ผู้เขียน หัวข้อ: E85เติมปั๊มเขียวหรือปั๊มฟ้าดีครับ รู้สึกแตกต่างกันไหมครับ  (อ่าน 2339 ครั้ง)

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
ผมลองสลับไปสับมาอยู่พักนึง
ความรู้สึกที่ได้คือ
ฟ้าหมดไวกว่า
ฟ้าเครื่องเดินsmoothกว่า
แต่ฟ้าแรงไม่เท่า
ขอความคิดเห็นของท่านอื่นหน่อยครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
เรื่องแรงยกให้ค่ายเขียว อ้อกลิ่นท่อจะหอมกว่าด้วย 

ออฟไลน์ AkE

บางจากครับ ผมเติมแล้วดีกว่าเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมลองสลับไปสับมาอยู่พักนึง
ความรู้สึกที่ได้คือ
ฟ้าหมดไวกว่า
ฟ้าเครื่องเดินsmoothกว่า
แต่ฟ้าแรงไม่เท่า
ขอความคิดเห็นของท่านอื่นหน่อยครับ

ผมใช้ E20 เคยเทียบกัน เรื่องแรงกับหมดไวของฟ้า ผมเห็นด้วยครับ ส่วนเรื่องเครื่อง Smooth อันนี้ผมไม่ค่อยรู้สึกนะ

ผมเลยเลือกเติมปั๊มเขียวเป็นหลักครับ ส่วนปั๊มฟ้า ส่วนใหญ่เติมเวลาไปต่างจังหวัด แล้วหาปั๊มเขียวไม่ได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าก่อนที่ฟ้าปรับสูตรล่าสุด เขียวนำกว่านิดๆ พอฟ้าปรับสูตรใหม่ ก็พอๆ กันทั้งสองเจ้าครับ
เรื่องกินน้ำมันปั้มฟ้ารถผมจะราวๆ 520+- แต่ปั้มเขียวจะประมาณ 550+- ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ
แต่ช่วงหลังผมเติมปั้มเขียวมากกว่าครับ แต่ถ้านับจำนวนตั้งแต่ใช้คันนี้มาจะเติมฟ้าเสียส่วนใหญ่ครับ

ออนไลน์ apinui

คือ บอกยี่ห้อกันตรงๆไปเลยเถอะครับ

ผมเติม E85 มาตลอด 2 ปี วิ่งทั้งทางใกล้ทางไกลมาตลอด 2 ปี

สรุปสำหรับผมเองคือ บางจาก วิ่งได้ไกลกว่า ปตท ครับ ...

เรื่องความแรงผมว่าไม่ต่าง แต่ระยะทางต่างแน่ ...

และที่สำคัญเติมบางจาก 700 บาท ได้น้ำ 1 ขวดแถมสะสมแต้ม the onecard ได้อีก เติมปตท ไม่ได้อะไรเลย ... ได้แต่แต้มบลูการ์ด ซึ่งไม่รู้ต้องเติมเท่าไรกว่าจะได้กาแฟฟรีสักแก้ว ..

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ผมเติม Gasohol95
ถ้าเลือกได้เข้าแต่เขียวครับ แรงกว่า วิ่งได้ไกลกว่า
สำหรับผม สีฟ้าวิ่งสู้เขียวไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

จากที่ลองใช้เอง เติมเต็มถังสลับกันไปมา ไม่ต่ำกว่ายี่ห้อละ 10ถัง 

เขียวได้ระยะมากกว่าจริงๆ กับตอนออกตัว  รถพุ่งมากกว่าเเบบพอรู้สึก

ออฟไลน์ sukhontha

อี 85  อี 20 ผมก็เขียวครับ 

ส่วน lpg   ใช้ฟ้า กับ ลูกโลก...

ออฟไลน์ Sacrifice

E85 ผมเติมบางจากตลอด เลยเทียบไม่ได้  เคยหาปั๊มไม่ได้จริงๆ เคยครั้งเดียวเองผมต้องเติม ptt เท่าที่จำได้ก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ mongolias

E85 ผมไม่แน่ใจ
แต่ E20 บางจาก ผมรู้สึกว่ารถมันพุ่ง+ ประหยัดมากกว่า ปตท ครับ
E20 ผมว่าบางจากจะพอๆกับเอสโซ่ครับ

ออฟไลน์ alpha14

สำหรับแต้มpttที่ใช้แลกกาแฟ1แก้วจะอยู่ที่250แต้ม หรือเติมน้ำมัน 2500บาท ผมสะดวกเติมe85ของptt เพราะอยู่อยู่เส้นทางทำงานไปกลับ ก็รู้สึกว่าขีดลดเร็วอยู่แต่ก็คิดว่ารถผมมันซดอยู่แล้ว นานมาแล้วไม่เคยไปเติมbg กับpt เพราะอยู่นอกเส้นทางก็เลยไม่เคยได้เปรียบเทียบ เห็นเพื่อน สมช.พูดแล้วก็อยากลองดูเหมือนกัน จะลองเปรียมเทียบดู

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
เขียวครับ เคยลองปั้มฟ้า อืดดดสุดๆ ไม่รู้ว่าทำยังไงให้น้ำมันเบนซินเกือบทุกชนิดแตกต่างแบบนี้ได้ ประมาณว่าถ้าเลือกได้ไม่เติมครับ

ออฟไลน์ ismael

ไม่มีม้านะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ IS2000

คุยกับจูนเนอร์รถแรงๆที่จูนวิ่ง e85 เพียวๆแล้วแกบอกว่าบางจากม้าเยอะกว่าพอควรเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ plus

e85 เขียววิ่งกว่ากินน้อยกว่า  ครับ  เขียว 500 โล  ฟ้า450 โล   เติมฟ้า เครื่องจะเร่งไม่ค่อยขึ้นเลย   รอบจะไม่ค่อยsmooth
หมายเหตุ  รถจูน e85  มา เครื่อง l15a7 หัวฉีด k20

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
ผมขับไม่เน้นใช้ความเร็วมากเพราะส่วนใหญ่จะเจอรถติดเลยเน้นเติมของปั๊มฟ้า แล้วสะสมแต้มไปแลกกาแฟ มากกว่า
ส่วนปั๊มเขียว ก็มีเติมบ้างบางโอกาสแต่ผมก็รู้สึกว่าความแรงประหยัดไม่ได้ต่างกันมาก จึงเน้นสะดวกเอามากกว่าครับ

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
มีใครไม่รู้สึกถึงความต่างแบบผมบ้างมั้ยครับ เติมมาทุกปั๊มลูกไฟ ใบไม้ เสือ หอย แต่จับความแตกต่างไม่ได้เลย :'(

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมเติม E20 แล้ว มันจะระเหยช้าและหมดช้ากว่า E85 แม้ว่าราคา E20 จะแพงกว่า E85 ก็ตาม (ขึ้นอยู่กับปริมาณแอลกอฮอล์และเอทานอลในน้ำมัน)

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
ผมเติมปั๊มฟ้าตลอด ปกตินะครับ ไมไ่ด้รู้สึกว่าน้ำมันหมดเร็วหนืออะไร มันอยู่ที่การขับขี่ของเราด้วยหรือเปล่าครับ
ยิ่งขับเร็ว เหยียบเร่งแซงบ่อย ก็มีผล ซดน้ำมันเหมือนนะครับ