ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุยกันเพลินๆครับผม  (อ่าน 2489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
ชวนคุยกันเพลินๆครับผม
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 17:07:26 »
อารยธรรมของรถยนต์ของพี่ๆ คือรถ ยี่ห้อ ซี่รีย์ไหนครับ ถ้ามือถือตงจะเปรียบได้กับ Xperia ส่วนตัวคิดว่า E36 E38 cefiA31 Civic Fd  Nis Nsx และอีกจำนวนนึงครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
Re: ชวนคุยกันเพลินๆครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 17:15:32 »
d'max 1.9 ครับ นี่ก็อารยธรรมนะ แต่เป็นอารยธรรมแบบ... บรึ๋ยๆ :-X

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 17:43:44 »
ในมุมมองคนตามพวกมือถือ
ที่เขาเรียกเครือโซนีว่าอารยธรรมเนี่ย จริงๆมันทั้งด้านบวกและลบนะครับ ด้านบวกคือ บางอย่างก็เป็นเอกลักษณ์ของค่ายจริงๆเช่นดีไซน์การออกแบบ ระบบ Ecosystem ของเขาในเครือ
ด้านลบคือ ประชดประชันในความอินดี้ไม่เน้นขายของเขา ประมาณว่ามีของดีแหละ แต่ตั้งราคาไม่ง้อคนซื้อ (สเปคไม่ได้เหนือกว่าคนอื่น แต่บวกจนจะแทบไปแตะไอโฟนแล้ว)
แล้วก็มากลุ้มใจว่าทำไมของๆตรูขายไม่เคยออกเลย (ก็ดูตั้งราคาสิว้อย)

ซึ่งในด้านรถ ผมว่าไอเรื่องไม่ง้อคนซื้อเนี่ยมีเยอะโดยเฉพาะในกลุ่มเจ้าตลาด แต่ไอแบบที่เป็นเอกลักษณ์เนี่ยนึกไม่ออก

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 18:38:10 »
ผมอาจจะไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่นะ แต่สรุปแบบนี้ละกัน
สำหรับผมที่อายุ 28ปี ผมจำได้ว่ารูปรถที่ตอนเด็กๆเก็บไว้เป็นรูปหน้าจอคอม ถ้ารถญี่ปุ่น จะมีพวก Skyline R33-34 แล้วก็พวก Evo/Subaru ครับ. ส่วนยุโรปตอนนั้นจะไปอินกับ Supercar เลย ก็จะมีพวก Fer 360 Lambo Murciélago แล้วก็ข้ามฝั่งไป Saleen S7 เลย 555

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 18:59:17 »
ผมอาจจะไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่นะ แต่สรุปแบบนี้ละกัน
สำหรับผมที่อายุ 28ปี ผมจำได้ว่ารูปรถที่ตอนเด็กๆเก็บไว้เป็นรูปหน้าจอคอม ถ้ารถญี่ปุ่น จะมีพวก Skyline R33-34 แล้วก็พวก Evo/Subaru ครับ. ส่วนยุโรปตอนนั้นจะไปอินกับ Supercar เลย ก็จะมีพวก Fer 360 Lambo Murciélago แล้วก็ข้ามฝั่งไป Saleen S7 เลย 555
อายุเท่ากันเลยครับ แต่ทำไมผมชอบตัดรูปกับสะสม Model  american cars555 ที่ชอบเลยของ Mecan นี่ Cadilac cts เลยครัช

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:23:00 »
ผมเนี่ย แฟน Xperia ตัวยง ใช้มายาวๆ ตั้งแต่ Sony Ericsson T310i -> S700i -> T615 -> Xperia Arc -> Xperia Z Ultra -> Xperia Z3 Tablet -> Xperia XZ premium

มันเป็นมือถือที่ไม่มีอะไร แต่มันก็มี ...

ลูกเล่นน้อย แต่ใช้ได้จริง สะดวกทุกฟังค์ชั่น ทนทานดี ไม่รวน ไม่งอแง

เพียงแต่ เจอ Xperia 1 Mk III เข้าไป สะอึกอยู่นาน เพราะราคาโหดร้ายมาก ทั้งที่ถึง รอบต้องเปลี่ยนมือถือละ (3 - 4 ปี เปลี่ยนครั้งนึง)

..............

ส่วนรถ อาจจะยกให้ Nissan บ้านเรา ทำตลาดคล้ายๆกัน ... ก็ตรูจะขายแบบนี้ กรูจะให้ option แบบนี้ กรูจะตั้งราคาแบบนี้ แล้วใครจะทำไม !!!

