ผู้เขียน หัวข้อ: การจับคู่ยาง-รถ เกรดต่างกัน  (อ่าน 3234 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
การจับคู่ยาง-รถ เกรดต่างกัน
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 11:27:19 »
เคยเห็นการจับคู่ยาง-รถ คู่ไหนแล้วรู้สึกแปลกๆบ้าง
อยากรู่ว่าหลักการในการเลือกยาง หรืออการเสนอขายยางของศุนย์ เค้ามีเกณท์ยังไง ผมเห็นรถราคาแพงๆบางคันใส่ยาง budget

ผมเจอแปลกสุดก็ Audi Q3 คู่กับยาง Otani
ล่าสุดเจอ Benz CLS คู่กับยาง Kumho
อันนี้บ่อย C/E class ใส่ยาง Apollo

กลับกันเคยเจอ Nissan Sunny ใส่ยาง Pirelli  ???

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: การจับคู่ยาง-รถ เกรดต่างกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 13:03:26 »
revo GR  แต่ง sport ใส่ยาง T005A
หรือผมเข้าใจอะไรผิด....

ออฟไลน์ kez

Re: การจับคู่ยาง-รถ เกรดต่างกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 13:43:21 »

แล้วทำไมต้องแปลก   ยางราคาถูก หรือ แพง

ไม่ได้แสดงถึง ประสิทธิภาพของยาง 

ยางราคาไม่แพงแต่คุณภาพดีก็มี   ยางราคาสูงคุณแย่ก็มี

อยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ใช้รถ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 15:15:43 »
รถผม Ford Fiesta ใส่ยาง Michelin Primacy 4

มันไม่ได้แปลกอะไรนะจริงๆแล้วคือคนเรามีตังซื่อยางแต่ไม่มีตังซื้อรถใหม่

มอไซผมก็ราคาไม่ถึง 200,000 แต่ใส่ยาง Pirelli Angel GT 2 เซ็ดละ 14,000

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 15:38:59 »
revo GR  แต่ง sport ใส่ยาง T005A
หรือผมเข้าใจอะไรผิด....

มันคือการลดต้นทุน ยกเอาล้อ cross ยาง camry มาใส่ แค่นี้ก็ประหยัดค่า stock ไปเยอะ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 16:02:17 »
ตัวอย่างที่ จขกท. ว่ามาผมไม่แปลกใจเลยสักอันนะครับ บางคนใส่ยางถูกแต่เปลี่ยนบ่อยทุกสองสามหมื่นโลก็มี มันให้ประสิทธิภาพที่เสมอต้นเสมอปลายกว่า เพราะยางแพงๆ แต่ใช้ไปนานๆ เข้ามันดังขึ้น แข็งขึ้นแบบเห็นได้มากกว่า

ส่วนตัวอย่างสุดท้ายผมว่า Pirelli เกรด Commercial ไม่ใช่ยางที่ดีเท่าไหร่ด้วยซ้ำ อย่าง Scorpion Verde นี่หนีให้ไกล
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 17:13:38 »
เคยเจอแบบ ใส่ล้อแท้ ราคาแพงๆ แต่ดันใส่ Otani ... แปลกไหม ? ก็แปลก แต่ก็คิดในใจ เค้าคงมีเหตุผลของเค้ามั้ง

ส่วนรถตัวเอง ..

City ล้อ Weds SA99R ใส่ RE004 .. หาดีสุดได้แค่นี้ จะไปพวก AD08R ก็กลัว น้ำ อีก

Pulsar DIG ล้อ Weds ใส่ S007a .. ไปจนสุดทางละ แล้วก็คิดไม่ผิด แค่เปลี่ยนยาง รถก็ขับดีกว่าเดิม (PS4) แบบคนละเรื่อง อย่างกะรถคนละคันเลย

CR-V G3 ล้อ Wes SA20R ใส่ Alenza 001 .. นี่ก็สุดทาง เอาไปปิล็อก มารอบเดียว บอกเลยว่า ประทับใจมาก เส้นนี้ เคยเอา G4 ยาง EP850 ไป ขับไม่ได้แบบ G3 คันนี้ โยน ยัด สาด ไปได้ทุกโค้ง แถมฝนตกๆ วิ่งกันด้วยความเร็วสูงมาก รถนิ่งสนิท ครับ คิดไม่ผิดที่เลือกมัน คิดไม่ผิด ที่ยอมโยน Lattitude Sport 3 ทิ้ง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 17:18:01 »
อาจจะไม่มีตังค์ก็ได้ครับ 555
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 18:10:03 »
ใส่ยางแบบไหนก็ได้ ขอให้ขับรถปลอดภัยแล้วกันครับ เพราะคุณภาพยาง…..มีผลต่อการขับขี่ครับ!

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 11:10:06 »
สำหรับผมมันไม่แปลกนะครับ ยางเจ้าตลาดที่ราคาสูง บางทีมันมีพวกค่าการตลาด ค่าโฆษณายู่ด้วยครับ ถ้าเราหาข้อมูลดีๆ มียางราคาดีๆ และ คุณภาพดีๆ เย้อะมากๆในตลาดครับ แต่ คุณต้องเปิดใจทดลองและทดสอบครับ ยังไม่นับยางใหม่ปีเก่า อีกครับที่โคตรจะคุ้มราคา

ผมเป็นคนใช้ยางชุดนึงประมาณ 1 ปี หรือ ปีครึ่ง ไม่เกินนี้ ชอบยางสดใหม่ ขับแล้วมั่นใจ ไว้ใจได้ครับ

LS ที่บ้านผมใช้ยาง apollo aspire 4g อยู่ครับ ใช้ดีขับสบาย ความเร็วสูง/น้ำ ไม่กลัว ติดแค่แก้มจะไม่แข็งมาก

IS เมื่อต้นปีผมลองเปลี่ยนเป็น firestone firehawk ตัวที่ดอกเหมือน RE002 ได้มา เส้นละ 2,000 บาท ใช้งานได้ดี performance มาตามที่คาดหวัง กลัวน้ำเหมือน 002/003 โดยรวมก็ประทับใจครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 12:16:27 »
ไม่มีอะไรแปลกครับ

ผมใช้ F10 ยังเปลี่ยนจาก RFT เป็นยางธรรมดา

คัน Civic ใช้ ML Pilot Sport 4 (ก่อนหน้านั้น ใส่ RE)

ส่วนคัน SUV ผมกะจะใส่ PZero ซะด้วยซ้ำ

ผมว่ามันแล้วแต่ชอบ แต่สภาพคล่องในช่วงงนั้นๆ ของแต่ละคน ว่ากันไม่ได้ มันไม่ใช่เรื่องแปลกตรงไหนเลย

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 14:00:35 »
เลือกใช้ยางตามความเหมาะสมของแต่ละคนเลยครับ (ขอแค่อยู่ใน spec และอยู่ในพื้นฐานความปลอดภัยพอ)
ยางบางคนเค้าก็ไม่รูเจะไปใส่ตัว top ทำไม เพราะรู้ตัวเองว่าใช้รถไม่เต็มประสิทธิภาพยางอยู่แล้ว. แบบนี้หลายๆคนก็เลือกยางที่ราคาเหมาะสม กับการใช้งานครับ. หรือบางคนพอใจที่จะจ่ายยางที่ดีที่สุด อันนี้ก็ไม่ผิดครับ. แต่ยางมันก็มีรีวิวที่หลายๆคนได้ทำไว้ หลายๆเว็ปตปท.ก็มีการจัดอันดับไว้ ไอ้ที่บอกว่ายางถูกบางรุ่นดีกว่ายางแพง อันนี้ก็ไม่เสนอไปครับ ไม่งั่นยางแพงมันจะขายได้หรอ? ผมเห็นหลายๆรีวิวตปท. ยางBrand รองในหลายๆการรีวิวทำคะแนนได้ดี และอยู่ในอันดับต้นๆก็มี แต่สุดท้ายถ้าดูภาพรวม มันก็มีจุดที่ยังแพ้Brand ใหญ่อยู่ดี.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 17:37:35 »
ตัวอย่างที่ จขกท. ว่ามาผมไม่แปลกใจเลยสักอันนะครับ บางคนใส่ยางถูกแต่เปลี่ยนบ่อยทุกสองสามหมื่นโลก็มี มันให้ประสิทธิภาพที่เสมอต้นเสมอปลายกว่า เพราะยางแพงๆ แต่ใช้ไปนานๆ เข้ามันดังขึ้น แข็งขึ้นแบบเห็นได้มากกว่า

