ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์ที่จำหน่ายในญี่ปุ่น ตัวถังเดียวกัน แต่ใช้ชื่อรุ่นต่างกัน  (อ่าน 1826 ครั้ง)

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์ส่วนใหญ่ที่จำหน่ายในญี่ปุ่น ใช้บอดี้เดียวกัน แต่ใช้ชื่อต่างรุ่น

เช่น

Toyota Allion/Premio
Toyota Alphard/Vellfire
Toyota 86/Subaru BRZ
Toyota Pixis Epoch/Daihatsu Mira e:S
Nissan Dayz/Mitsubishi eK
Toyota RAV4/Vanguard
Mazda Flair/Suzuki Alto
Toyota Camry/Daihatsu Altis

เป็นต้น

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
อย่าง BRZ/86 อันนี้นอกจากจะคนละแบรนด์กันแล้ว การปรับแต่งสมรรถนะก็ไม่เหมือนกันด้วยครับ นักขับที่ทดสอบรถมาบอกเหมือนกันว่าความรู้สึกในการขับต่างกัน
ส่วน Alphard/Vellfire ผมเคยถามคนที่มีรถรุ่นนี้ เขาบอกว่ามันก็เหมือนรถรุ่นเดียวกันแต่การตกแต่ง สมรรถนะ การปรับแต่งบางอย่างต่างกันบ้าง ก็เลยแยกชื่อรุ่นกันไปเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

อันนี้ต้องแยกเป็น 2 ข้อหลักๆนะครับ
1.รถคนละแบรนด์
2.รถคนละหน้าตา

สำหรับ ข้อ 1 คงไม่น่าสงสัยเท่าไหร่

แต่ข้อ 2 นี่ ตอนแรกผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าทำไม

ผมยกตัวอย่าง Alphard กับ Vellfire ก็พอครับ

เค้าสามารถทำให้รถคันนึงออกมา 2 หน้าได้ในตัวถังเดียวกัน
จะให้เรียก Alphard ไฟเดี่ยว หรือ ไฟ 2 ชั้น มันก็แอบตลกนิดๆ(โฉม 20 พี่เค้าเล่นเป็นไฟ 2 ชั้นทั้งหน้าทั้งหลังเลย)
หรือจะให้เรียก Alphard ธรรมดา หรือ Alphard Sport ก็กระไรอยู่
พี่โตเลยจัดให้ 2 ชื่อเสียเลย

นอกจาก Alphard ยังมีรุ่นน้องอีกรุ่นที่มีชื่อเรียกถึง 3 ชื่อ เพราะเค้าคิดหน้าขึ้นมาทั้งหมด 3 หน้า
คือ
Noah เป็นรถตู้เล็กลงมาจาก Alphard ที่มีไฟก้อนเดียวครับ
Voxy ตัวถังเดียวกันที่มีไฟ 2 ชั้นแบบ Vellfire
Esquir แยกออกมาเป็นตกแต่งแบบหรูหรา กระจังหน้าอารมณ์ Toyota Crown

ในฮอนด้าก็มีนะครับ
ก่อนหน้านั้นจะเป็น Freed 7 ที่นั่ง และ Spike 5 ที่นั่ง+ขนของ หน้าตาไม่เหมือนกัน แต่ใช้ตัวถังเดียวกัน

Gunther

1. แบรนด์เหมือนกัน/ชื่อรุ่นต่างกัน/บอดี้เดียวกัน

จะเน้นลูกค้าที่แตกต่างขึ้นอยู่กับดีไซน์ เช่น เน้นกลุ่มวัยรุ่น แต่ง Body รถให้ดูสปอร์ตขึ้น /เน้นกลุ่มวัยทำงาน แต่ง Body รถให้ดูหรูหราขึ้น เป็นต้น