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:32:39 »
ผมใช้ มือถือ sony ถึง 3 รุ่นในช่วงเวลา 6 ปี
จนในโซเชียลแซวว่าเป็นชาวอารยธรรม

ผมแอบงงอยู่นะ แต่พอจับใจความได้ว่า Sony มันค่อนข้างล้าหลังในเรื่องของ hardware ถ้าชอบ ก็อาจชอบเพราะแบรนด์

ก่อนหน้าที่จะใช้โซนี่ ผมใช้ โมโต แล้วก็ โนเกียจนเจ๊ง ตอนนั้นมือถือจีนยังไม่มา ทาง 3 แพร่ง คือ sony samsung และ iPhone

ผมจิ้มโซนี่ไปเพราะ จอดีสุดในตอนนั้น

แล้วก็เลือกอีก 2 รุ่นต่อมาเพราะจอและแบรนด์ ทั้งๆที่ระบบถ่ายภาพห่วยบรรลัย
เป็นคนผลิตเซนเซอร์ ryyb ที่สามารถถ่ายในที่มืดได้ดีมากกกกกก ให้กับหัวเหว่ย แต่ xz premium ของตัวเอง ถ่ายกลางคืนกากมาก

ตอนที่จะเปลี่ยนจาก sony มาเป็น p30 pro ก็แอบเสียดายอยู่ แต่เพื่อสิ่งที่ดีกว่า

ถ้าให้เทียบนะครับ
เหมือนคนใช้รถยนต์รุ่นซ้ำๆ ทั้งๆที่ค่ายอื่นมีดีกว่าพอสมควร​
ผมนึกถึงฟอร์จูนเนอร์ กับ โคโรล่าครับ
ส่วนแคมรี่ ยังถือเป็นรถที่ไหลไปตามกาลเวลาได้ตลอด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:49:15 »
ผมเนี่ย แฟน Xperia ตัวยง ใช้มายาวๆ ตั้งแต่ Sony Ericsson T310i -> S700i -> T615 -> Xperia Arc -> Xperia Z Ultra -> Xperia Z3 Tablet -> Xperia XZ premium

มันเป็นมือถือที่ไม่มีอะไร แต่มันก็มี ...

ลูกเล่นน้อย แต่ใช้ได้จริง สะดวกทุกฟังค์ชั่น ทนทานดี ไม่รวน ไม่งอแง

เพียงแต่ เจอ Xperia 1 Mk III เข้าไป สะอึกอยู่นาน เพราะราคาโหดร้ายมาก ทั้งที่ถึง รอบต้องเปลี่ยนมือถือละ (3 - 4 ปี เปลี่ยนครั้งนึง)

ส่วนรถ อาจจะยกให้ Nissan บ้านเรา ทำตลาดคล้ายๆกัน ... ก็ตรูจะขายแบบนี้ กรูจะให้ option แบบนี้ กรูจะตั้งราคาแบบนี้ แล้วใครจะทำไม !!!
ผมใช้ p30 pro มา 3 ปีแล้ว เหตุเพราะตัวใหม่ไม่มี gms
และ hardware การถ่ายรูป เป็นอะไรที่ 3 ปีแล้ว ยังไม่ได้แย่ไปกว่า ip13 จนเกินไป แถมถ่ายกลางคืนยังถือว่าดีพอๆกับทุกค่าย ณ ตอนนี้ด้วยซ้ำ

มีไปดูตัวที่คุณว่ามาแล้วล่ะ อยากกลับไปเป็นชาวอารยธรรม​อีก ราคาก็ไม่เกี่ยงแล้ว หยอดกระปุกซื้อมือถือใหม่มา 2 ปีเต็มๆ

แต่ติดตรงที่จอมันแคบกว่า p30pro ที่ใช้อยู่แบบพอตัวเลย เข้าใจแหละ จะทำเป็น 21:9 แต่ถ้าคนที่เคยใช้ 16:9 มาแล้ว มันจะรับไม่ค่อยได้

งั้นก็รออีกนิด ดูว่าเค้าจะเปิดตัวอะไรใหม่เร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 20:05:52 »
ต้องให้คำนิยามคำว่า อารยธรรม ก่อน

อารยธรรม ไม่ได้แปลว่าทำออกมาแล้วมันดีทุกอย่างนะ
อารยธรรม คือมันมีแนวทางของตัวเองครับ มีแนวทางในถึงขั้นขนาดที่เราๆ user มองว่ามันไม่ดี
แต่อารยธรรมก็ยังคงเชื่อมั่นในสิ่งที่เค้าทำ
มันถึงยังขายได้แค่คนไม่กี่กลุ่มที่ยังเชื่อมั่นในอารยธรรมอยู่

ส่วนผม ขอมาผลไม้ยาวๆ ล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 20:33:59 »
ในนี้แฟน Xperia เยอะนะเนี่ย  ;D ;D  นี่ก็บ้า Sony เหมือนกัน    ตั้งแต่ sony ericsson w595, Sony ericson Xperia ,  ion , Z5 premium ,XZ2 Premium
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 22:24:10 »
d'max 1.9 ครับ นี่ก็อารยธรรมนะ แต่เป็นอารยธรรมแบบ... บรึ๋ยๆ :-X

ทำไมผมอ่านแล้วฮา  ;D ;D ;D
ชอบมากครับอันนี้ แทงใจมากๆ เจอทุกวันแบบนี้ ยิ่งวันไหนนอนบ้านติดถนนใหญ่นี่อยากออกไปกวดกับเค้า ;D

