ผู้เขียน หัวข้อ: -- สมาชิกท่านใดเคยใช้ "สายเบรคถัก" บ้างไหมครับ --  (อ่าน 4687 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้ก็พอใจกับระบบเบรคของรถตัวเองนะครับ 

แต่อยากลองสายถักในระบบเบรคดูว่าจะมีความแตกต่างไหม 

เห็นเกี่ยวกับสายเบรคถักแล้วความคิดเห็นมีหลากหลาย 

แง่ลบ อาทิ ไม่คุ้มค่า   ไม่รู้สึก 
หรือ
แง่บวก อาทิ คุ้มค่า  รู้งี้ทำนานแล้ว   

ใครเคยลอง  หรือใครเคยใช้มาเล่าเป็นประสบการณ์หน่อยครับ  :D :D :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
Re: -- สมาชิกท่านใดเคยใช้ "สายเบรคถัก" บ้างไหมครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 15:19:01 »
ไม่เคยเปลี่ยนเฉพาะสายครับ
แต่คิดว่าดีคงขึ้นแต่ไม่น่าเท่าไหร่ ผ้าเบรก จาน ปั๊ม น้ำมัน น่าจะมีผลมากกว่าเยอะ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: -- สมาชิกท่านใดเคยใช้ "สายเบรคถัก" บ้างไหมครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 15:43:25 »
ผมใช้อยู่ครับ

ถ้าเอาฟิลลิ่ง หรือ ความรู้สึกวัด จากการใช้งานจริง มันต่างกันน้อยมาก

สำหรับบางคนอาจจะใช้คำว่าไม่ต่างเลยก็ได้

สำหรับบางคนที่ชอบเพื่อเป็นความสวย เป็นอุปกรณ์ตกแต่ง ก็แล้วแต่งบในกระเป๋า

สำหรับบางคนให้ความสำคัญเรื่องเบรค หรือ สังเกตุ ฟิลลิ่งของเบรคจริงๆ จะรู้สึกว่า เบรคมันกระชับขึ้น ติดเท้าไวขึ้น คนที่เบรคหนักๆ หนักมุดๆ จะชอบ

ผมเองขับรถสองเท้า(ในบางเวลา/บางโหมด) แล้วเวลาที่่ต้องขับรถในโหมดนั้นแหละ ผมเลยชอบเบรคที่มันกระชับ กดแป้นเบรคแล้วดึงเลย ไม่มีดีเลย์ เลยเปลี่ยนเป็นสายถัก

เพราะหลักการมันคือ สายเบรค สายถัก มันจะเปลี่ยนแทนตรงสายอ่อน ก่อนเข้าปั้มเบรค ถ้าสายเดิมสายอ่อน เวลามีแรงดันมันจะให้ตัว ขยายตัว แต่พอเป็นสายถัดมันจะไม่ป่องหรือไม่บวมเวลาที่มีแรงดัน และอีกอย่างคือความทนทาน ไม่แตกง่าย

ถ้าคนใช้งานปกติ ไม่ได้คาดหวังอะไร สายเบรคเดิมดีสุด ไม่ต้องเปลี่ยน ไม่ต้องเสียเงิน ซึ่งมันคือคำที่หลายคนบอกว่า เปลี่ยนแล้วไม่ต่าง ไม่คุ้ม นั้นเองแหละครับ เพราะเสียเงินเปลี่ยนผ้าเบรคมันเห็นผลชัดกว่าเยอะเลย

ปล.มันมีหลายราคานะครับ มีทั้งแบรนด์ไทย แบรนด์นอก หรือ ทำเอง(เข้าหัวเอง) ขายก็เยอะ ราคามีตั้งแต่ถูกยันแพง

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 16:02:05 »
มันมาจากรถแข่ง เบรคหนัก ร้อน สายธรรมดา อาจแตกได้
มันหล่อ โชว์ได้
รถ Standard ไม่รู้สึก
ของจีน ของถูก ผมไม่เสี่ยง
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 16:34:33 »
ในรถบางรุ่น ใส่เหล็กค้ำหม้อลมเบรคอาจจะเห็นผลเรื่องความรู้สึกในการเบรคมากกว่าสายเบรคถักคับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 16:41:51 »
ของ Hel เกรดประมาณไหนครับ ได้ยินบ่อยมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 17:21:49 »
ของ Hel เกรดประมาณไหนครับ ได้ยินบ่อยมาก

