ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นนิดหน่อยย ไม่มาม่านะครับ อิ่มแล้ว  (อ่าน 5043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
บ่นนิดหน่อยย ไม่มาม่านะครับ อิ่มแล้ว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 20:36:24 »
ไม่ทราบว่ามีท่านใดเป็นมั่งครับ รู้สึกเบื่อพวกแช่ขวายาวๆ กับ พวกไม่เปิดไฟเลี้ยวมั่งครับ
ปล.แต่ก็ขับสนุก เพลินๆ ดีนะ 555

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: บ่นนิดหน่อยย ไม่มาม่านะครับ อิ่มแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 20:49:58 »
เจอบ่อยครับ โดยเฉพาะพวกกะบะคอก

บางคันแล้วใหญ่ แซงซ้ายแล้วเหยียบคันเร่งสู้ พวกประสาnIIดก ท้ายสุดก็ต้องแข่งกัน ทีงี้ขับเร็วเป็น ไม่แช่ขวาซะงั้น

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: บ่นนิดหน่อยย ไม่มาม่านะครับ อิ่มแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:02:43 »
เบื่อพวกขับเบรค ขับเบรค เปลี่ยนเลนไปเปลี่ยนเลนมา มากกว่าครับ กับพวกใช้ความเร็วต่ำ กลางถนน

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:03:30 »
ผมขับเส้นมิตรภาพประจำ ตอนนี้ เป็นแบบนี้ครับ
- รถบรรทุกช้ามาก อยู่เลนซ้ายสุด
- รถบรรทุกที่ไวหน่อย ขับเลนกลางแช่ บางทีก็ขวาเพื่อแซง
- รถคอกแช่ขวาสุด ไม่สนใจว่าใครจะตบไฟใส่ จะแซงต้องซ้ายเท่านั้น และอย่าลืมเลนกลางมีรถบรรทุกกับรถที่ขับช้าอยู่
ทีนี้ มาดูรถส่วนบุคคลทั่วไปอย่างผม คือผมโดนกล้องความเร็วจับบ่อยครั้ง จึงต้องใช้ความเร็วประมาณ 100 ทีนี้ พอเข้าเลนขวา กำลังจะแซงเลนกลางแล้วตบเข้ากลาง ดันมีรถเลนขวาที่มาเร็วมากจี้ตูด ตบไฟสูงใส่ โดยไม่ดูเลยว่าเลนกลางมันเข้าไม่ได้ กำลังจะแซง ไม่ถึง 10 วิ ก็พ้นแล้ว พอหลบเข้ากลาง บีบแตรใส่ผม เจอประจำ!!!!!! สรุป วิ่งขวา แซงซ้าย ถนนเมืองไทย

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:19:21 »
ผมขับเส้นมิตรภาพประจำ ตอนนี้ เป็นแบบนี้ครับ
- รถบรรทุกช้ามาก อยู่เลนซ้ายสุด
- รถบรรทุกที่ไวหน่อย ขับเลนกลางแช่ บางทีก็ขวาเพื่อแซง
- รถคอกแช่ขวาสุด ไม่สนใจว่าใครจะตบไฟใส่ จะแซงต้องซ้ายเท่านั้น และอย่าลืมเลนกลางมีรถบรรทุกกับรถที่ขับช้าอยู่
ทีนี้ มาดูรถส่วนบุคคลทั่วไปอย่างผม คือผมโดนกล้องความเร็วจับบ่อยครั้ง จึงต้องใช้ความเร็วประมาณ 100 ทีนี้ พอเข้าเลนขวา กำลังจะแซงเลนกลางแล้วตบเข้ากลาง ดันมีรถเลนขวาที่มาเร็วมากจี้ตูด ตบไฟสูงใส่ โดยไม่ดูเลยว่าเลนกลางมันเข้าไม่ได้ กำลังจะแซง ไม่ถึง 10 วิ ก็พ้นแล้ว พอหลบเข้ากลาง บีบแตรใส่ผม เจอประจำ!!!!!! สรุป วิ่งขวา แซงซ้าย ถนนเมืองไทย
ยินดีต้อนรับสู่มิตรภาพ สมชื่อครับ พึ่งกลับในเมืองโคราช ปาดยาวๆเลยครับ แซงซ้ายกันปายย 555 แต่เปิดไฟเลี้ยวทุกช็อตนะ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:26:25 »
เจอทุกวันครับ หนักหน่อยก็พอจะแซงก็เร่งสู้ พอเห็นเรากดเยอะกว่าก็จะถอนแล้วไปแช่ขวาเอื่อยๆต่อไป
ส่วนไม่เปิดไฟเลี้ยวเจอแทบทุกครั้ง ที่ขับรถ
หลังๆผมเลิกคิดและใครจะทำอะไรก็ทำ ของแบบนี้สอนใครไม่ได้ เราไปสั่งสอนเขาเขาก็ไม่รับอยู่ดี
ถ้ามีโอกาสเลือกเดินทางไกลยาวๆจะขับกลางคืนเป็นหลัก รู้สึกว่ารถบนถนนเป็นมืออาชีพกว่ารถที่ขับช่วงกลางวันครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:28:11 »
เจอทุกวัน หัวร้อนทุกวัน ปาดพวกมันทุกวันครับ