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 23:20:06 »
ทำไมผมนึกถึง Lexus ในบ้านเรา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 00:06:02 »
Z5 compact ในมือสั่น  ข้อความเข้า   55555
W380i - w980i - minipro โคตรเท่สไลด์มาเป็นคีย์บอร์ด  -  Rays - neoV-J -C3 -C5 -Z5compact - XA ultra
อารยธรรม คือสเปคมันไม่โดดเด่นครับ
แต่ใช้งานได้จริงทุกอย่าง ไม่ต้องมาโม้ CPU แรงกล้องสวย  บลาๆ 

ผมมี Xiaomi , Nokia  ,Sony.
สเปค Xiaomiดีสุดแต่การใช้งานให้ลื่นไหลไม่มีสะดุดเป็น Z5 เนี่ยละ  Z5  บันทึกVdo ภาพและเสียงได้ดีสุดแม้ว่ามันเก่าสุด  55555 

ผมมองว่าเป็น Lexus ครับ  ราคาแรงสเปคไม่แรง แต่ใช้งานได้คุ้มครบจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2021, 00:14:47 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 01:18:48 »
ทำไมผมไม่ได้รู้สึกอะไรใน sony

ทุกวันนี้ที่ใช้คือ กล้องที่ผู้ผลิตบางรายเลือกใช้เท่านั้น

สมัยก่อนผมใช้ มือถือ sony อย่างห่วยเลย มีดีที่ฟังเพลงใช้ได้ แต่ถ้าเทียบกับ apple ต้องบอกว่าsony นี่ห่างชั้นมาก
ส่วนทีวี ใช้1ปี เก็บใส่กล่อง1ปี เอาออกมาใช้1เดือน พัง ราคาอะไหล่ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า เลยไปซื้อ philips คือดีกว่ามาก แสงไม่สะท้อนจอด้วย
สมัยก่อนใช้วิทยุแบบหูหิ้ว ก็เสียไว

สรุปผมไม่มีความประทับใจใดๆกับ sony เลยสักนิด
ถ้าเป็นรถ จากที่ผมใช้มา ใกล้เคียงสุดน่าจะเป็นนิสสัน

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 03:34:08 »
จะมี  sonyEricson T380  W800i
หลังจากนั้น มือถือ จะไป nokia 520 820
จนไปอารยธรรม i phone ตั้งแต่ i phone4 เป็นต้นมา
แต่เชื่อมั้ย ยังใช้ nokia 820 อยู่ ใช้โปรแกรม office มันทำบัญชีง่ายๆทุกวัน

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 09:46:42 »
tv ตอนนี้ใช้sony กับplay staytion ครับ
เทียบกับรถ คงมอง wrx กับ lexus ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 16:57:10 »
ของผม
มือถือเป็น  Nokia Lumia Window Phone ชอบของผมแบบนั้นแหละ เพื่อนล้อหลายครั้งแล้วเฉยๆ  จนมันปิดตัวลงก็ย้ายไปแบรนด์อื่น
รถยนตร์ คงเป็น รถยุโรปที่ไม่ค่อย mass เท่าไร  บ้านผมเคยใช้  Fiat 132 , Peugeot 505  , Citroen Xantia, Saab 900 Coupe, Alfa romeo 156   พอรถค่ายเหล่านี้เลิกขายก็ย้ายไปหารถญี่ปุ่นแทน 

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 17:10:07 »

อายุเท่ากันเลยครับ จำได้ว่าช่วงวัยเด็กนั้น บ้ารถก็จริง แต่ยังไม่ค่อยมีโอกาสได้อ่านหนังสือรถ สักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะรู้จักแต่รถบ้านทั่วๆไป  พอโตมา เริ่มมีคอมมีมือถือ เหมือนได้เปิดโลกจริงๆ เริ่มรู้จัดแบรนด์รถมากขึ้น แล้วหาแนวที่ถูกใจเจอ

จำได้ว่า คันแรกรักหมดใจ นั่งมองนั่งฝันคือ Porsche 911 ตัว 997 ชอบมาก ทุกอย่างที่ตั้งรูปได้ ผมตั้ง 997 หมดเลย 5555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 18:10:40 »
เครื่องยนต์ Rotary คือ 1 ในใจของ Mazda แห่ง Hiroshima!!!!!!

น่าเสียดายที่เครื่องยนต์ Rotary จากกันไปซะก่อน

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 19:15:05 »
เครื่องยนต์ Rotary คือ 1 ในใจของ Mazda แห่ง Hiroshima!!!!!!

น่าเสียดายที่เครื่องยนต์ Rotary จากกันไปซะก่อน

แต่ว่า เครื่องยนต์ Boxer ของ Subaru แห่ง Gunma ก็เป็นขวัญใจนักซิ่ง นักดริฟท์ทั้งหลาย โชคดีมากๆที่เครื่องยนต์ Boxer ยังมีชีวิตอยู่

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2021, 01:35:44 »

รอดู Xperia 5 iii ดีกว่าครับ ผมเล็งๆไว้ว่าจะเปลี่ยนจาก XZ1 compact
1 iii  ราคาแรงเกิ้้นน ยกเว้นจะเอาหูฟังที่แถมไปขาย

เอะ นี่ผมตอบไม่เกี่ยวกับรถยนต์เลย ::)