ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง audi A5 coupe 40 Tfsi รถมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ  (อ่าน 2848 ครั้ง)

ออฟไลน์ achila6642

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง audi A5 coupe 40 Tfsi โฉมปัจจุบันรถมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ เท่าที่ได้ยินมาคันเร่งมันดีเลนิดนึงจริงไหมครับถ้าเทียบกับพวก bmw หรือ benz และมีปัญหาอื่นๆอะไรที่น่าหงุดหงิดเล็กน้อยๆหรือปัญหาใหญ่อะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Joebuchon

• Newbie
  • *
รุ่นนี้ คันเร่ง lag จริงครับ หรือเค้าเรียกว่า เทอร์โบ lag ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ปัญหาหนักๆ ผมยังไม่เคยได้ยินนะครับทั้งจากกาารใช้งานเอง และ คนในกลุ่มครับ

แต่ถ้าตัดประเด็นเรื่อง lag ไป คันนี้ ขับสนุกมากๆครับ ลืมไปเลยว่าเป็นรถขับหน้าครับ แต่อาจจะไม่เท่า ค่ายใบพัดไฟฟ้า นะครับ

ถ้ากำลังตัดสินใจ ไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับว่า ชอบ feeling แบบนี้ไหม เห็นว่าโควต้ารถปีนี้เหลือไม่มากแล้วครับ แล้วก็ปีหน้าจะปรับราคาเพิ่ม 100k ครับ ถ้าต้องการสีที่ต้องรอผลิต อาจจะได้เป็นราคาใหม่ แต่เป็นรุ่น my2022 ครับ จะได้มาตรวัดแบบเดียวกับ rs ครับ 
('06)  W221 S350L
('12)  F10 528i Msport
('17)  BMW X4 20d Msport
('21) Audi A5 Sportback 40TFSI

ออฟไลน์ achila6642

• Newbie
  • *
Lag แบบนี้มันรับได้ไหมครับ แล้วมันน่าหงุดหงิดมากไหมครับ  คือถึงว่าเป็นปัญหาเลยไหมครับ แล้วมันมีโอกาศที่จะแก้ไขได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2021, 14:40:10 โดย achila6642 »

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เคยขับอยู่  ผมว่าความแลคมันก็ปกติของรถรุ่นใหม่ๆ ที่เป็นเทอร์โบครับ

BMW ก็เป็นทั้งดีเซล เบนซินเทอร์โบ

แต่ถ้าถามผมว่า A5 กับ BMW อันไหนขับสนุกกว่า  ผมว่ามันอยู่ที่สไตล์

-ขับเร็ว ชอบมุดๆ แก้อาการหน่อยๆ  พยศเวลาเจอโค้งแล้วมาเร็วไป ไป BMW (ผมเคยเกือบหมุน DSC เตือน แล้วเบรคแรงมากๆ ตอนนั้นยัดโค้งที่ความเร็วเกือบร้อย)

-ขับเร็ว ชอบรถนิ่งสนิท ไม่พยศ พวงมาลัยมั่นคง แต่เหมือนจะไม่พลิ้วเท่า BMW ไป Audi

เครื่องกับเกียร์ผมว่าไม่ต่างกัน แต่ Audi ที่เป็นคลัทช์คู่ ผมให้มันตามเท้าดีกว่า BMW ครับ
แต่ถ้าเร่งสุดทั้งคู่ อัตราเร่งไม่ต่างกัน