ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมีรถคันเดียวได้ทั้งชีวิต ด้วยสถานะนี้ คุณจะเลือกมีรถรุ่นไหนยี่ห้ออะไร?  (อ่าน 6004 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคุณมีอาชีพแบบที่เป็นอยู่
มีบ้าน ที่ทำงานแบบที่เป็นอยู่
สถานะสมรสเดิม
ครอบครัวเดิม
ไปเรือยๆ ทั้งชีวิต ทุกอย่างเหมือนเดิม

แต่ คุณมีรถได้แค่คันเดียวในชีวิต

รถคันนั้นจะเป็นรุ่นไหนก็ได้ "ในโลก" ที่มีขาย ใช้กับเมืองไทยได้ รุ่นไหนก็ได้ เก่าใหม่ก็ได้

คุณจะเลือกมีรถอะไรครับ ?

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
SUV ครับ ด้วยตอนนี้แล้วสามารถซื้อได้ไหว คงจะยังคงไป Volvo Xc90 เหมือนเดิม (แต่อาจจะเอา T8).  ผมเดินทางตจว.จะไป 4-5คนตลอด แล้วไม่ชอบขับรถตู้/VAN เลยคิดว่า SUV 7ที่นั่งตอบโจทย์ผมที่สุดครับ.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ sudlor_gang

ผมใช้รถไปทำงานไปกลับวันละ 100 km
แต่งงานแล้ว มีตัวเล็ก 1 คน

ผมเลือก camry acv40 คันที่ผมใช้นี่แหล่ะ ขนาดรถเบาะหลังนั่งสบาย ขับรถไม่ซิ่งอยู่แล้ว อะไหล่หาง่าย ถือว่าเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Sympho

ชอบรถ SUV ครับ

ถ้าให้เลือก 1 คัน ในฝันก็ G-Klass

เอาความเป็นจริง พอจ่ายไหวก็ Cross , HRV

หรือถ้ากระบะ Gen ต่อไปมันสบายขึ้นก็อาจจะพิจารณา 4 ประตู เพราะใช้ประโยชน์ได้ครบถ้วนที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
แนวคิดคล้ายๆกัน ถ้าทำงานใกล้บ้าน เอารถไปทำงานเฉพาะวันฝนตก ที่เหลือขี่มอไซด์เอา

วันหยุดพาแม่บ้านไปจ่ายตลาด สำหรับโจทย์ผม Toyota cross

ปัจจุบัน รถ สองคัน คอยดูแล ช่วงนี้นํ้าท่วมต้องหาที่จอดหนีนํ้า เพราะอยู่พื้นที่นํ้าท่วม

รู้สึกต้องคอยห่วงโน้นนี่ อีก

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member

ออฟไลน์ mozart

toyota land cruiser คันเดียวใช้ยันตายไปข้างครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอนนี้มีรถ 2 คัน SUV คันนึง C-Seg คันนึง
ถ้าจะให้ลดเหลือคันเดียว คงเป็น CRV ครับ
เน้น อเนกประสงค์ เพราะมีแพลนจะกลับไปใช้ชีวิตที่บ้านสวน อาจจะต้องขนของบ้าง + เหลือคันเดียวขอเป็นยี่ห้อที่ดูแลง่ายๆละกันครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่มีครับ เพราะสภาวะปัจจุบันยังไม่มีเงิน  ;D :'(

แต่ถ้าตัดเรื่องเงินไป ขอ Sub Compact SUV ซักคันก็พอใจล่ะ
ถ้าเอาแค่ในวันที่ตัวเลือกมีแบบนี้ ผมคงไป Corolla Cross ครับ
แต่ซื้อจริงคงรอดู HR-V โฉมต่อไปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aum_nattha

Toyota Land Cruiser / Lexus LX ครับ รู้สึกตอบโจทย์ผมได้รอบด้าน Sunroof, เบาะหนังเนื้อดี, ออกงานได้ทุกงานเท่ห์ๆ, พร้อมลุย, ทนทาน ไม่จุกจิก, 7 ที่นั่งเผื่อเหลือเผื่อขาด, อัตราเร่งไม่ได้ดีหรอก แต่ก็เหลือใช้  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
แบบเดียวกับหลายๆ คน เลือก Compact SUV ครับ คันไม่ใหญ่ ใช้ในเมืองนอกเมืองได้หมด เอนกประสงค์
เลือกจากรุ่นที่มีขายอยู่ในปัจจุบัน ก็คงจะเป็น Honda HRV หรือ Toyota Cross

ออฟไลน์ AkE

ก้คันที่ใช้อยุ่นี่ล่ะครับ Accord turbo แต่ง 5555 แต่ถ้าเอาที่ชอบเหมือนกันคือ 330e G20 ครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเป็นแบบนี้  สถานะนี้    PPV  ฟอร์จูเนอร์ครับ     คำตอบเดียวคำตอบสุดท้าย    ไม่มีเงินก็มือ 2 ครับ   ดีเซลหรือเบนซินก็ได้เลย

ออฟไลน์ Minister of Joy

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะเป็นอะไรที่พอซ่อมเองทำเองได้ครับ
พึ่งพาศูนย์บริการให้น้อยที่สุด
อะไหล่แพร่หลาย

ออฟไลน์ Buffy

Toyota Alphard ครับ  ถึงคันใหญ่ไปนิด แต่เอนกประสงค์ทุกอย่าง

นั่งได้ 7 คนสบาย   บรรทุกของได้พอประมาณ ลูกๆชอบภายในกว้างขวาง

ออฟไลน์ zeriw009

㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเลือกรถตลาดก่อนครับ
หากเป็นคันเดียวในชีวิต อยากได้เป็นรถเอนกประสงค์ ไปได้ทุกที่
สูงหน่อยเผื่อน้ำท่วม

ถ้าในฝันก็ land cruiser 300 series ครับ  :-*

แต่ถ้าตามงบจริง ณ ปัจจุบัน ก็ Mux 4x4 + เปลี่ยนช่วงล่าง + รีแมพ 8)
อีกรุ่นที่อยากได้คือ fortuner แต่โฉมปัจจุบันเปิดตัวมานานแล้ว ( 6 ปี ) กับ**เบาะหลังปรับพับเรียบไม่ได้**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 10:19:40 โดย +@ Krishna @+ »

ออฟไลน์ Seatar

MG EP ครับผมอายุ30กว่า ได้ขับรถอีกหลายสิบปีและ มีครอบครัวทั้งครอบครัวมี 4คน ต้องเลือกแนวรถEV ที่บบรทุกของได้มากกว่ารถB segment ขึ้นไป เเละต่อไปรถจะขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า
ถ้าเลือกรถน้ำมันต่อไปหาปั๊มเติมยากล่ะ จึงมาจบที่เจ้าEPครับ

ออฟไลน์ vantipz

เอาที่ตอนนี้พอซื้อได้ก็ BMW X5 xDRIVE 30d M SPORT
เอาที่อยากได้จริงๆก็ RS Q8 ได้คันนี้มาก็จบเลย

ออฟไลน์ madboy

ออฟไลน์ REX

ขอเลือก civic RS  เสียดายตอนนั้น มันมีแค่ accord ซื้อมาใช้
มันใหญ่เกินความจำเป็นไป ความคล่องในเมือง จอดห้าง สู้ civic ที่เคยขับไม่ได้
ถ้าเลือกใหม่ได้ จะจิ้ม civic RS

ออนไลน์ Tien.W

CR-V คันที่ขับอยู่นี่แหละ

ทนทาน
ไม่จุกจิก
ถึงคราวต้องซ่อม ก็สบายใจเรื่องอะไหล่ เรื่องศูนย์

ใช้งานไปยาวๆ ไป ตจว ก็ไม่ต้องห่วงว่า มันเตี้ย รูดหลุมได้ระดับหนึ่ง เบาะสบายในระดับหนึ่ง สมรรถนะปรับช่วงล่าง ปรับเบรคอีกหน่อย จบละ

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
ขอ upgrade เป็น BMW 730Ld g12 ละกันครับ เดี๋ยวนี้ขอรถเบาะหนาๆ ช่วงล่างนุ่มๆ ค่าดูแลรักษาไม่แพงแทนครับ

ออฟไลน์ Akrachai

ผมเลือกพวก SUV / PPV ครับ

1.เดินทางไกลได้ สบาย ไม่ลำบาก (ระบบขับขี่เยอะ)
2.ขนของได้เยอะ
3.จุคนได้เยอะ
4.เครื่องยนต์แรง
5.อาจจะประหยัดน้ำมันกว่าพวก c-seg / d-seg ในการเดินทางไกลบ่อยๆ
6.ราคาขายมือสองถ้าเป็นพวกเจ้าตลาดราคาไม่ตก

ถ้าเอาค่ายญี่ปุ่น FORTUNER / CRV / PAJERO / CX-5 ครับ
ถ้าเอายุโรป GLE / GLC / X4 X5 X6 / XC60

จริงๆผมมอง TESLA MODEL X ไว้ละแต่ถ้าเป็นคนคันเดียวทั้งชีวิต ผมคงไม่เอาไปฝากไว้กับรถไฟฟ้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 13:26:32 โดย Akrachai »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
SUV / PPV  เครื่องดีเซล ค่ายญี่ปุ่น (ยกเว้น ดีเซล ของ Mazda)
ในระดับราคา 1.5 - 2.0 ล้าน ตอบโจทย์ ครับ
>> FORTUNER / PAJERO SPORT / MU-X / TERRA <<

ขนาดกำลังพอเหมาะ // ไปได้ทุกที่ (เลือกรุ่นที่มี 4WD)
กำลังเครื่องเหลือเฟือ // เครื่องถึก ขับได้ยาวๆ
ดูแลตามระยะต่อเนื่อง ขับได้ 10 ปี+ (ดูจาก FORTUNER กับ PAJERO Sport รุ่นแรกๆ)

**ส่วนตัว SUV พื้นฐานเก่ง ที่เคยขับ CX-5 , CR-V หลังจาก 5 ปี ไป ความจุกจิกมากกว่า อะไหล่แพงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 13:44:36 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าให้มีคันเดียว เลือกดีแมคhilander 4ประตู 3.0 ตัวทอปเกียร์ออโต้ป้ายแดงละกันครับ ถามใจจริงๆชอบเก๋งDsegญี่ปุ่นนั่งสบายดูแลไม่แพง แต่ชีวิตกับอาชีพมีธุรกิจยังจำเป็นต้องใช้รถเพื่อขนของกับยังต้องลุยอยู่ วิ่งบู๊กับความสบายสู้รถเก๋งหรูๆไม่ได้แต่ถ้ามีคันเดียวขอให้ขับใกล้เคียงที่สุดละกันครับ ไม่ก็อาจจะไปรีโว2.8ตัวทอปส่วนแบรนด์อื่นๆคงไม่เอาเพราะค่าเซอร์วิสผิดกันอยู่พอสมควร

แต่ถ้าไม่ต้องใช้รถเพื่อขนของแล้วไป accord 1.5 turbo ป้ายแดงละกันครับ นั่งสบาย แรงดี ค่าดูแลไม่แพง

ออฟไลน์ basterias

XC 60 T8 คันเดิมนี่แหล่ะครับ

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ไม่เตี้ย ไม่สูง จนเกินไป ขับง่าย อัตราเร่งพอเหมาะ นั่งสบาย ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำท่วมมากนัก (จริงๆก็ห่วงอยู่ 555)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Devil13

เลือก ฟอจูน 2.4 ขับ 4 ครับ
ประหยัดน้ำมัน ทน ไม่จุกจิก ซ่อมง่าย อะไหล่เพียบ ลุยได้  ไป 7 คนได้