ส่วนตัวอย่างสุดท้ายผมว่า Pirelli เกรด Commercial ไม่ใช่ยางที่ดีเท่าไหร่ด้วยซ้ำ อย่าง Scorpion Verde นี่หนีให้ไกล

จริงครับ เคยลอง Pirelli Centurato ใช้ไป 5,000 โลมันก็เริ่มดังชิบหายเท่า Maxxis ที่เคยใส่ แต่ก็ยังเกาะได้ดีแต่ก็ไม่ดีเท่า Michelin
Pirelli จะขึ้นชื่อในวงการบิ๊คไบค์มากกว่า

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 21:12:17 »
 ไม่แปลกเลยครับ เลือกตามความเหมาะสมในการใช้งานก้พอครับ
 ส่วน Nissan Sunny ใส่ Pirelli เปิดดูห้องเครื่องเค้ายังครับ ?? ระวังเจอรถหมกนะครับ 55+
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 21:18:34 »
Everest ผมใส่ยาง Conti ตัวที่ใช้สเป็ค V เลยครับ รองรับ 240 กม/ชม รีดน้ำโคตรดี เกาะถนนโคตรดี
มันก็ความพอใจของคนใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 21:31:33 »

จริงครับ เคยลอง Pirelli Centurato ใช้ไป 5,000 โลมันก็เริ่มดังชิบหายเท่า Maxxis ที่เคยใส่ แต่ก็ยังเกาะได้ดีแต่ก็ไม่ดีเท่า Michelin
Pirelli จะขึ้นชื่อในวงการบิ๊คไบค์มากกว่า

เคยขับ alphard ใส่ cinturato p1 หอนเหมือนเหมือนมีกระบะยางMTมาวิ่งข้างๆ ;D ;D

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 21:48:16 »
ถ้าเจอบ้านผมไม่แปลกใจกว่าเหรอ
Audi Q2 ใช้ยาง Goodride ยางจีนเลย เพราะใช้แค่ไปซื้อกับข้าวกับขับไปที่ใกล้ๆไม่ได้ออกต่างจังหวัด  (ยางเก่าไปไวมากแตกลายแล้ว)
ของผม Audi A1 ใส่ Maxxis i pro ก่อนหน้านี้ใส่ยางอินโด น่าจะ achriless พิมพ์ถูกป่าวหว่า

บ้านแฟน BMW 330e ใส่ซื้อมือสอง(ตอนได้มายางดอกจะหมด) เอามาเปลี่ยนยางเป็น Otani KC ด้วยเหตุผลที่ซื้อแพงทำไมเราขับไม่เกิน 90
มีแต่พ่อแฟนที่ขับ X5 ที่ใส่พวก Yoko กับ michelin เพราะเขาขับรถเร็ว

