวนให้ ไม่ตายตัว
ของผมขับ 1.5T  มันบอกเปลี่ยนที่ 14000 km  นานกว่าปกติอีก
ดีออก ไม่ไช่ใครตีนหนัก ตีนไม่หนัก ต้อง 1 หมื่น เท่ากัน  คำนวนมาหนะดีแล้ว

ถ้าจะเอาแต่ ทน อย่างเดียว คง jazz
แต่ถ้าจะ มอง  city ก็จะได้ความดีงาม หลายอย่างขึ้นมาเหมือนกัน 7 ปีใช้ถึงสบายๆอยู่แล้วหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 13:45:53 โดย REX »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 13:57:05 »
ซิตี้ แรงกว่าประหยัดกว่า ความจุกจิกระยะยาวแน่นอนเครื่องเทอร์โบต้องดูแลมากกว่าแต่ก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นเพราะเครื่องเทอร์โบโรงงานเค้าเซตมาดีระดับนึงแล้ว ช่วงล่างดีกว่าเพราะเป็นเจนใหม่ขึ้น โมเดลยังใหม่สดกว่าไปได้อีกหลายปี
แจซ ได้ตรงดีไซน์ภายใน วัสดุ ส่วนตัวผมว่าดีไซน์สวยกว่าซิตี้ หลายอย่างทำได้ดีกว่าเพราะโกลบอลโมเดลไปขายทั่วโลกแต่ซิตี้แค่ในไทยกับอาเซียน เครือง1.5ไม่โบก็พิสูจน์กันมาหลายเจนแล้ว แต่โมเดลนี้เห็นข่าวจะอยู่ถึงแค่สิ้นปีนี้กับปีหน้าซึ่งมันก็จะหยุดผลิตแล้ว อนาคตราคาอาจจะขึ้นก็ได้เหมือนฮอนด้าฟรีด

สองคู่นี้แล้วแต่ชอบเลยครับ ไปลองขับทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:02:48 »
ถ้าให้ยุก็ Jazz MT ครับ อนาคตของแรร์แน่นอนแต่ไม่รู้จะหารถได้มั๊ย  ถ้าเอาเหตุผลก็แล้วแต่ชอบละครับ ดีไปคนละแบบ โดยรวมซิตี้จะดีกว่าหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:19:54 »
ไม่เคยขับรถมาก่อน
อันนี้ความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุสูงครับ
สกิลการอ่านเกมส์ การหลบหลีก การหลีกเลี่ยงอันตราย ยังไม่มาก

มองว่าโอกาสซ่อมมีสูงครับ
ถ้าเป็นผมเอารถที่มั่นใจว่ามีอะไหล่แน่ๆ มีครบทุกชิ้น เบิกแบบง่ายๆ ไม่ต้องรอ หรือไม่ต้องลุ้นว่าเค้าเลิกผลิตแล้ว อะไหล่มีเหลืออยู่ใช้ได้กี่ปี ?

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:20:54 »
city เลือกเทคโนโลยีใหม่ครับ ใช้ยาวๆ Honda ไม่ค่อยน่าห่วยคับ

ออฟไลน์ Boston666

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:33:12 »
ถ้าให้ยุก็ Jazz MT ครับ อนาคตของแรร์แน่นอนแต่ไม่รู้จะหารถได้มั๊ย  ถ้าเอาเหตุผลก็แล้วแต่ชอบละครับ ดีไปคนละแบบ โดยรวมซิตี้จะดีกว่าหน่อย

เป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ชอบมาก แต่พอดีผมไม่เคยขับรถมาก่อน บวกกับตอนหัดและสอบใบขับขี่ก็เริ่มมาจากเกียร์ AT ครับ

ส่วนหารถได้ไหมคิดว่าMTยังพอหาได้ และที่สำคัญประหยัดงบผมได้อีกพอสมควร 

แต่ด้วยความที่กลัวว่าขับMTจะยากและเหนื่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:35:58 »
Jazz มันได้แค่ รูปร่างที่ดูหล่อกว่า หลังคาสูงกว่า ถ้าคนตัวสูง นั่งเบาหลัง หัวจะไม่ติด

ที่เหลือ City กินเรียบครับ

30 กว่าปีก่อน ยุคที่ เครื่องหัวฉีดมาใหม่ๆ คนกลัวกันไปหมด บอกจุกจิก เรื่องเยอะ .. ลองมองตอนนี้สิ แม้แต่มอเตอร์ไซค์ก็ยังหัวฉีด

