ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไงเราก็จะไม่มีทางได้เห็นรถ EV ที่ราคาเริ่ม 5 แสนเกิดขึ้น  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ไม่น่าจะมีนะ 5แสน ถ้ามีก็แบบ คันเล็กมาก เล็กกว่า eco car นะแหละ ถึงจะได้ 
และอย่าเอารถไปเทียบกับมือถือหรือ สินค้าอิเล็กทรอนิกส์นะ คนละอย่างเลย รถไม่มีทางถูกลงมีแต่จะแพงขึ้น ต่อให้ราคาแบตเตอรี่ มอเตอร์ถูกลงก็ตาม
เพราะผู้ผลิตไม่อยากลดราคาลง แต่ใช้วิธีเพิ่มออฟชั่นมาแทนแล้วขายในราคาเท่าเดิมหรือแพงกว่า  ด
ลองย้อนดูราคารถใน10ปี ไม่มีรุ่นไหนราคาถูกลงเลย  ออฟชั่นก็เยอะกว่ารถเมื่อ10ปีที่แล้วนะ ไหนจะค่าเงินเฟ้ออีก 
ไม่มีทางที่รถจะตั้งราคาถูกลง

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ทุกวันนี้รถน้ำมัน อีโคคาร์บ้านๆ ยังหาตัวเริ่มต้นต่ำกว่า 5 แสนได้แค่ไม่กี่รุ่นเองครับ

แล้วรถไฟฟ้าแบบครบๆ คันใหญ่ๆใช้งานได้จริงใช้เทคโนโลยีใหม่ๆที่มีแต่คนอยากได้ จะขายถูกๆทำไมบริษัทรถไม่ใช่องค์กรการกุศลครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
อีกไม่นาน รถยนต์ไฟฟ้าสัญชาติไทย มาผลิตในไทย…..MINE SPA1 ราคาน่าจะประมาณ 8 แสนบาท วิ่งได้ประมาณ 450km ต่อการชาร์จครั้งเดียว

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
อีกไม่นาน รถยนต์ไฟฟ้าสัญชาติไทย มาผลิตในไทย…..MINE SPA1 ราคาน่าจะประมาณ 8 แสนบาท วิ่งได้ประมาณ 450km ต่อการชาร์จครั้งเดียว

ถ้า Mine SPA1 มาจำหน่ายในไทย คนไทยจะเข้าสู่ยุค EV เร็วขึ้น

ออฟไลน์ deertesla

ถ้า Mine SPA1 มาจำหน่ายในไทย คนไทยจะเข้าสู่ยุค EV เร็วขึ้น

หน้าตาไม่สวยแบบนี้น่าจะหาคนซื้อยากครับ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
จริงๆก็ขึ้นอยู่กับว่า 5-6 แสนของท่าน ต้องการคุณภาพระดับไหนอะนะ ถ้าไม่สนคุณภาพมันก็มีแล้ว ซื้อได้เลยตอนนี้

แต่ถ้าจะเอาคุณภาพแบบรถญี่ปุ่น มันต้องรออีกซักพักใหญ่ๆครับ เทคโนโลยีแบตมันค่อยๆลดราคา แล้วกว่ามันจะไหลลงมาถึงมือผู้บริโภคคือต้องรอรถอีก 2เจนรถเป็นอย่างน้อยแหละ

ออฟไลน์ Lammerison

ผมไม่เชื่อว่าถูกลง เต็มที่มีแต่ จ่ายราคาประมาณนี้ แต่ได้ของเยอะขึ้น ระยะทางวิ่งไกลชึ้น ระบบ autonomous drive ที่ีระดับสูงขึ้น

ออฟไลน์ mamaman

ยากครับ คนไทย รายได้ต่ำ
รถคือ ตัวบ่งบอกความรวย
ไม่มีใครอยากใช้รถยนต์สเปคต่ำครับ

5 แสนมีครับ แต่ก็ก็ไม่เห็นซื้อใช้กัน

อยากได้รถเท่ารถน้ำมัน ใน ราคา 5 แสนมันไม่มีทางครับ
ไปขับ มอไซด์ดีกว่า

ยังไง EV ต้นการผลิตก็แพงกว่าน้ำมัน หลักคือ
ราคา ชิ้นส่วน ต่อชิ้น ยกตัวอย่างนะครับ

รถ น้ำมัน ยอดขาย 10000 คันต่อปี ต้นทุน ลงทุนการผลิต ออกแบบ พัฒนา วิจัย 100,000,000 ได้ราคาขาย คำนวณ มั่ว ๆ ต่อ ปี  คันบะ 10,000
รถ EV ยอดขาย 1 % ของ IC = 100  รถน้ำมัน นทุน วัสดุออกแบบ วิจัย 50,000,000 ( ลดให้ 50% IC )  ได้ราคาขาย คำนวณ มั่ว ๆ ต่อ ปี  คันละ 500,000

พอมองภาพออกไหมครับ EV FAN ว่าทำไม Toyota เค้าไม่ทำ EV ขาย

ออฟไลน์ SM.

มี แต่ spec ต่ำคนไทยไม่ชอบ

คนไทยเป็นพวก ต้องการ spec สูงในราคาต่ำ ไม่ค่อยอยู่กับความเป็นจริงเท่าไหร่

ออฟไลน์ Akrachai

คนไทยมันรสนิยมสูง แต่อยากได้ของถูกและดี พอไม่ดีก็ไปบ่นว่าผลิตออกมาได้ยังไง  5 แสนอะมันมีแล้วแต่คุณจะซื้อไหมคันนิดเดียว ตั้ง5แสนแหนะ!!! เห็นมะผมบอกแล้วคนไทยอยากได้ของถูกแต่ดีมัวแต่โทษนู้นโทษนี้ ผมคนนึงละที่ราคา good cat ออกมาประมาณนี้ถือว่าตามที่คิด เพราะคิดว่าว่าตัว top ประมาณ 1.1-1.2 + -

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
มีสิ พอที่ชาร์จมันกระจายตัวเยอะ รถก็ไม่จำเป็นต้องมีแบตเยอะ อาจจะพอแค่ 200-300 กม.ก็เหลือๆ ส่วนราคาพอรถยุโรปได้ ลดภาษีนำเข้า 0% เหมือนรถจีน การแข่งขันเรื่องราคาก็เกิด รถไทยก็มีโอกาศเกิดเพราะรถไฟฟ้ามันไม่ซับซ้อนเหมือนรถน้ำมัน เลือกซื้อโมดูลกับซอฟท์แวร์มาใช้ได้ อีกหน่อยก็เหมือนประกอบคอมพิวเตอร์ มีขายตามร้านทั่วไปเพราะบำรุงรักษาง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คุณลืม FOMM ONE ไปแล้วเหรอครับ

เมื่อถึงยุค EV เต็มตัวจริงๆ มันจะถูกกว่ารถเครื่องยนต์ ICE แน่นอนครับ

ถ้าแบรนด์ญี่ปุ่น คือว่า EV คงไม่ได้ถูกกว่า ICE มากเท่าไหร่ ใน seg เดียวกัน อาจจะถูกกว่า 5-10%

แต่ถ้าแบรด์จีนเอง คิดว่า จะถูกลงได้มากกว่าปัจจุบันนี้พอสมควร

ออฟไลน์ alpha14

5แสนคงยาก   8แสนเมื่อไหร่ค่อยมอง ;D

ออนไลน์ Symphonic

EV 5 แสน   ราคานี้ไม่รวมแบตรึเปล่าครับ

ลองเช็คดูนะครับว่ารถ EV ที่ขายกันอยู่ปัจจุบัน
ถ้าต้องเปลี่ยนแบต ราคามันอยู่ที่เท่าไหร่

ปล. น่าแปลกที่ไม่มีใครพูดถึงราคาแบต EV กันเลย
ทั้งๆ ที่ ตอนรถไฮบริดมา ทุกคนท่องจำกันว่า
แบตลูกนึงเป็นแสน ใช้ 5 ปีเสื่อม อ่ะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ขึ้นอยู่กับราคาแบตเตอรี่ li LFP 100kWh 1แพ็ค ราคา ไม่ถึง 1 แสนบาทไทย ก็น่าจะได้เห็นราคารถ BEV ในราคานั้นได้