้ถ้าของแท้ ก็คือ แท้ ครับ ไม่มีเกรดหรอก

แต่เป็นที่นิยมไหม คุณภาพขนาดไหน อีกเรื่อง

ยี่ห้อนี้ร้านเบรคแนะนำเยอะ ขายดี ราคาค่อนข้างจะถูกกว่ายี่ห้อดังๆ อยู่หน่อย

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 17:37:37 »
ไม่มีผลครับ สายเบรคในปัจจุบันถึงจะเป็นยาง แต่ก็มีเส้นใยเสริมความแข็งแรง ในเว็ปหรือในรีวิวที่บอกว่าเปลี่ยนแค่สายแล้วเบรคดีขึ้น แป้นคมขึ้น อันนี้เป็นความมะโนล่วนๆครับ. สายเบรคถัก มีในรถแข่ง เพราะในการแข่ง รถมีโอกาสที่จะตกtrackลงไปในพื้นที่run-off ที่เป็นหิน/กรวด ซึ่งมีโอกาสที่จะไปบาดสายเบรคแบบยางได้ เค้าถึงได้ใช้แบบสายถักกันครับ ในเรื่องความร้อนสะสมก็มีผล แต่คุณคิดว่ารถถนนมันจะเบรคแล้วร้อนกว่าสนามหรอครับ? เอาง่ายๆดูที่ super car มีอันไหนใส่เบรคถักมามั่งครับ? ไม่มีหรอก. อีกอย่างคือสายถัก มันไม่ยืดหยุ่น จึงอาจจะเกิดการรั่วที่ตัวข้อต่อได้ จึงต้องหมั่นตรวจสอบอยู่บ่อยๆ กรณีนี้ถ้าเป็นรถแข่งคงไม่มีปัญหาครับ เค้าดูแลกันถึงอยู่แล้ว.

ผมไม่ได้ว่าสายถักไม่ดีนะครับ แค่ความเชื่อที่ว่าใส่แล้วเบรคจะเทพขึ้น มันไม่จริงครับ. แล้วรถรุ่นเก่าๆที่สายเบรคเดิมที่เป็นยางเริ่มเสื่อมแล้ว แล้วหาของเดิมๆไม่ได้แล้ว บางคนก็ไปหาสายถักมาใส่ครับ เพราะมันอาจจะหาได้ง่ายกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 18:30:29 »
สายเบรคแบบถัก ย่อมทนทานกว่าสายเบรคแบบยางทั่วไป

แถมสายเบรคแบบถัก ส่วนใหญ่จะมีในรถแข่งครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 19:34:56 »
ส่วนตัวผมจะ"แต่ง"อะไร

อันดับแรกจับอาการไม่พึงประสงค์ให้ได้ก่อน ถ้าจับไม่ได้ก็ไม่ต้องไปเดือดร้อนขวนขวาหาของแต่งมาใส่ (บทเรียนนี้ได้มาจากเครื่องเสียงรถ หูผมแยกลำโพงระดับพันจากลำโพงหลักหมื่นตต้นได้ แต่แยกลำโพงหมื่นต้นจากหลายๆหมื่นไม่ได้ = เปี่ยนแค่ลำโพงระดับหมื่นกว่าพอ)

อันดับสอง ศึกษาว่าอาการที่ว่า แก้ได้ยังไงบ้าง

อันดับสาม ค่อยๆขยับเปลี่ยนจากของง่ายและถูกก่อน

อย่างเรื่องฟีลเบรค สำหรับผมแค่ นมบ. กับผ้าเบรคดีๆ (ที่นิสัยตรงจริต) แค่นี้จบ "เพียงพอ" สำหรับผมแล้วครับ ... ยกเว้น 2 คัน Accord G7 จานโรงงานคดง่าย ต้องจัดจานใหม่ดีๆอีกชุด กับ Saab 9000CSE เบรคยวบๆไม่ค่อยคม สุดท้ายต้องไปจบที่สายถัก

