ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามความเห็น แนวโน้ม Mazda 3 Minorchange ในไทยครับ  (อ่าน 2294 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopman007

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รบกวนสอบถาม แนวโน้ม Mazda 3 Minorchange ในไทยครับ
ตามความคิดและการคาดเดาของสมาชิกพี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้ คิดว่า แนวโน้มน่าจะ MC เมื่อไรครับ ในไทยครับ
และคาดเดาว่า จะมีการเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ จากการคาดเดาของสมาชิกในเว็บบอร์ดนี้ครับ

พอดีผมลังเลว่าจะออกช่วงปลายปีนี้ อีกใจก็อยากรอ MC 
แต่แอบกลับว่า กว่า MC จะมา จะนานอีกหลายเดือนครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามความเห็น แนวโน้ม Mazda 3 Minorchange ในไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:27:56 »
ไม่ชัวร์นะครับ แต่คิดว่าน่าจะมีการปรับออฟชั่นในปลายปีหน้าครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ขนาด CX5 ยังไม่ยอมเปลี่ยนไป MC เลย

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: รบกวนสอบถามความเห็น แนวโน้ม Mazda 3 Minorchange ในไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:50:56 »
ปีหน้าแนวโน้มจะมี eSkyactiv-G 2.0 + M Hybrid มาลงในไทยครับ
แต่ยังไม่รู้ว่าจะเป็นช่วงไหนของปี

ส่วน mc ตอนนี้มีเอกสารญี่ปุ่นหลุดออกมานิดหน่อยแล้ว
กับไฟเลี้ยวที่จะเปลี่ยนเป็นแบบหน่วงกระพริบเหมือนของ CX-30
แต่ยังไม่เห็นหน้า และไฟท้ายยังเหมือนเดิม
ไม่รู้จะมาพร้อมกันเลยมั้ยสำหรับไทย

ซื้อช่วงปลายปี ถ้าได้ส่วนลดเพิ่มจากตอนนี้อีกหน่อย ก็จัดได้ครับไม่ต้องรอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 10:45:17 »
สำหรับเจ้าสาม ถ้า MC อยากให้เปลี่ยนจอเป็นทัชสกรีนตริงๆไปเลย ไม่ใช่มาหมุนมือแบบนั้น มันใช้ยากและน่ารำคาญ และนี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่มันขายออกยากเพราะคนหลายคนไม่ชอบตรงนี้

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 11:37:50 »
สำหรับเจ้าสาม ถ้า MC อยากให้เปลี่ยนจอเป็นทัชสกรีนตริงๆไปเลย ไม่ใช่มาหมุนมือแบบนั้น มันใช้ยากและน่ารำคาญ และนี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่มันขายออกยากเพราะคนหลายคนไม่ชอบตรงนี้

ผมใช้รุ่นปัจจุบันอยู่ ผมกลับเห็นต่างว่า ตำแหน่งที่นั่ง และ จอ มันห่างไกลกันเกินจะสัมผัสได้สะดวกในขณะขับ เพราะต้องโน้มตัวไปข้างหน้าเยอะมาก ใช้ปุ่มคอนโทรลสะดวกกว่ามากครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 13:20:18 »
ตัวเดิมที่เป็นทัช ถ้ารถวิ่งก็ใช้ทัชไม่ได้นะครับ
เหมือน คห.บน ผมใช้ 2 ที่เป็นจอทัช ถ้าไม่ได้ป้อนข้อมูลอะไรอย่างสถานที่ navi ที่ต้องป้อนเป็นคำ ใช้มือหมุนคอนโทรลสะดวกกว่ามากครับ ต่อให้ทัชได้ตอนรถวิ่งก็อันตรายอยู่ดี ใช้มือหมุนปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำถ้าชิน ... ในยุคที่ไม่มีเนวีในรถแล้วแทบไม่มีข้อมูลให้ป้อนเยอะๆ แล้ว กดgoogle map กันหมด
และ 3 ตัวใหม่ จออยู่ไกลมือกว่าเดิม ให้ทัชได้ก็ไม่สะดวกอยู่ดี
และผมไม่เชื่อว่า มันขายออกยากเพราะเรื่องจอทัชเล็กๆ นี่นะ มาสด้ามีเรื่องให้ขายไม่ออกตั้งเยอะ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 18:15:06 »
น่าจะปีหน้าที่ญี่ปุ่นก่อนครับ Mazda3 Minorchange ในไทยมาแน่นอนปลายปี 2022 พร้อมขุมพลัง Hybrid  e-Skyactiv-G

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 18:41:17 »

ผมใช้รุ่นปัจจุบันอยู่ ผมกลับเห็นต่างว่า ตำแหน่งที่นั่ง และ จอ มันห่างไกลกันเกินจะสัมผัสได้สะดวกในขณะขับ เพราะต้องโน้มตัวไปข้างหน้าเยอะมาก ใช้ปุ่มคอนโทรลสะดวกกว่ามากครับ

ถ้าเป็นผม คงซื้อแบบที่ใช้คำสั่งเสียงกับใช้ปุ่มกดตรงพวงมาลัยแทนมากกว่า มันสะดวกกว่าจอสัมผัสเยอะมาก แล้วก็อยากให้ยังคงปุ่มหลักในรถอยู่ ไม่ใช่ว่าย้ายไปบนจออย่างเดียว จอพังทีใช้งานอะไรไม่ได้เลย

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 20:15:12 »
น่าจะปีหน้าที่ญี่ปุ่นก่อนครับ Mazda3 Minorchange ในไทยมาแน่นอนปลายปี 2022 พร้อมขุมพลัง Hybrid  e-Skyactiv-G

แต่ที่แน่ๆก็คือ option ระดับรถยุโรปเลยครับพี่