ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะในปัจจุบันวิ่งกี่กม.ถึงจะเริ่มมีปัญหาจุกจิกครับ  (อ่าน 2960 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
พวกรถส่งของอย่าง Revo 2.8 เกียร์ธรรมดา, Revo 2.4 เกียร์ออโต้ หรือ Dmax 1.9 เกียร์ออโต้ครับ พอดีจะเอาไปคำนวนเป็นค่าใช้จ่ายของขนส่งครับ

วิ่งจากในกรุงเทพ ออกไปต่างจังหวัด ราวๆ 100-300 กม.ต่อวัน บางวันก็วิ่งเข้าในกรุงเทพอย่างเดียวครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ chinnovert

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ Vigo 2005 4dr MT
มา 15ปี ไมล์ 1 แสน
มีเสียแค่สวิตซ์ตูดปั๊มครับ
กับเปลี่ยนโช๊ค

ออฟไลน์ a@s

• Full Member

15 ปี ไมล์ 1 แสน พี่วิ่งวันละกี่โลอ่ะ ไมล์น้อยมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

เริ่มแสนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

BT-50 Pro 3.2 4x4 เริ่มออกอาการ ตอน 2.5 แสน กม. ที่ 8.5 ปี ครับ แต่ผมใช้ส่วนตัวนะ ไม่ได้บรรทุกหนัก สมบุกสมบันอะไร
แต่ไม่ใช่เรื่องจุกจิกอะไรนะครับ เช่น บาลานซ์เพลาเสื่อม ทำให้รถสะเทือนมากกว่าปกติ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าอยู่ที่การใช้งาน เส้นทาง การปรับแต่ง และ การขับขี่ ครับ

ถ้าเอาเดิมๆ กับยี่ห้อตลาด ทำรถคอก ตู้ทึบ บรรทุก ไม่เกิน 1 ตัน ผมว่า หลักๆ
- เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตามรอบ
- เช็คเบรค(หมดเร็วกว่าใช้งานปกติ)
- โช้ค(อาจจะแตก)
- นอกนั้นผมว่า หาปัญหาที่ใช้คำว่าจุกจิก แทบไม่เจอ

แต่ถ้าเริ่มมีดันราง ยกหัวฉีด ไล่ข้าง เปลี่ยนเทอร์โบ เพลาลอย เพื่อเอามาบรรทุก 2-3 ตัน (กลุ่มมี้ผมโฟกัสกลุ่มรถแต่งเพื่อใช้งาน แยกออกจากรถซิ่งนะ) อันนี้มันถึงจะเห็นว่าเริ่มมีปัญหาจุกจิก เช่น
- น้ำมันเครื่องต้องเปลี่ยนถี่ขึ้น
- ความร้อนขึ้น น้ำดัน
- วาล์วค้าง(รุ่นใหม่ๆ เป็นวาล์วไฮโดรริค) ต้องไปแก้วาล์ว
- คลัชลื่น คลัชไหม้
- โช้ค + ลูกปืนเพลาท้าย

ถ้าต้องเลือก ผมจะเลือก Revo 2.8 , D-Max 3.0 ครับ เหนียวดีทั้งคู่ ไม่ต้องทำเยอะ หรือ เดิมๆ ยังไหวด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ที่บ้านทำรถธุรกิจรถตู้รับส่งพนักงานนะครับ ใช้ commuter ดีเซลน่าจะคล้ายกันพออ้างอิงได้อยู่บ้าง
รถตู้วิ่งเดือนละ 10-15k ต่อคัน ภายใน 3 แถว เฉลี่ย11-12 คนรวมคนขับ
ปกติจะทยอยเปลี่ยนรถตู้ทุก 6-7 ปีครับ เท่ากับว่าคันนึงวิ่งไปเกิน 5แสน km แน่ๆ โดยภาพรวมไม่มีอะไรจุกจิกครับ เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะทั้งหมด จะมีก็พวกพัดลม หม้อน้ำประปรายครับ
ที่จะมีปัญหาบ่อยๆก็น่าจะเป็นคนขับขับไม่ระวังมากกว่าครับ เหมือนพอไม่ใช่รถตัวเองก็ชนบ่อย เบียดบ่อย ปาดไปมา จะมีปัญหาปวดหัวตรงนี้แทนครับ ขนาดแปะเบอร์บริษัทไว้ด้านหลังถ้าขับแย่ให้โทรมาก็ยังไม่สนใจอะไร ได้รับสายคนโทรแจ้งจากเรื่องนี้บ่อยๆ ก็อาศัยหักเงินเอาครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อยู่ที่นิสัย และพฤติกรรมคนขับ และการบำรุงรักษาด้วยครับ