เครื่องเทอร์โบ ที่บอกว่า น่ากลัว .. Vigo / D-Max หรือ กระบะยุค 10 กว่าปีก่อน ใช้มาแล้วทุกคัน หลายคันทะลุล้านกม.แล้ว มีแค่บางรุ่น บางยี่ห้อที่มีประเด็นว่า ไม่ทน แต่รถตลาด ผ่านฉลุยนะ กระบะ ใช้โหดกว่ารถเก๋งเยอะนะครับ

ดังนั้น อย่ากลัวที่จะเปลี่ยน อย่ากลัวที่จะลองครับ

City ขับดีกว่า jazz มากมาย แฮนด์ลิ่งพวงมาลัยดีมาก เบาะนั่งสบายขึ้น ขับยาวๆ 800 กม. ไม่เมื่อยเลย เก็บเสียงก็เงียบขึ้นมากครับ

.............

ถ้าจะติ ก็เรื่องเดียว ถ้าไม่ใช่รุ่น RS ไฟหน้า ห่วยมาก ไม่สว่างเลยครับ ... อย่านะ ผมติด V-Kool VK40 บานหน้าเต็ม นะครับ ใสแจ๋วเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 15:39:05 »

ถ้าจะติ ก็เรื่องเดียว ถ้าไม่ใช่รุ่น RS ไฟหน้า ห่วยมาก ไม่สว่างเลยครับ ... อย่านะ ผมติด V-Kool VK40 บานหน้าเต็ม นะครับ ใสแจ๋วเลย

เรื่องไฟหน้า คงไม่ได้เป็นแค่ City รุ่นเดียวหรอกครับ FC EL ก็กากครับ ขับกลางคืนลำบากมาก มองแทบไม่เห็น 555

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 16:20:34 »
อ่านดูแล้วคันไหนก็ได้นะครับ (ไม่ได้กวน)

รถญี่ปุ่น ถ้าไม่ไปซนอะไรมาก 10ปีสบายๆอยู่แล้ว กับการใช้งานทั่วๆไป

ดูแล้วน่าจะชอบฮอนด้าเป็นพิเศษ คือฮอนด้าเครื่องไม่มีปัญหาหรอกครับ ทน แรง
ไปห่วงเรื่องสนิมหรือเสียงก๊อกๆแก๊กๆดีกว่า พวกนี้ไปบอกศูนย์เขาไม่รับฟังนะครับ ถือว่าปกติ

ถ้าไม่ซิ่งมากเอาจริงๆผมเชียร์สวิฟนะ ซูดูแลถูก

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 16:54:47 »
มีเด็ก ผมเลือก city เป็น Honda gen ใหม่ที่ปรับปรุงเรื่องความนุ่มนวลแล้ว ไม่ไช่ gen เก่าแบบ  jazz
เครื่องยนต์ 1.0 T เรื่องความทนทาน คงแพ้ 1.5
แต่ถ้าทั้งอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง มันดีกว่า
เรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน มันแล้วแต่คนขับจะคำนวนให้ ไม่ตายตัว
ของผมขับ 1.5T  มันบอกเปลี่ยนที่ 14000 km  นานกว่าปกติอีก
ดีออก ไม่ไช่ใครตีนหนัก ตีนไม่หนัก ต้อง 1 หมื่น เท่ากัน  คำนวนมาหนะดีแล้ว

ถ้าจะเอาแต่ ทน อย่างเดียว คง jazz
แต่ถ้าจะ มอง  city ก็จะได้ความดีงาม หลายอย่างขึ้นมาเหมือนกัน 7 ปีใช้ถึงสบายๆอยู่แล้วหละ

สอบถามครับ สภาวะใช้งานแบบไหนครับรถถึงยอมให้ได้ถึง 14,000 เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 17:02:06 »
เสริมอีก 1 ความเห็นครับ เรื่องช่วงล่าง

ในฐานะคนที่ใช้ Jazz GK อยู่, ช่วงล่างเสียงดัง ตึงตัง นั่งไม่สบายก้นมากครับ เก็บเสียงแย่กว่า คนละเรื่องกับ City Turbo เลยครับ, มันทำให้เวลานั่งนานๆ ผมว่า City ตัวใหม่สบายกว่ามากๆ ต่อให้เเคบกว่า ก็รู้สึกสบายกว่า (นั่งรถช่วงล่างเเย่ จะรุ้สึกเหมือนนั่งอยุ่บนคานเหล็กบางๆติดถนน รุ้สึกไม่ปลอดภัย 55)

อันนี้เป็นอีก 1 ปัจจัยให้ตัดสินใจนะครับ, ข้อดีด้านอื่นๆของ Jazz มีเยอะตามที่ความเห็นอื่นๆบอก (ไม่งั้น ผมไม่ซื้อใช้หรอกครับ 55)

เรื่องเครื่อง Turbo อยากจะบอกว่าไม่ต้องกลัวนะครับ เข้าศูนย์เช็คระยะปกติก็ไม่มีปัญหา, หลายคัน เช่น รถกระบะ ก็ใส่ Turbo กันมาตั้งนานละ ไม่มีอะไรเลย วิศวกรเขาออกแบบระบบระบายความร้อนมาเพิ่มอยุ่เเล้ว มันไม่ใช่รถเเข่ง (รถเเข่งจากโรงงานเดิมๆ ก็ไม่ได้มีปัญหา) แต่ด้วย technology ที่อัดมาแน่นมาก อาจจะบำรุงรักษาเเพง อะไหร่เเพงกว่าครับ , City Turbo เครื่องยนต์อัด Technology มากกว่า 1.0Turbo ทั่วๆไปอย่าง Almera เยอะมาก เช่น
- Direct Injection (ปกติเป็น Port Injection)
- แปลผันวาล์วทั้งฝั่งไอดี ไอเสีย i-VTEC (ไม่ใช่เเค่ไอดี)
- Intercooler แบบน้ำ (รถทั่วๆไป ใช้อากาศกันหมด)
- Thermostat ไฟฟ้า (รถทั่วๆไปใช้แบบ Mechanic)
- Timing Belt (หลายๆคันจะใช้ Timing Chain)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 17:12:23 โดย LapisLazuli »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 18:20:01 »
City Hatchback S+ จะดีกว่ามั้ยครับ

รุ่นเริ่มต้น ได้ Keyless Entry+Push Start Button
เครื่องยนต์ 1.0 Turbo ขับมันส์กว่าแน่นอนครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:15:12 »
ถ้าชอบประหยัดน้ำมัน Option แบบล้ำสมัยพอดีๆ ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป ก็ต้อง Honda City Hatchback S+ ครับ

สามารถแต่งรถได้ตามใจชอบเลยครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 01:14:23 »
สงอตัวนี้ถ้าเป็นคันแรก ขอกดcity hatchbackครับ
การเข้าจอดถอยออก ทัศนวิสัย มันค่อนข้างกะง่ายกว่าครับ
คันแรกที่ผมฝึกขับคือcrv กะง่ายเห็นรอบคัย พอไปขับซีวิคเอาสีข้างไปสอยฟุตบาทตินยูเทิร์น เลยครับ ;D

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 07:09:01 »
Jazz สวยกว่า
อนาคต ราคา น่าจะแข็ง เพราะ Honda เลิก

City น่าจะดีกว่า เรื่อง เครื่องยนต์ และ ความสดใหม่

ผมมี GK อยู่คัน ชอบครับ แต่ ก็ไม่เคยลอง City
แต่ผมไม่ชอบ ทรง City ครับ สำหรับ ผมมันไม่สวย

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 07:58:05 »

สอบถามครับ สภาวะใช้งานแบบไหนครับรถถึงยอมให้ได้ถึง 14,000 เลย

เป็น accord 1.5T จะขับทางไกลเป็นหลัก  เน้นขับประหยัดน้ำมัน ไม่ได้กระแทกคันเร่ง
จะเปิดหน้าปัดดูอัตราการกินน้ำมัน  พอรถลอยตัวแถวๆ 110-120 แล้วถอยคันเร่ง  ให้ใช้รอบต่ำสุด
ทำแบบนี้  ทริปที่เข้าศูนย์จะได้แถวๆนี้ครับ

แต่จริงๆ ถึง 10000 km  ก็เปลี่ยนตามรอบอยู่ดี  เพราะเดี๋ยวประกันรถหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2021, 08:23:10 โดย REX »

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 08:30:36 »
มี 2 ตัวเลือกในใจ

ใช้รถอีก 7 ปี city อย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 10:21:45 »
อยากจะเชียร์เจ้า goodcat ครับ สอดรับกับราคาน้ำมันที่กำลังจะสูงขึ้น