ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าที่บ้าน ไม่มีข้อจำกัดเรื่องที่จอดรถ จะใช้รถกันกี่ปีครับ  (อ่าน 3442 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ตามสภาพเลยครับ

Sentra B13 ผมก็พึ่งจะครบ 28 ปีไป สภาพดีเป็นจุดๆ
แต่ว่าจะปล่อยออกเพราะไม่ได้ใช้แล้ว เป็น MT ขับได้คนเดียว ใช้แต่คันใหญ่
แต่คันใหญ่ก็เปลืองและเริ่มจุกจิก ว่าจะเก็บคันใหญ่ใช้แค่จำเป็น แล้วไปออก Almera มาใช้กันได้หมดทุกคนครับ
ทั้งที่มีที่จอดรถที่รองรับทุกคันได้พร้อมกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ the kit

แล้วแต่ "ความจุกจิก" ในรถคันนั้นๆ
ถ้า "จู้จี้ขี้บ่นมาก" แม้อายุไม่มาก ก็ต้องขาย!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
ถ้าที่บ้านไม่มีข้อจำกัดเรื่องที่จอด
ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของโมเดลรถแต่ละรุ่นครับ
บ้านผมรถเกิน20ปีก็4คันแล้ว และผมรักทุกคัน ไม่มีปัญหาเรื่องที่จอด
ส่วนรถใหม่ปัญหาน้อยเป็นของภรรยา จบง่ายสบายใจครับ
love me love my car

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ผมใช้เกิน 10 ปีขึ้นทั้งนั้นเลย โชคดีที่ได้รถมาไม่เคยเจอรถที่จุกจิกเลย
อะไรเสียก็ตามระยะเวลาของมัน ซ่อมแล้วก็จบ

ออฟไลน์ Tien.W

พอรถเยอะ มันก็ต้องดูแลเยอะนะครับ เพราะถ้าคุณไม่ดูแล จอดทิ้ง รถมันก็จะพัง ถึงวันนึง อยากเอากลับมาขับ ค่าซ่อมก็อาจจะเกินราคารถไปแล้วก็ได้ครับ

ของผม แค่ 3 คัน เก่าสุดแค่ 10 ปี ยังเหนื่อยเลย เอาแค่ล้างรถ + เคลือบสี .. สมัยก่อน มีคันเดียว ทำมันทุกอาทิตย์ เดี๋ยวนี้ ต้องมานั่งวางแผน จะใช้คันไหน ก็ทำคันนั้น ทำได้ทีละคัน ก็หอบละ (ตามอายุ) ยังไม่รวมว่า อาทิตย์นึง ไม่ได้ใช้รถ ก็ต้องเอามันไปวิ่งเล่น กันปัญหาเกิดอีกครับ

..........

บ้านผม ทีแรก จอดได้คันเดียว / พอมี pulsar ก็ เทพื้น ทำหลังคา ให้มันจอดได้ / สักพักใหญ่ มี city สวนหน้าบ้านก็หายหมด หลังคายาวไป เพื่อให้ city จอดได้ครับ

นี่ซื้ออีกหลัง ที่ลำพูน ... ตอนซื้อเจ้าของโครงการถามว่า "ชอบอะไรในบ้านหลังนี้" ... "อ๋อ หน้าบ้านกว้างดีครับ ต่อโรงรถ จอดได้เกิน 5 คันครับ"

เดี๋ยวคันไหน เบื่อขับ จะเอาไปทิ้ง ลำพูน ละ

..........

กะว่า จะไม่ขายนะ เพราะที่จอดเหลือๆละ พยามดูแลให้ดีที่สุด อีกอย่าง มือสอง ราคาแทบไม่เหลือ ซื้อมาล้านนึง ผ่านไป 10 ปี เหลือสัก 2 แสนกว่าบาท ไม่รวมค่าตกแต่งอีกหลายแสน เก็บไว้ขับเล่นดีกว่า ถึงจะเก่า แต่ก็ยังเก๋า สอยรถใหม่ๆ (แต่คนขับมืออ่อน) สบายๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่ว่า รถคันนั้น เป็นรถอะไร

ถ้าเป็นรถครอบครัว ผมก็ใช้งานประมาณ 10-15 ปี ครับ เกินนี้ก็ใช้งานได้นะ แต่สภาพมันจะเก่า แล้ว มันมีรถใหม่กว่า ความปลอดภัยเหนือกว่า คันเดิม ก็ต้องขายไป แล้วซื้อใหม่ (เหมือนซื้อความปลอดภัยด้วย)

ถ้าเป็นรถใช้งานส่วนตัว ผมจะใช้ประมาณ 7-10 ปี ไม่เกินนี้ ประมาณ 2 gen หรือ gen เว้น gen ของรถคันนั้นๆ เปลี่ยนทีก็ได้ เปรียบเหมือนซื้อ iPhone11 ตอน iPhone12 ไม่ซื้อ มาซื้อ iPhone13 เลย

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา อยากจะเปลี่ยนทุกๆ 5ปีเลยครับ แต่ในความเป็นจริงทำไม่ได้ครับ  ;D
อย่างรถที่บ้านมีอายุเกิน 20 ปี อยู่ 3 คัน ซึ่งพ่อผมก็หวงมาก ขับไปซ่อมไป บอกให้แกเปลี่ยนก็ไม่ยอมครับ