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 22:40:05 »
ถ้าพูดถึงใช้ส่วนตัว ก็จะแล้วแต่บุคคลครับ ส่วนตัวขับเร็วมาก ก็จะใช้แต่ p-zero p4s หรือ asym5 ส่วนบริษัทรถ ก็แล้วแต่ว่าบริษัทไหนประกวดราคาครับ แต่ตอนผมซื้อ W213 ยางติดรถก็เป็น Michelin Primacy 3st RFT นะ ไม่ได้เป็นยี่ห้อแย่ๆ นะ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:06:23 »
สำหรับผม ผมจะเลือกแบรนคุ้นหู ที่ราคาไม่ดุมาก

แต่ที่เคยๆไปดูรถมาหลายๆคัน เคยเจอ f10 ติด maxxis / e46 Pilot 4 ก็มี

มองในมุมคนซื้อก็แอบเดาได้เลยนะ ว่ารถคันนี้เจ้าของดูแลแค่ไหน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:51:10 »
แล้วแต่คนขับด้วยครับ ถ้าใช้ขับทั่วๆไปยางราคาไม่แพงก็ไม่ได้สมรรถนะต่างจากยางแพงเป็นเท่าตัว ส่วนตัวเคยเปลี่ยนจาก Yokohama Advan มาใช้ Kumho ก็ไม่ได้รู้สึกต่างกันขนาดนั้นเวลาขับบนถนน แต่ไปลงแทร็กนี่จะเห็นทันที ผมยังเคยเห็น Porsche ใส่ Nankang กับล้อแต่งแนวๆ stance เจ้าของคงไม่เน้นเอาไปขับโหดๆแน่ๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 11:49:54 »

เคยขับ alphard ใส่ cinturato p1 หอนเหมือนเหมือนมีกระบะยางMTมาวิ่งข้างๆ ;D ;D

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ cinturato p1 วิ่งไปประมาณ 1,xxx กม. เงียบกว่า DUNLOP
แต่...อีกหน่อย มันจะดังอย่างที่เขาว่ารึป้าวน๊อ   :( :o

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 12:38:37 »
ปกตินะ แล้วแต่กระเป๋า จำนวนรถในบ้านด้วย เพื่อนผมมีรถรวมๆ 30 คัน ใช้แต่ถูกๆหมด เพราะบางคันปีนึง 2000 โลยังวิ่งไม่ถึงเลย คันไหนใช้ทำงานก็เอาดีหน่อยใส่ หรือเอาตัวยี่ห้อธรรมดาแต่คุณภาพดีใส่ ผมเองก็ใช้ยางยี่ห้อเกาหลีเกือบหมด มีแค่รถที่ใช้บรรทุกด้วยจะเอา ml ใช้ ถ้าคันอื่นนี่ hankook apollo เกือบหมดละ ถูก ใช้ดีเกินราคา 2ปีเปลี่ยนเลยสบายๆ

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 20:41:07 »
อยู่ที่การใช้งานครับ...
เห็นมีช่วงนึง BMW ยังใส่ Hankook มาให้
พวกรถที่แพงๆ ส่วนนึงเลยน่าจะเป็นสายจอดครับ ไม่ได้ขับเร็วบ่อยอะไร ยังไงไม่เกิน2ปี ก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี เลยไม่รุ้จะใส่ยางเทพๆไปทำไม

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 10:29:14 »
แล้วแต่คนขับด้วยครับ ถ้าใช้ขับทั่วๆไปยางราคาไม่แพงก็ไม่ได้สมรรถนะต่างจากยางแพงเป็นเท่าตัว ส่วนตัวเคยเปลี่ยนจาก Yokohama Advan มาใช้ Kumho ก็ไม่ได้รู้สึกต่างกันขนาดนั้นเวลาขับบนถนน แต่ไปลงแทร็กนี่จะเห็นทันที ผมยังเคยเห็น Porsche ใส่ Nankang กับล้อแต่งแนวๆ stance เจ้าของคงไม่เน้นเอาไปขับโหดๆแน่ๆ

เคยเจอเหมือนกันครับ Cayenne ใส่ Nankang  ???