ผู้เขียน หัวข้อ: 💕 เคยมีรถยนต์รุ่นไหนในบ้านเรา ที่ขับดีมากๆแล้วขายดีมากไหมครับ  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) เพราะรถขับดีส่วนมากขายไม่ดี ตามประวัติที่ผ่านมาน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 08:04:49 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
มากนี่ต้องมากแค่ไหนแหละครับ ถ้ามากแบบถล่มทลาย นี่หาได้ยากอยู่ แต่ถ้ามากสำหรับในกลุ่มตัวเอง

ตัวเลขพอได้ ผมเห็นที่ผ่านมาเร็วๆนี้ก้มี BMW G20 & Honda civic FE แต่ถ้ากำลังหมายถึงขายแบบ

มหาศาลเลย นี่แทบไม่มีครับ ใกล้เคียงสุดก้น่าจะ city turbo ที่พวงมาลัยดี เครื่องพอได้ แต่ช่วงล่างก้ยัง

บับเบิ้ลไป แต่ยอดขายดีครับ

ออฟไลน์ GT3

ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆ ผมให้ civic ทุกรุ่นที่เป็น 1.5T

ขับดีในด้านความแรง ช่วงล่างพอได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 07:58:22 โดย GT3 »

ออฟไลน์ samaklen

BMW E30  ครับ
ขายจนโตโยต้าอึ้ง

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ซีวิค 3 ประตู ราคาที่คนไทยถามหา และเป็นรุ่นแรกที่ทำราคาต่ำสุดลงมา ขายดีจนรับรถข้ามปี ยอดจองล้นทุกศูนย์ทั่วประเทศไทย ผลิตไม่ทันกันเลย ขายใบจองทำกำไรกันมากมาย กว่าจะรับรถต้องรอกันเป็นปีเลย

ออฟไลน์ Red Bicycle

ซีวิค 3 ประตู ราคาที่คนไทยถามหา และเป็นรุ่นแรกที่ทำราคาต่ำสุดลงมา ขายดีจนรับรถข้ามปี ยอดจองล้นทุกศูนย์ทั่วประเทศไทย ผลิตไม่ทันกันเลย ขายใบจองทำกำไรกันมากมาย กว่าจะรับรถต้องรอกันเป็นปีเลย

:) :) ใช่ๆครับ Civic 3 doors น่าจะเป็นรุ่นที่ใช่รุ่นนึง เสียดายตอนนั้นเพิ่งเริ่มทำงานได้2-3 ปีเลยยังไม่พร้อมซื้อ Honda จำได้ว่าคึกคักมาก เพื่อนที่ออก เอ่ามาอวดเพื่อนโครตเท่ห์เลยตอนนนั้น

ออฟไลน์ mamaman

ขับ ดี ของ หลายคนคน คือ วัดกันไม่ได้ครับ
ขายดี จะกลายเป็นรถที่ดี และขับดีครับ เพราะ รถขับไม่ดี คงขายไม่ดีครับ
ยอดขายนั่นละเป็นตัวกำหนดภาพรวมรถว่า มันขับดี มันจึงขายดี

ไม่ใช่ ให้ ชาวเน็ทมาฟันธง ว่าคันไหนขับดีไม่ดี ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เป็นคำถามที่ตอบด้วยข้อเท็จจริงยากมาก

ถ้าถามด้วยความรู้สึก ก็ต้องตอบด้วยครับรู้สึกครับ

มาสด้า 2 โฉม DE หน้ายิ้ม ขายดีมากในบ้านเรา จนทำให้มาสด้าลืมตาอ้าปากได้เลยทีเดียว

ฮุนได้ H1 ขายกระจายชนิดที่ว่า ในโชว์รูมมีแค่รุ่นนี้รุ่นเดียวก็พอแล้ว

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
นึกถึง a31 กับ 3door ครับ

ออฟไลน์ TJA

สมรรถนะดี ช่วงล่างดี เครื่องยนต์ไม่แย่ ราคาจับต้องได้
ที่นึกออกแบบไม่เก่ามาก ก็Ford Fiestaมั้งครับ

ถ้าเกียร์ไม่มีปัญหา น่าจะขายดีกว่านี้อีกมาก

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ lunacy

ุ นึกถึง ฮอนด้า 3ประตู ครับ

ออฟไลน์ deertesla

มาสด้า2ดีเซล+เบนซิน
ford fiesta+focus
opel corsa
opel kadett
opel astra
daewoo. nexia
chevy captiva
chevy cruze
mazda 3เจนแรก
mazda323 ไฟป็อบอัพ

ออฟไลน์ REX

Mazda astina ไฟป๊อบ ครับ
 ขับดีกว่า civic EF , collora โดเรม่อน  , nissan sentra  ยุคเดียวกันเยอะ
คิดดูแล้วกัน ยุต 90 astina จัดเป็นรถที่แสบคันนึง
กับสมรรถนะ 1800 cc  140 แรงม้า
0-100 km/hr 8+ปลายๆ วินาที , top speed 220km/hr ... นี่มัน 30ปีก่อนนะ
เวลานั้น มีแค่ไม่กี่คันที่จะปราบมันลงได้  ที่เห็นก็มี เปอร์โย 405 mi16 เท่านั้น

สมัยก่อนขายดีที่เดียว ทั้งที่แพง และเป็นรถค่ายรอง
ถือเป็นตำนาน รถขับดี ขายดี รุ่นนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 10:45:44 โดย REX »

ออฟไลน์ XaNaX

เอาแบบขับไม่ดี แต่ขายดีมากๆมั้ยครับ Camry รุ่นตาหยี่ยว ปี 2002-2005 ไงครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบขายดีมาก ๆ เลยนะครับ ระดับขายดีกว่าคู่แข่งในยุคเดียวกัน 3 เท่า บางช่วงขายดีกว่า B-Seg ที่ขายดีที่สุดตอนนี้เพราะคู่แข่งมันน้อย

Vios ตัวแรก ขับดีจริงครับ หาโอกาสไปลองขับตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ที่สมบูรณ์ดู แล้วจะค้นพบสัจธรรมว่า Toyota ทำรถที่ขับดี ขายดีได้เหมือนกัน แต่พอไมเนอร์ปั้ป มันกลายเป็นรถขับธรรมดาไปเสียอย่างนั้นเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตอนแรกว่าจะตอบ civic fc เพราะรถขายดี และขับดี
แต่รถผมดันเกียร์พัง ดับคาเท้า โช๊คหลังรั่ว มีdefect หลายอย่าง  :P

ส่วนตัว รถที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาใด ๆ เลย นอกจากคันอื่นมาเฉี่ยว  ::)
คือ yaris โฉมแรกครับ โคตรทน เข้าศูนย์ตามปกติ ขับโอเค

ออฟไลน์ lexus

เอาแบบขายดีมาก ๆ เลยนะครับ ระดับขายดีกว่าคู่แข่งในยุคเดียวกัน 3 เท่า บางช่วงขายดีกว่า B-Seg ที่ขายดีที่สุดตอนนี้เพราะคู่แข่งมันน้อย

Vios ตัวแรก ขับดีจริงครับ หาโอกาสไปลองขับตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ที่สมบูรณ์ดู แล้วจะค้นพบสัจธรรมว่า Toyota ทำรถที่ขับดี ขายดีได้เหมือนกัน แต่พอไมเนอร์ปั้ป มันกลายเป็นรถขับธรรมดาไปเสียอย่างนั้นเลย

คิดเหมือนกันเลยครับ สมัยนั้นjazz+cityรวมกันยังขายน้อยกว่าviosรุ่ยเดียวเลย

ออฟไลน์ POKKHET

vios บริทนี่ ครับ (ผมเดาเอานะ)

ออฟไลน์ wsi11

• **
Ranger T6 นับมั้ยครับ?

ถ้าขับห่วย ขายกระจาย ก็อัลติส หน้าหมูเลย วิ่งเกิน 100 แฟนโทรมา กลัวมาก บอกล้อมันจะหลุด

ออฟไลน์ GizzY

ประเด็นขับดี หมายความว่าอย่างไรอีก ดีแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
บางคนบอกนุ่ม=ดี บางคนบอกแข็ง=ดี
ผมกับพ่อผม คันเดียวกัน ยังบอกไม่เหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ eaklego

civic fc แต่ขับขี่คงไม่ได้ถึงขั้นดีมากๆ แต่ภาพรวมๆคือมันดีและขายดี

ออฟไลน์ Newhang

Fiesta ช่วงล่างดีมาก เหล็กนี่แข็งดี ตอน1-2ปีแรกขายดีอยู่นะ แล้วก็ค่อยๆจบชีวิตตัวเองกับปัญหา

เป็นส่วนนึงที่ทำให้ผมไม่ได้ซื้อ ranger กับ focus
ทั้งที่ชอบมาก
และเลิกเชื่อคำว่าแก้แล้ว

ออฟไลน์ Buffy

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *
Nissan Cefiro A31 ขับหลัง/มีเรดาร์ ขวัญใจเสี่ยหนุ่มยุค 90

ออฟไลน์ emperor

• **
Peugeot 305 ครับ เคยเห็นยอดขายแซง corolla ด้วย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota ในยุค 2543-2553 ถือว่าเป็นยุคทองครับ ได้รับความนิยมแบบขีดสุด

โดยเฉพาะ

Yaris
Soluna Vios/Vios
Corolla Altis รุ่นปี 2544-2550 และรุ่นปี 2551-2557
Camry XV30/XV40
Prius

ออฟไลน์ axister

:) เพราะรถขับดีส่วนมากขายไม่ดี ตามประวัติที่ผ่านมาน่ะครับ

ประวัติคือรุ่นไหนบ้างอะครับ

mazda2 นิขับดีมั้ย
3series g20 ขับดีมั้ย

มันก็ขายดีนะครับ

ขับดีแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ลุงๆป้าๆ เค้าไม่ได้อยากได้รถเกาะถนน แข็งโป๊ก เค้าอยากได้นุ่มๆ นั่นคือขับดีของเค้าแล้วอะครับ

คงต้อง benchmark ขึ้นมาซักคัน เช่นเทียบกับ lamborghini มีรุ่นไหนขับแบบนี้แล้วขายดีบ้าง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขับดี??
ขับดีคือ handling การควบคุมดี เกาะถนนดี ขับสนุกดี เป็นมิตรกับคนขับดี ใช่มั้ยครับ?

ถ้าขับดีแบบนี้แล้วขายดี ผมยกให้ Vios โฉม britney คือที่สุดแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX