ผู้เขียน หัวข้อ: นมค เหลือถ่ายจากรอบก่อน นำมาใช้รอบนี้  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออนไลน์ a@s

• Full Member
สอบถามครับ นมค เหลือถ่ายจากรอบก่อน ประมาณครึ่งลิตร เก็บใว้ครบปีละ
เดิมเปลี่ยนถ่ายใช้ 7.5 ว่าจะซื้อมาแค่ 7ลิตร แล้วเอาของเดิมเติมเพิ่ม แต่ลองหาดูตามอากู๋ ว่าเปิดฝาแล้วอายุเกิน6เดือนไม่ควรนำมาใช้ผสมของใหม่

แต่ผมก็มีคำถามในใจ ของใหม่ที่เราเติมไปมันก็ไปผสมกับน้ำมันเก่าที่เหลือในห้องเครื่อง แถมผ่านการใช้งานมาแล้วด้วย
มีสมาชิกท่านใด ทำแบบนี้บ้างครับ ทำแล้วความรู้สึกว่า นมค ใหม่ประสิทธิภาพมันดรอปลงไหม

ปล.เก็บรักษาอย่างดี ปิดฝาแน่น ซีลพลาสติกรอบฝาด้วย และอีกอย่างคือเสียดาย นมค ตัวนี้ราคาแรง (mobil 1 turbo 5w-40)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: นมค เหลือถ่ายจากรอบก่อน นำมาใช้รอบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 09:57:48 »
รถผมใช้ 4.3ลิตรโดยประมาณก็ต้องซื้อ ขวด4+1ลิตร ถ้ารอบต่อไปใช้น้ำมันเครื่องตัวเดิมผมก็เอาขวด1ลิตรที่เปิดแล้วมาใช้ครับ ไม่งั้นทิ้งก็เสียดายเปล่าเพราะ 1 ลิตรใช้ได้ตั้งสามรอบใช้รอบละ 300มล

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: นมค เหลือถ่ายจากรอบก่อน นำมาใช้รอบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:02:49 »
เปิดแล้วเก็บไว้ 2 ปีเอามาใช้ใหม่ก็ไม่รู้สึกครับ

ถ้าตามเงื่อนไขที่คุณบอกแล้วยังจับความรู้สึกได้ ผมว่าเก่งจัดๆๆๆๆๆๆเลยนะครับ

ที่กังวลกันก็เป็นเรื่องความชื้้น   แนะนำเก็บมัดใส่ถุงแล้วเอาตัวดูดความชื้นไว้ด้วยก็ได้ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:12:28 »
ส่วนตัวผมมองว่าได้นะครับ ปีนึงก็ได้ ถ้าเก็บอย่างดี ปิดฝาแน่น ไม่โดนแดด มันเสื่อมลงนิดเดียว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:14:04 »
pulsar เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ปีละครั้งๆนึง 4.5 ลิตร

เหลืออีก 0.5 ลิตร ปิดฝาสนิท แล้วก็เอามาเติมรอบหน้า ไม่เคยรู้สึกนะ

หรือ เต็มที่ ถ้า CRV ใช้น้ำมันรุ่นเดียวกัน ก็จะวนเอาของ pulsar ไปเติมให้ก่อน (มันจะเหลื่อมกัน 3 - 4 เดือน) แล้วค่อยเอาที่เหลือ CRV มารอใส่ pulsar

ออนไลน์ a@s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:14:20 »
เปิดแล้วเก็บไว้ 2 ปีเอามาใช้ใหม่ก็ไม่รู้สึกครับ

ถ้าตามเงื่อนไขที่คุณบอกแล้วยังจับความรู้สึกได้ ผมว่าเก่งจัดๆๆๆๆๆๆเลยนะครับ

ที่กังวลกันก็เป็นเรื่องความชื้้น   แนะนำเก็บมัดใส่ถุงแล้วเอาตัวดูดความชื้นไว้ด้วยก็ได้ครับ

ปกติเหลือผมจะเปลี่ยน สกู๊ปปี้ รอบนี้เสียดายผมเลยเก็บ ซีลพลาสติกเก็บใว้

ออฟไลน์ Tatt0021

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 10:42:32 »
จริงๆยังใช้ได้นะครับ แต่เป็นผม ผมซื้อใหม่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 13:47:32 »
ใช้ได้ครับ แต่เก็บไว้นานไม่ดี
ส่วนตัวถ้าไม่เกินปีผมก็เอามาใช้

แต่ส่วนมากผมซื้อน้ำมันไม่เกิน เช่นรถให้เติม 4.2 ก็ซื้อ4พอครับ แค่นี้ก็ maxเป๊ะแล้ว
ขาดนิดๆหน่อยๆไม่เป็นไร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 17:45:48 »
ถ้าเปิดแล้ว เก็บไม่ดี มันก็เสื่อมสภาพนะครับ ถ้าเติมแค่มันพร่อง หรือ อะไร พอได้

แต่ถ้าจะเติมแบบเยอะ หรือ แบบแบ่งครึ่งแกลลอนเติม อันนี้ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 18:08:00 »
ผมก็ทำแบบนี้เช่นกันครับ ถ้าน้ำมันเครื่องเหลือและเก็บมาแล้ว 3-4 เดือน แล้วเติมน้ำมันเครื่องใหม่ก็ไม่มีผลนะครับ ถ้าปิดฝาสนิทครับ

ออนไลน์ a@s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 18:10:29 »
ถ้าเปิดแล้ว เก็บไม่ดี มันก็เสื่อมสภาพนะครับ ถ้าเติมแค่มันพร่อง หรือ อะไร พอได้

แต่ถ้าจะเติมแบบเยอะ หรือ แบบแบ่งครึ่งแกลลอนเติม อันนี้ซื้อใหม่ดีกว่าครับ
เติม 0.5ลิตรครับ เก็บเข้าตู้เก็บของอย่างดีเลยครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2021, 20:45:27 »
ผมก็เอาน้ำมันเครื่องเหลือ ครั้งนึง 0.5-1 L มาใช้ในครั้งต่อไป เคยเก็บไว้ปีนึง 4 ลิตร  + ของใหม่ 3 ลิตรกว่า ก็ใช้งานปกติครับสำหรับดีเซล

โชคดีที่ที่บ้านมีเบนซิน หลายคคัน เลยเอามาเวียนใช้ แทบไม่มีเหลือตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 21:06:53 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 06:42:30 »
รถผมใช้ 4.3ลิตรโดยประมาณก็ต้องซื้อ ขวด4+1ลิตร ถ้ารอบต่อไปใช้น้ำมันเครื่องตัวเดิมผมก็เอาขวด1ลิตรที่เปิดแล้วมาใช้ครับ ไม่งั้นทิ้งก็เสียดายเปล่าเพราะ 1 ลิตรใช้ได้ตั้งสามรอบใช้รอบละ 300มล

เช่นกันเลยครับ ใช้ 4.3 lite รอบ1 สั้ง 5 Lite รอบ 2 รอบ 3 ก็สั่ง 4 Lite มาเปลี่ยนครับ..

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 19:15:28 »
ถ้าน้ำมันเครื่องเติมครั้งละ 4 ลิตร ถ้าเหลือน้ำมันเครื่องแค่ 3 ลิตร สามารถใช้งานต่อได้ครับ