ขับดี ดูแลดี ทางยาวเป็นหลัก 3 เเสนโลชิลล์ๆ มีเยอะแยะ

ถ้าตรงกันข้าม แสนกลางเน่าทั้งคันก็เยอะครับ

มันต่างจากรุ่น gen เก่าๆที่ระบบไฟฟ้า 1

การเซอร์วิสตามระยะที่ต้องถึงและเป๊ะหน่อย 2

ความที่มันแรง เจอเท้าหนัก ก้อพังเร็วถึงเร็วมาก  3

แต่ที่เจอๆมา ก้อพอถึงแสนก้อเริ่มมาครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

รถบริษัทผม ใช้มา 4ปี 3.8 แสนโล  ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ได้ดูแลอะไรพิเศษ  แค่เข้าศูนย์ทุกระยะ บางช่วง ลากไป 15,000 ถึงเข้าศูนย์ก็มี  เปลี่ยนแค่ของเหลวกับอะไหล่สิ้นเปลือง แค่นั้น บริษัทผมใช้รถประมาณ200คัน++ ทุกคันไมล์เกิน 2แสนหมด ไม่มีคันไหนมีปัญหาหนักๆเลยนะ   ผมว่าเกิน5แสนโล สบายๆ   ขนาดว่าแต่ละคนตีนโหดๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ spn

พวกรถส่งของอย่าง Revo 2.8 เกียร์ธรรมดา, Revo 2.4 เกียร์ออโต้ หรือ Dmax 1.9 เกียร์ออโต้ครับ พอดีจะเอาไปคำนวนเป็นค่าใช้จ่ายของขนส่งครับ

วิ่งจากในกรุงเทพ ออกไปต่างจังหวัด ราวๆ 100-300 กม.ต่อวัน บางวันก็วิ่งเข้าในกรุงเทพอย่างเดียวครับ
"รถป้ายแดงน่าจะเริ่มจุกจิกหลัง 300,000 km เป็นต้นไปครับ"
ดูจากโจทย์ จขกท น่าจะใช้งานทั่วไป ไม่โหด

อันนี้รถที่บ้าน บางส่วน บรรทุกทั่วไป ขับเองส่วนใหญ่ แต่ลูกน้องใช้ก็กดเต็ม เข้าศูนย์เกินระยะเป็นปกติ
revo 2.8 MT 96000km ยังไม่จุกจิก
vigo 3.0 AT 150000km ยังไม่จุกจิก (ขายแล้ว)
tiger 2.5 d4d 500,000 km เครื่องหลวมและโทรมตอน 350,000 km เลยวางเจติดแก๊ส อย่างอื่นดูแลตามระยะ
colorado 2.5 แค๊ป เครื่องดีแม็ก อันนี้พังมาก ดับกลางอากาศ กินน้ำมันเครื่อง เร่งไม่ไป ไม่เกิน 2 ปีขาย ไมล์น่าจะ 60000km มั้ง

เพิ่มเติม tiger d4d เพื่อนพ่อ 500,000km++ กริบมาก เครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ ระบบไฟ ไม่มีอะไรเสีย เห็นว่าถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 9000km + ดูแลตามระยะ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แสนกว่าโล แอร์ก็เริ่มงอแงก่อนเพื่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

เท่าที่เคยเห็น ถ้าตัวเครื่องอย่างเดียวดูแลดีๆ300kถึง500kทนได้สบาย แต่หลังจาก200kจะเร่ิมจุกจิกจากอิเล็กโทรนิกส์ส่วนควบรอบคัน แอร์ ไดชาร์จ ระบบระบายความร้อน อิเล็กโทรนิกภายในรถ ซีลบางตัวเริ่มไปแล้ว มีเร่ิมพังบ้างเล้ว แต่ถ้าไม่ได้ขับเอง150kอาจจะเริ่มจุกจิกแล้วก็ได้

ออฟไลน์ mongolias

ดีเซลจุกจิก คงคุยกันระดับ 200,000 ก.ม. ขึ้นไปครับ
รถพี่ที่ทำงานผม 15 ปี วิ่งไปราวๆ 500,000 ก.ม. ละ มีปัญหากระจุกกระจิกเป็นระยะ
แกว่าจะใช้ยาวๆ ปีที่ผ่านมาก็เอาไปยกมาอีก 2 นิ้ว พร้อมใส่กันชน

ออฟไลน์ shikimaru

revo ตัวปัจจุบัน คุยกันที่ 2 แสนโลถึงจะเจอจุกจิกนิดๆหน่อย พวกช่วงล่างบางชิ้น แต่พวกเครื่อง แอร์ เกียร์ นี่ไม่เคยเจอคนบ่นนะ แต่บางคันจะมีเสียแก็กๆแก้ไม่หายพวกปีที่เพิ่งออก อันนี้เข้าศูนย์ตามระยะ เกินบ้างหน่อย ขับก้โหดๆอยู่

dmax ตัวก่อนปัจจุบันไม่ค่อยเจออะไรนอกจาก 1.9 เจอฝาแตกบ่อย น้ำดัน กับเกียร์มีเสียงกิ้งๆ อันนี้ฟังเขาเล่ามาอีกที ถ้าตัว 3000 ไม่มีอะไรเลยถึกพอๆกับ revo
แต่ตัวปัจจุบัน ปัญหาจุกจิกเริ่มเยอะซะงั้น ดับกลางอากาศก็มี ถ้าตัว 1.9 เคยเห็นขับเซฟๆว่ากันที่ 3แสนโลกว่าๆ เครื่องเริ่มกินน้ำมันเครื่อง

triton ตัวใหม่ เคยเจอคนออกมาส่งของ แสนโลกว่า ฝาร้าว ต้องเปลี่ยนยกฝา ขายทิ้งมันหมดเลย 3 คัน กลัวซ้ำอาการเดียวกัน + เจอเคสฝาโก่งเป็นระยะจากอู่ที่รู้จักกัน ยิ่งถ้าไปรีแมพหนักๆมานี่ไปไวมากพอๆกับ 1.9dmax

นาวาร่า เจอเรื่องกระบะฉีก ถ้าบรรทุกหนักจัดๆ นอกนั้นก็ไม่มีอะไร มีช่วง 2 แสนโลเคยเห็นคันนึงแอร์พังหรือสายมันรั่วนี่แหละ

ปล.ทุกคันที่กล่าวถึงนี่ รถเดิมๆทั้งหมด เข้าศูนย์ตามระยะเกินบ้างนิดหน่อยตลอด

Gunther

• บุคคลทั่วไป
กระบะที่ยอดขายดีๆ อย่าง Hilux Revo/D-Max/Triton ถ้าวิ่งไปมากกว่า 200,000km ถึงจะเริ่มมีปัญหาจุกจิกครับ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าเซอวิสตามระยะจริงๆ

ผมว่าน่าจะเกิน 3 แสนโล หรือปีที่5นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Eddy_Builder

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Forturner โฉมที่แล้วเครื่อง 2.7 เบนซิน ติดแก๊สตั้งแต่ยังไม่ 70,000 กม. ตอนนี้ใช้แล้ว 355,xxx กม. ยังไม่เคยงอแง เข้าศูนย์ทุก 10,000 กม. ถ้าลืมอาจจะไปที่ 12,000 กม.  :)

ออฟไลน์ puo

ผมใช้ BT 50 ตัวเก่า ไมล์แสน 2 เพิ่งเปลี่ยน กากบาทพัง ปัญหาอื่นๆไม่มีเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ ตอนนี้มีเสียงดังตรงหน้าเครื่องตอนสตาร์ทใหม่ๆดังแก๊กๆ พอเครื่องร้อนก็หาย คิดว่า โดยรวมกระบะใช้งานทั่วไป ถ้าไมล์ 2แสนโลน่าจะเริ่มมีปัญหาจุกจิก นู่นนี่นั่น แล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ารถเดิมๆไม่เคยโมหรือปรับแต่งเครื่องยนต์
Fortuner 3.0 บ้านผมวิ่ง 280,000 แล้ว
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เกียร์ทรานเฟอร์ เฟืองท้าย
เช็คตามระยะ ยังไม่เคยซ่อม ยังไม่เคยพังอ่ะครับ

เทียบกับวีโก้น้องชายญาติกัน เครื่อง 1KD เหมือนกัน
แต่งรถตามสเตปวัยรุ่นเบื้องต้น รีแมพ ถอดแคท อุด EGR  เทอร์โบไม่รู้ทำไรมาบ้าง
เห็นเข้าอู่เดือนเว้นเดือน 555+

จริงๆมันอยู่ที่การดูแลและการใช้งานด้วยครับ
ใส่ใจกับมันแค่ไหน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chinnovert

• Newbie
  • *

15 ปี ไมล์ 1 แสน พี่วิ่งวันละกี่โลอ่ะ ไมล์น้อยมากๆ
ที่บ้านใช้สัปดาห์ละครั้งครับ
เฉลี่ย 1 สัปดาห์ขับประมาณ 100 กม. ครับ

ออฟไลน์ turbo lover

วีโก้ รถส่งของ
ปี06   ปัจจุบันไมล์ 180000
มีเสียไดชาจท
ปั้มน้ำ พวกลูกรอกต่างๆ
เครื่องเกียรยัง ฟิตมากครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
มาเก็บข้อมูลครับ

Revo z edition 2.4 Auto อายุรถ 1ปี9เดือน ระยะทาง 68000 โล

ยังปกติดีครับ  รถกระบะรุ่นนี จุดอ่อนอยู่ตรงไหนบ้าง จะได้ระวังครับ