พวก "มัน"

ลองนึกภาพไม่มีแช่ขวา คงไม่มีไอบ้าที่ไหน ไปมุดอยู่เลนซ้าย.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:31:17 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 21:28:52 »
ผมเจอล่าสุดเมื่อเช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา มอเตอร์เวย์ 7 มุ่งหน้าพัทยา กองทัพซุปเปอร์คาร์ขับปาดไปปาดมาในสภาพการจราจรที่ไม่คล่องตัวมากนัก

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 22:03:48 »
เจอทุกวันครับ หนักหน่อยก็พอจะแซงก็เร่งสู้ พอเห็นเรากดเยอะกว่าก็จะถอนแล้วไปแช่ขวาเอื่อยๆต่อไป
ส่วนไม่เปิดไฟเลี้ยวเจอแทบทุกครั้ง ที่ขับรถ
หลังๆผมเลิกคิดและใครจะทำอะไรก็ทำ ของแบบนี้สอนใครไม่ได้ เราไปสั่งสอนเขาเขาก็ไม่รับอยู่ดี
ถ้ามีโอกาสเลือกเดินทางไกลยาวๆจะขับกลางคืนเป็นหลัก รู้สึกว่ารถบนถนนเป็นมืออาชีพกว่ารถที่ขับช่วงกลางวันครับ

นึกว่าผมจะโดนคนเดียว   พวกบ้าแช่ขวา พอจะแซงเร่งแข่ง
รำคาญพวกนี้มาก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 22:14:00 »
ช้าแช่ขวา ถนนต่างจังหวัด ไม่น่าโมโหเท่าบนทางด่วนครับ ...

รถติดยาวมาก เฉลี่ยความเร็ว 40-50 กม/ช.ม. พอขับตามๆกันไป ก็พบว่าที่รถติด คือมีรถช้าวิ่งแช่ขวา บนทางด่วน ...

โคตรน่าโมโหอะครับ 

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 22:45:39 »
นอกจากแช่ขวา และเวลาเปิดไฟดันเร่งมาเพื่อไม่ให้ แต่สิ่งที่น่าเบื่อที่สุดคือ เวลาผมเปิดไฟแล้วก็ขับแช่ความเร็วเท่าเดิม (ขนานกับรถผมตรงประตูหลัง) สุดท้ายผมต้องเบรกถึงจะเปลี่ยนเลนไปตามหลังคันนั้นได้

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 23:33:34 »
เบื่อสุดๆ ขับทางหลวงออกต่างจังหวัดสมัยนี้ ใช้รถพวงมาลัยซ้ายน่าจะขับง่ายดีนะครับ ต้องแซงซ้ายตลอดทาง

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 23:44:04 »

ข้อสุดท้าย แปลว่าอาจจะต้องเร่งความเร็วขึ้นหน่อย ตอนออกมาเลนขวาไหมคะ
เพราะว่าถ้าโดนจี้ตูด ตบไฟใส่หลายรอบ ความเร็วที่ใช้แซง อาจจะใกล้กับรถเลนกลางไป

ช่วงนี้เราใช้เส้นบูรพาวิถีกับมอเตอร์เวย์บ่อย เจอปัญหานี้บ่อยมากเลย แต่เป็นอีกด้านนึงนะคะ
แซงรถเลนกลาง (วิ่ง 90 กม/ชม) ด้วยความเร็ว 95-100 กม/ชม แบบนี้
เราที่ใช้ความเร็วมา ก็ต้องมาเบรคเสียจังหวะ แล้วต้องมาทำความเร็วใหม่อีก

วิ่งความเร็วใกล้ๆกัน ก็ไม่ได้ผิด แต่อย่างน้อยตอนจะแซง ก็อยากให้เร่งกันอีกนิดนึงค่า
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 00:07:47 »
เบื่อครับ พวกแช่ขวา ถ้ารีบเราก็แซงซ้ายเอา ไปเรื่อยๆครับ  ถ้าหัวร้อนกับพวกนี้มีแต่เสียเวลาเองครับ ถ้าไม่รีบก็ตามไปเรื่อๆย มีจังหวะก็แซงครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 00:40:34 »
ช้าแช่ขวาเจอจนเบื่อ
บางทีพอเปลี่ยนเลนจะแซงซ้าย มันก็เปลี่ยนมาซ้าย แล้วผมก็ต้องกลับเลนขวาแล้วแซง

แล้วจากที่ผมสังเกต พวกช้าแช่ขวาหลายๆคันจะเป็นพวกแทรกคอสะพานด้วย
หรือถ้าวิ่งจนเลนขวารถติด เขาก็จะเปลี่ยนไปวิ่งแทรกไหล่ทางด้านซ้ายแทน

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 03:41:43 »
สิ่งที่น่ารำคาญอันดับ
1.ขับๆเบรกๆตลอดทางคนขับตามหลังสับสนมันเบรกทำไมวะ เพราะว่า
   1.1คุณขับจี้ชิดคันหน้าเกินไปพยายามจี้ให้เขาหลบเพราะคิดว่าเขาแช่ขวา แต่เขาก็หลบให้ไม่ได้รถมันเยอะต้องขับเป็นขบวน ต่อให้เขาหลบให้ก็ต้องมีรถอีกเป็นสิบๆคันหลบให้คุณคันเดียวเหรอ
   1.2หลอน ขับไม่เก่ง ประสาทแดก เจอสะพานเบรกเจอโค้งนิดหน่อยเบรกสะดุดหลุมนิดหน่อยเบรกหรือไม่ก็ขับไปเล่นโทรศัพท์ไปเบรก ขับๆเบรกแต่ข้างหน้าเหลือที่ตีกอล์ฟได้เลย
2.ช้าแช่ขวาอันนี้ไม่ใช่ปัญหามากเพราะแซงเอาเองได้ แต่จะรำคาญพวกประสาทแดกพอจะแซงเร่งคันเร่งไม่ให้แซงให้เราแซงยากกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2021, 03:45:32 โดย eaklego »

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 06:40:23 »
ผมขำๆ ตรงที่ว่า วิ่งไปจังหวัดอื่นจะเจอกระบะคอกช้าแช่ขวาบ่อยๆ

แต่พอเข้าเขตนครปฐมเท่านั้นแหละ ยังกับติดไนตรัสเลย  8) ::) ::)

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 06:46:08 »
สมัยก่อนก็เบื่อนะครับ ตอนนี้แก่แล้ว ปลงแล้ว เจอแช่ขวา เราก็แซงซ้ายไปซะ วิ่งเลนกลางยาวๆ

ใครเร็วกว่า อยากแซงก็แซงไป ไม่ว่ากัน เลิกเบื่อ เลิกรำคาญแล้วครับ

ออฟไลน์ PetchPP

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 06:51:39 »
ไอ้พวกแช่ขวาแต่พอจะโดนแซงแล้วเหยียบคันเร่งสู้ไม่เห็นมีแรงจริงซักคัน
อยากจะเปิดกระจกไปถามว่านี่เร่งแล้วหรอ หุหุ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 07:04:24 »
ถ้าผมเป็นรมต.คมนาคม
ผมจะแก้กม.จราจรเพื่อให้คนไทยมีระเบียบวินัยมากขึ้น

จริงๆการขับแช่ขวายังเป็นปัญหาน้อยกว่า การขับวัดหรรมกันอยู่ เพราะคันหลังจะไม่สามารถไปไหนได้เลย

ผมจะออกกม.ห้ามโดนแซงซ้ายครับ

ยกตย. ในมอเตอร์เวย์ ที่ไม่มีจุดกลับรถ หรือบนถนนหลวง บนทางด่วน ก็จัดให้มีเขตห้ามโดนแซงซ้าย

สมมติคนโดนแซงซ้ายเสียค่าปรับ 100 คนแจ้งจับจะได้ 10%

ปัจจุบันมีกล้องบันทึกที่มี gps บอกได้แล้ว ถ้าสามารถแซงซ้ายโดยที่ไม่เกินความเร็วตามที่กม.กำหนด ก็ได้ส่วนแบ่งไป

ผมรับรองเลยว่า ถนนจะเป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นทันตาเห็น

จะไม่มีการขับแช่แน่นอน ทุกคนจะต้องรักษาด้านซ้ายของตัวเองไม่ให้โดนแซง ดังนั้น คนขับช้าจะอยู่ซ้ายสุด และก็จะแซงขวามเป็นสเต็ปๆกันไป

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 08:31:59 »
- ช้าแช่ขวา .. จะรำคาญแค่ ข้างหน้าโล่งเลย พวกดันตีคู่ กับ เลนซ้าย อันนี้จะหงุดหงิด แต่นอกนั้น ถ้าไม่ได้ช้า แบบ วิ่ง 60 ขวาสุด บนทางหลวงระหว่างจังหวัด อันนี้เฉยๆ จังหวะได้ก็แซง เลิกห้าวมานานละ (สมัยห้าวๆ นี่ แซงได้ ตบลงข้างทางนะ)

- ยอมรับว่า บนถนน ตจว บางเส้น ก็แช่ ครับ แต่แช่ 100 - 110 นะ เพราะวิ่งประจำ เลนซ้ายมันพังไง หักลงไป ช่วงล่างก็พัง หรือ อย่างช่วง แยก complex ฉะเชิงเทรา ถึง บ้านโพธิ์ เลนซ้ายพังหมด เลนขวาก็หลุมเยอะ ผมช้าเลย 40 แค่นั้น แล้วเบรคทุกหลุมด้วย ก็จะเจอพวกห้าวๆมาจี้ อันนี้ก็ไม่หลบครับ เก่งจริงก็แซงไป ผมหลบนี่ .. ใครจ่ายค่าซ่อมช่วงล่างให้ผมล่ะ ?

- อีกอันที่เจอ ก็คือ ถ้าขับ CR-V ไม่ค่อยมีใครจะมายุ่งสักเท่าไหร่ / ขับ pulsar ก็ไม่มีอะไร ... หรือ ถ้ามี กดคันเร่งทีเดียวก็หายละ / แต่ถ้า City เนี่ย พวกมายุ่งเยอะ โดยเฉพาะกระบะ / PPV เร่งปิด, ไล่จี้ แปลกดีเหมือนกัน

- พวกเบรคบ่อยก็น่ารำคาญ ไม่ได้จี้นะ ทิ้งห่าง พอเค้าเบรค เราไม่เบรค ก็กลายเป็นเราไปจี้เค้าอีก สุดท้ายก็ต้องเบรคอยู่ดี ถ้าแซงได้ก็จบ แต่ถ้าแซงไม่ได้ ต้องขับตามนี่หงุดหงิดสุดๆ ... จะหงุดหงิดยิ่งกว่า ถ้าเจอเคสนี้บนทาง 2 เลนสวน ตจว เจอโค้งก็เบรค เจอสะพานก็เบรค มันจะเบรคทำไมฟะ !!!

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 08:38:09 »
เบื่อสุดๆ ขับทางหลวงออกต่างจังหวัดสมัยนี้ ใช้รถพวงมาลัยซ้ายน่าจะขับง่ายดีนะครับ ต้องแซงซ้ายตลอดทาง

คิดเหมือนผมเลยครับ หารถพวงมาลัยซ้ายมาขับ 55555555

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:01:55 »
ให้ทาง = เพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:16:31 »
เจอบ่อยครับ ทำใจครับ เปิดเพลงฟัง เร่งแซงฟังเสียงเครื่องเสียงท่อรถตัวเองเวลามันคำราม เอาแรงม้าออกมาใช้ตอนแซง
หัวเสียไปก็เท่านั้น หาทางแซงกดยาวๆให้ขาด จะได้ไม่ต้องเจอกันอีก ทำแบบนี้ไปเรื่อยจนถึงที่หมายครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:16:41 »
เจอแช่ขวาตจว แล้วถนนโล่งๆผมไม่ซี แซงซ้ายได้  แต่พวกแช่แล้วรถติดยาว ซ้ายไปไม่ได้ติดสิบล้อ นี่น่าหงุดหงิด อยากถามว่าคนพวกนี้มันคิดอะไรอยู่ เขาไม่รู้สึกรู้สาไรเลยเหรอ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:26:47 »
ส่วนมาก รถขนของ มนุษย์ ป้า ลุง แต่ชอบรถไทยรัฐนะ แช่ขวายาวๆแต่ 180 อัพ :)

ออนไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:33:00 »
เบื่อครับ เจอทุกวัน รำคาญมาก แต่เราต้องอยู่กับมันให้ได้ เพราะเป็นสามัญสำนึก

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:40:39 »
ขอถามความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆในนี้เลยละกันไม่รู้เราขับรถแบบนี้จะมีคนบ่นตามหลังไหม

ปกติที่ขับจะอยู่เลนที่ 2 ตลอด (เลน 1 คือขวาสุด) ไม่ว่าถนนจะมีกี่เลนก็จะอยู่เลนที่ 2 เวลาขับเราจะไม่แช่เลนขวาสุดเอาไว้แซงอย่างเดียว แซงเสร็จก็เข้ากลับมาเลน 2 เหมือนเดิม ทำแบบนี้ทุกครั้ง (ถ้าคนขับตามเห็นคงจะเห็นรถแบบ ออก เข้า ออก เข้า) ในกรณีที่มีรถตามหลังเวลาแซงในช่องเลนที่ 1 ก็จะเติมคันเร่งเพื่อจะรีบแซงจะได้ไม่เป็นภาระรถที่ตามมา จากนั้นก็จะเข้ากลับเลนที่ 2 เหมือนเดิม เป็นคนขับรถเร็วนะ 100 อัพตลอดแต่ก็ไม่เคยแช่ขวาเลย จะมีแช่ขวาก็ต่อเมื่อเลน 2 ทางไม่ดีแล้วไม่มีทางให้ไปแล้วก็จะขอแช่ขวาจนกว่าจะเจอทางที่ดีก็จะกลับเข้าเลน 2 ตามเดิม แล้วเวลาขับรถจะเว่นจากคันหน้า 1-2 เมตรเสมอไม่ว่าจะขับเร็วแค่ไหน น่าจะทำจนเป็นนิสัยไปแล้วละ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 11:22:33 »
เจอประจำ พอจะแซงมัน ดันเร่งเครื่องเป็นซะงั้น

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 12:02:51 »
เจอแช่ขวา ผมมุดอย่างเดียว มีกี่เลนมุดหมด (แต่ไม่ลงไหล่ทาง) ไม่จี้ ไม่เปิดไฟสูง ไม่บีบแตร ขี้เกียจหัวร้อน คนจะหลบเค้าหลบเองไม่ต้องให้เตือน

ปกติขับเลนกลาง หรือ เลน 2 จากซ้ายถ้ามี 4 เลน เพราะขับแค่ 100 เดียว แต่ตอนมุดเคยไป 130 - 140 !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2021, 12:06:24 โดย Nuiiii »