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 20:39:15 »
กับมอเตอร์ไซต์ถ้าเปลี่ยนเห็นผลต่างชัดเจนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 20:43:20 »
ลองเบรคแรงๆแล้วให้คนไปจับที่ท่อยางเบรคดูว่ามีนเป่งออก บวมขึ้นรึเปล่าครับ ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงอะไรก็เหลือใช้ครับไม่ต้องควักตังจ่ายเพิ่ม  วิทยาศาสตร์ง่ายๆ แรงดันพื้นๆ

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 22:36:58 »
ใช้รถเก่าแบบผมกับสายเบรคแท้ใหม่ๆที่หาเบิกห้างจะหายาก
สายเบรคถักแบรนนรกเป็นทางเลือกที่หาได้

ถามว่าความรู้สิกเป็นอย่างไร ไม่รู้สึกแตกต่างเพราะขับไม่เร็ว
รวมทั้งตอนเปลี่ยน สายเก่าไม่ได้มีอาการบวมหรือรั่วอะไรครับ ความอยากล้วนๆ
love me love my car

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 07:13:12 »
เคยใช้สมัยแต่งมอเตอร์ไชค์ครับ
ได้สวยอย่างเดียว การใช้งาน ความทนทาน สายเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 09:22:48 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ได้ไอเดีย ในหลายส่วนเลยทั้งการแต่งรถและหาปัญหาก่อนจะเลือกแก้ไข      :) :) :) :)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 13:57:25 »
เข้าใจว่าเดิมสายถักมันใช้ในสนามแข่ง
เพราะทนความร้อนได้ดีกว่าแบบธรรมดา
ส่วนที่แต่งๆกันในรถทั่วไปก้อเพื่อความสวยงามเป็นหลัก

ออฟไลน์ tofusweet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 20:42:43 »
ผมใช้ อัลติส 2010 1.6CNG 

ระบบเบรค
- จาน เบรมโบ เกรดทดแทน 
- ศายถักเบรค Hel ด้านหน้าและหลัง 
- ผ้าเบรคหน้า Dixel Es Type 
- ผ้าเบรคหลัง  Dixel Premium 
-คาลิปเปอร์เดิมติดรถ 
ส่วนตัวผมค่อนข้างพอใจกับเงินที่เสียให้กับสายถักเบรคไปครับ 

ที่จับความรู้สึกได้เลยคือ  เหยียบที่ระยะเท่ากัน ก่อนใส่ - หลังใส่  รถจะหยุดได้ดีกว่า เฟริมขึ้น // เบรคที่ความเร็ว 140-160 ความเร็วลดลงมาค่อนข้างดีเลยครับ 

*** สายถักไม่ช่วยให้เบรคดี แต่ทำให้ความรู้สึกเฟริม ผมไม่เสียดายเงินที่จ่ายไปเลยครับ 
ถ้ามีตังจะจัดให้สุดทางสายพ่อบ้านเลย จาน Dixel + Type Z 

*** ความรู้สึกคนเราไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 06:06:52 »
ใส่อยู่เหมือนกันครับ

แต่ตอนผมใส่ ผมใส่พร้อมกันหมด ผ้าเบรค จานเบรค น้ำมันเบรค ขยับจากของเดิมขึ้นไปหมดนะครับ เลยไม่รู้อาการจริงๆเขาเป็นอย่างไร แต่ที่ใช้มาก็โอเคดีครับไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องความทนทาน ก็ตามวันที่ในรูปเลยครับ ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็ยังใช้งานอยู่ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 07:31:39 »

แต่ตอนผมใส่ ผมใส่พร้อมกันหมด ผ้าเบรค จานเบรค น้ำมันเบรค ขยับจากของเดิมขึ้นไปหมดนะครับ เลยไม่รู้อาการจริงๆเขาเป็นอย่างไร แต่ที่ใช้มาก็โอเคดีครับไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องความทนทาน ก็ตามวันที่ในรูปเลยครับ ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็ยังใช้งานอยู่ครับ

มีเหมือนกันเป๊ะ ยังไม่ได้ใส่เลย ขายทำทุนดีไหมนี่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 04:10:45 »

มีเหมือนกันเป๊ะ ยังไม่ได้ใส่เลย ขายทำทุนดีไหมนี่

แจ่มเลยครับพี่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN