ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมีรถคันเดียวได้ทั้งชีวิต ด้วยสถานะนี้ คุณจะเลือกมีรถรุ่นไหนยี่ห้ออะไร?  (อ่าน 6003 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Porsche 911 ครับ

997 , 991 , 992 ก็ได้ไม่เกี่ยง  :-X
ใช้ได้ทุกวัน ที่เก็บของมี นั่งสบาย ลุยน้ำไม่ได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ johnlee

ปิคอัพ 4 ประตู โฟวิล  ครบแน่ๆคันเดียว

นั่งได้ บรรทุกได้เบาๆ ลุยได้

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ belkw202

คิดว่าคงเป็น Audi A4 avant ครับ น่าจะตอบโจทย์คนที่อยากขนของได้แต่ไม่ชอบรถยกสูงแบบผมได้ดีสุด
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Everest. รุ่นย่อยไหนก็ได้  ปรับแต่งใส่ air suspension  กับเปลี่ยนเทอร์โบทั้งสองลูก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rvsmart

Everest. รุ่นย่อยไหนก็ได้  ปรับแต่งใส่ air suspension  กับเปลี่ยนเทอร์โบทั้งสองลูก

สนใจใส่air suspension  ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ

ออฟไลน์ 20TRF

กระบะ4ประตู4WDเกียร์ออโตครับ

ออฟไลน์ rega

ไปเยี่ยมแม่แทบทุกเดือน ห้าชั่วโมงเป็นอย่างต่ำกว่าจะถึง 400กิโลเมตร
ขอเป็นรถนั่งสบายนุ่มนวล ห้องโดยสารเงียบครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
คำถามนี้เหมาะกับคนที่เก็บเงินมานาน แล้วอยากได้รถดีๆ 1 คัน ไว้ใช้นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่มันเป็นไปไม่ได้เลยที่คนรวยจะมีรถเพียงคันเดียวทั้งชีวิต ...ก็เงินมันเหลือล้นขนาด

ดังนั้น เพื่อตอบโจทย์ข้างต้น ผมเสนอ Suzuki Ertiga/XL7
นั่งสบาย ราคาไม่แพง ดูแลง่าย ประหยัดน้ำมัน จุคน/สัมภาระได้มาก ปัญหาน้อยมากๆๆๆๆ

ข้อเสียคืออัตราเร่งช่วง 70km/hr ขึ้นไป ต้องใจเย็นนิด

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้เลือกใช้จริงๆ ทั้งชีวิต  Toyota Fortuner ล่ะครับ เพราะการใช้งานในครอบครัวที่ไปไหน ไปลุยกันบ่อย ใช้ยาวๆ ต้องมีศูนย์บริการดี อะไหล่ราคาเป็นมิตรครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมขอเบนซ์แวนก็แล้วกันครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fly to dream

คันเดียวทั้งชีวิต ขอเป็น G350d  เหตุผลคือเป็นรถที่ทรงแบบไหนแบบนั้น แค่นั้นเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YZA

เลือกรถที่ขับอยู่ทุกวันนี้ล่ะครับ คือ Subaru XV
เพียงแต่จะขอเป็นเครื่อง 2.5 ที่ขายเมืองนอกแทน

แต่ผมไม่เคยไปลองขับ outback เลย
ถ้าการขับขี่สุนทรีย์กว่าตัว XV คงเลือก outback 2.5 ไม่ก็ 2.4 turbo ครับ

ออฟไลน์ turbofever

คันเดียวจนตายเลยหรือ ผมเลือกรถที่คิดว่าอีกสามสี่สิบปีแล้วยังอยากขับต่อ ผมเลือกรถเก๋งสองประตูเปิดประทุนแบบมีสี่ที่นั่งละกัน  เพราะขับใช้รถมาถึงตอนนี้กว่ายี่สิบปีผมไม่เคยมีรถเบาะนั่งมีสามแถว รถที่สูงกว่ากระบะตัวเตี้ยผมก็ไม่เคยซื้อ สรุป e coupe หรือ 4 series convertible   8)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Corolla Altis 1.6G ครับ รุ่นนี้คุ้มค่าที่สุด ทนทานสุดๆ ใช้งานง่าย ไม่จุกจิก มี Keyless Entry+Push Start Button แอร์ Auto เกียร์ 7 สปีด Auto พร้อมโหมด +/- ไว้ซิ่งบนถนน ปุ่ม Multifunction บนพวงมาลัย และราคาอยู่ที่ 8-9 แสนบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 18:40:18 โดย Beta Capsule »

ออฟไลน์ XMSL

ออฟไลน์ gun007

• **
เลือกเป็น BMW X3 ลงตัวดีครับ ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป ในเมืองก็คล่องตัว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่รู้ว่าทำไมต้องคันเดียว อาจจะเพราะเศรษฐกิจพอเพียง

บ้านผมใกล้ศูนย์โตโยต้ามาก ชนิดที่ว่าเดินไปก็ได้ ถ้าอย่างนั้นผมคงเอาฟอร์จูนเนอร์ซักคัน

ทั้ง ๆ ที่เกลียดมันเหลือเกิน แต่ต้องได้รถเอาไว้ลุยน้ำท่วม ที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ lexus

มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วที่จะมีคันเดียวในชีวิต มีแต่ในจังหวะชีวิต ณ ขณะนั้นเหมาะกับรถอะไรมากกว่า

แต่ถ้าต่อจากนี้ต้องมีคันเดียวในชีวิตก็คงเป็นcamry tnga น่าจะจบ ครบเครื่อง ช่วงล่างดี เงียบ สบาย ทนทาน อยู่กันได้ ซ่อมกันไปจนไม่รู้ว่าช่างซ่อมกับรถอะไรจะตายก่อนกัน 55

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้าคันเดียวมันก็จำเป็นต้อง All in one รึเปล่าครับ ทั้งขนของ ทั้งขับไปทำงาน ทั้งโดยสารในครอบครัว

งั้นเลือก Revo GR 4x4 ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NoBiReacto

Crv 1.6 idtec ครับ ขับทางไกลก็ดี ในเมืองรูดหลุมนุ่มสบาย เบาะนั่งสบาย เก็บของได้ดยอะ ใช้มาหลายปียังไม่จุกจิกงอแงเลย ขอเลือกคันนี้ไว้แล้วกันครับ

ออนไลน์ spn

คิดว่าคงเป็น Audi A4 avant ครับ น่าจะตอบโจทย์คนที่อยากขนของได้แต่ไม่ชอบรถยกสูงแบบผมได้ดีสุด
+1 ครับ จริงๆสนใจ A4 Avant RS แต่ตอนนี้งบไม่ถึง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ manonmoon

กระบะแค็บเปิดได้ ขับสี่เกียร์ออโต้ คงเป็นโตโยต้า เพราะอยู่กันแค่สองคน +อยู่ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Isuzu D-max cab4 รุ่น L DA Auto ครับ

ใส่ฝาท้ายเพิ่ม ติดกันขโมยเพิ่ม

เพราะเป็นรถที่ไปได้หลายๆ ที่ในไทย ไม่ต้องกลัวน้ำท่วมมากแบบรถเก๋ง แต่ก็ไม่กว้างเกินแบบกระบะยกสูงครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
ขอเลือกกระบะสี่ประตูตัวเตี้ยเกียร์ออโต้ ครับ

ออฟไลน์ newfuture

• Newbie
  • *
ผมเลือกกระบะสี่ประตู ออโต้ครับ  ปัจจุบันใช้ 3.0M at Dmax
ขนของได้ลุยน้ำได้ ลูกคนเดียว กับแฟน เครื่องใหญ่ขับทางไกลสะดวก ในเมือง เซ็นเซอร์หน้าหลัง กล้องช่วยจอดได้ครับ

จริงๆอยากได้ตัวเตี้ยออโต้นะครับ แต่ตัวเตี้ยออโต้ออฟชั่นมันโล้นๆ ผมไม่ค่อยชอบทำเพิ่ม เน้นเดิมๆโรงงาน

ออฟไลน์ PC CK

ถ้ายุบเหลือคันเดียวจะไปcayyenครับ
ตอนนี้จอดเรียงกันหลายคันไม่มีประโยชน์อะไรจริงๆ อยากยุบก็ใจไม่ถึง ไม่เคยใช้รถแพงแบบนั้น ปกติคันละล้านกว่าก็ว่าโอเคแล้ว แต่พอขยับมายุโรปคันนึง ก็ยากจับทุกคันที่มียุบมันให้หมดซะเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ eaklego

XV อยากได้เครื่องนอกตัวแรงๆจัง
็HRV ตัวใหม่ที่กำลังจะออกนะ
100ละ90 ขับคนเดียว พ่อแม่นานๆที แฟนอาทิตย์ละครั้ง ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ตจว 2-3เดือนครั้ง จึงไม่ต้องการรถใหญ่ๆ

ออฟไลน์ vigger

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22