ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่เคยใช้เบาะหนังแบบสวมทับครับ  (อ่าน 2713 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีตอนนี้เบาะวีออสของผมเป็นแบบกำมะหยี่ ว่าจะหาเบาะแบบสวมทับตรงรุ่นมาใส่แทน ขอความคิดเห็นจากท่านที่เคยใช้ด้วยครับ มันดีไหมครับ หรือว่าผมควรใช้เบาะผ้าต่อไป

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
Re: ถามท่านที่เคยใช้เบาะหนังแบบสวมทับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 19:28:03 »
เคยครับ มันนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ นั่งแล้วเมื่อยนะสำหรับตัวที่ผมใช้ เพราะหนังมันไม่นิ่ม ไม่ยืดหยุ่นรับตัวเราเท่าไหร่ ใช้ไประยะนึงก็ถอดออกใช้หุ้มเบาะแบบผ้า สบายกว่ากันเยอะ ถอดซักง่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ถามท่านที่เคยใช้เบาะหนังแบบสวมทับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 20:22:33 »
ใช้ และใช้อย่ ใช้มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ ผลที่ได้
1. ไม่กระชับแบบพี่ข้างบนว่า นั่งนานเมื่อยนิดหน่อย
2. เบาะฝั่งคนขับ ขาดทุก 2-3 ปี ผมซ้อมมาสองรอบ รอบหลังผมไม่ซ้อมแล้วครับ ปล่อยมันขาดไปแบบนั้น
3. รถรุ่นใหม่ๆ ถ้ามีถุงลมด้านข้างเบาะ จะเปลี่ยนหนังเปลี่ยนอะไร ขอให้คำนึงถึงจุดนี้ด้วยครับว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุมา ถงลมมันจะทำได้เต็มประสิทธิภาพไหม

ถามว่าหากผมย้อนเวลาได้ จะไม่ใส่เบาะแบบหุ้มแบบนี้ จะเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยทำเบาะหนังแบบหุ้มถาวรไปเลยครับ จะหนังแท้หนังเทียม หรือหนังผสม สุดแท้แต่งบแหละครับ

ปล. ตามข้อ 3. มีร้านเบาะบางร้านสามารถรับทำได้ และถุงลมข้างเบาะสามารถทำงานได้ตามมาตรฐานเดิมครับ ลองไปเสริจหาดูครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 20:37:38 »
เคยใช้ใน Tiger

ใส่เพราะ เบาะเดิม มันนั่งไม่สบาย ไม่มีดันหลัง บวกกับช่วงล่างดีด เลยปวดหลังกันทุกคน

หนังสวม ตอนนั้นเจ้าดัง เป็นแบบเสริมหลายๆจุด ให้มาดันหลังด้วย

- เรื่องปวดหลังดีขึ้นมาก แต่ พอเสริมปีก เสริมหลัง มันก็จะรู้สึกเหมือน เบาะสั้นลง เพราะนั่งกระเถิบออกมา นั่งไม่เต็มก้น แถมด้านข้างก็บีบเข้ามา กลายเป็น ไม่ปวดหลัง แต่ก็นั่งไม่สบาย

แล้วก็ตามมาด้วย อายุมันสั้น หนัง PU แป้บๆก็ขาด แบบ คห. ข้างบนบอกแหละ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 21:40:46 »
เคยใส่อยู่สองคันครับ

คันแรก vigo ปี 2005 มีปัญหาหลุด หลวม บ่อย น่าจะเจอเจ้าที่ทำไม่ดี

คันที่สอง triton ปี 12 ใส่ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถ จนขายไปเมื่อปีที่แล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

ไม่เคยหลวม ไม่เคยหลุด ไม่มีรอยฉีกขาดอะไรด้วยครับ

ถ้าถามผม ใส่ได้ครับ แต่หาเจ้าที่งานดีๆกับร้านที่ติดตั้งดีๆหน่อย
แต่ถ้ามีงบกับมีเวลาหน่อย ไปเข้าร้านทำเบาะทำแบบลอกเบาะผ้่าเก่าออก งานจะสวย ดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 23:31:15 »
เคยใช้เมื่อนานมาแล้วครับ ...

เอาสรุปเลย โดยส่วนตัวผมคิดว่ามันนั่งสบายดีนะ มันนุ่มถ้าตัวที่เราซื้อหนาพอ แต่นานๆไปเหมือนใยสังเคราะห์มันจะเสื่อมมันก็จะบางลง ตัวเบาะก็จะเริ่มเปี่ย คือถ้าชอบก็คงต้องเปลี่ยนบ่อย ..

และข้อเสียอย่างนึงที่ผมไม่ชอบคือ มันร้อนก้นและหลังครับ เหงื่อออก เพราะมันไม่ค่อยระบายความร้อนเท่าไรครับ นั่งนานๆนี่หลังเปียกอะ ...

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 08:54:36 »
เคยใส่กับรถคันแรกของตัวเองนานมากแล้วนะครับ
สรุป ไม่โอเค ต้องถอดทิ้ง ผมเอาไปเปลี่ยนเป้นหนังไปเลยจบกว่า ตอนนั้นอ่ะนะ
เดี๋ยวนี้ทำเบาะหนัง มันเลือกได้เลยเฉพาะจุดที่เรานั่งเราสัมผัส ก็เอาเป้นหนังแท้
จุดอื่นก็ใส่หนังเทียมไป ประหยัดกว่าเอาหนังล้วนไปได้เยอะแล้วจบกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 10:24:51 »
เคยใช้ แต่ผมอาจจะใช้ของไม่ดี ผมหลวม ขยับเรื่อยเลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 08:39:18 »
เคยใช้แบบ สวมด้านหน้า ไม่สวมทับแบบหุ้มทั้งเบาะนะครับ

คือมันถูก ง่ายไว แต่มันขยับบ่อย ต้องคอยจัดทรง และดูแปลกๆครับ
แนะนำไปร้านหุ้มเบาะทีเดียวจบกว่าครับ สวย กระชับ ดูดี
ตอนผมหุ้มได้โปร ร้าน ไอมูกิมา 5,900 บาท (ไม่แนะนำงาน 4,500 แบบเบาะแท็กซี่ครับ แข็งนั่งไม่สบาย)งานสวยถูกใจครับ ใช้จนกระทั่งขาย ไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ คิดอย่างเดียว รู้งี้ทำตั้งนานแล้ว ไม่น่าไม่เสียเงินซื้อเบาะแบบหุ้มมาเลย T^T

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 22:07:13 »
คล้ายๆท่านอื่นเลยครับ
ที่เจอคือมันไหล ไม่กระชับ รู้สึกว่านั่งไม่สบายเท่าไร
และฝั่งชิดประตูขาดง่าย เพราะมันเสียดสีเยอะ