2. แบรนด์ต่างกัน/ชื่อรุ่นต่างกัน/บอดี้เดียวกัน

จะร่วมกันผลิต 2 แบรนด์ในบอดี้เดียวกัน เพื่อประหยัดต้นทุนครับ

Forty Five

อย่าง BRZ/86 อันนี้นอกจากจะคนละแบรนด์กันแล้ว การปรับแต่งสมรรถนะก็ไม่เหมือนกันด้วยครับ นักขับที่ทดสอบรถมาบอกเหมือนกันว่าความรู้สึกในการขับต่างกัน
ส่วน Alphard/Vellfire ผมเคยถามคนที่มีรถรุ่นนี้ เขาบอกว่ามันก็เหมือนรถรุ่นเดียวกันแต่การตกแต่ง สมรรถนะ การปรับแต่งบางอย่างต่างกันบ้าง ก็เลยแยกชื่อรุ่นกันไปเลย

กรณี BRZ/86 มาทำตลาดใน Body เดียวกัน แต่ชื่อรุ่นชื่อแบรนด์ต่างกัน ปรับแต่งสมรรถนะต่างกัน แบบนี้น่าจะประหยัดต้นทุนในการผลิตเพราะ 2 แบรนด์ อย่าง Subaru และ Toyota ใช้ Body เดียวกัน

ส่วน Alphard รุ่นต่อไปก็จะมีแต่ Alphard อย่างเดียว Vellfire ไม่ได้ไปต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2021, 19:04:46 โดย LX600 »

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
1. แบรนด์เหมือนกัน/ชื่อรุ่นต่างกัน/บอดี้เดียวกัน

จะเน้นลูกค้าที่แตกต่างขึ้นอยู่กับดีไซน์ เช่น เน้นกลุ่มวัยรุ่น แต่ง Body รถให้ดูสปอร์ตขึ้น /เน้นกลุ่มวัยทำงาน แต่ง Body รถให้ดูหรูหราขึ้น เป็นต้น

2. แบรนด์ต่างกัน/ชื่อรุ่นต่างกัน/บอดี้เดียวกัน

จะร่วมกันผลิต 2 แบรนด์ในบอดี้เดียวกัน เพื่อประหยัดต้นทุนครับ

ไม่ใช่ว่าตั้งชื่อแยกตามเครือข่ายที่จำหน่ายเหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตัวถังเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ เป็นคนละชื่อไม่เห็นแปลกครับ

แต่ตัวถังเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน คนละชื่อ ในอยู่ seg และ rank ราคาเท่านั้น อันนี้แปลก และ ไม่เข้าใจ

Forty Five

อันนี้ต้องแยกเป็น 2 ข้อหลักๆนะครับ
1.รถคนละแบรนด์
2.รถคนละหน้าตา

สำหรับ ข้อ 1 คงไม่น่าสงสัยเท่าไหร่

แต่ข้อ 2 นี่ ตอนแรกผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าทำไม

ผมยกตัวอย่าง Alphard กับ Vellfire ก็พอครับ

เค้าสามารถทำให้รถคันนึงออกมา 2 หน้าได้ในตัวถังเดียวกัน
จะให้เรียก Alphard ไฟเดี่ยว หรือ ไฟ 2 ชั้น มันก็แอบตลกนิดๆ(โฉม 20 พี่เค้าเล่นเป็นไฟ 2 ชั้นทั้งหน้าทั้งหลังเลย)
หรือจะให้เรียก Alphard ธรรมดา หรือ Alphard Sport ก็กระไรอยู่
พี่โตเลยจัดให้ 2 ชื่อเสียเลย

นอกจาก Alphard ยังมีรุ่นน้องอีกรุ่นที่มีชื่อเรียกถึง 3 ชื่อ เพราะเค้าคิดหน้าขึ้นมาทั้งหมด 3 หน้า
คือ
Noah เป็นรถตู้เล็กลงมาจาก Alphard ที่มีไฟก้อนเดียวครับ
Voxy ตัวถังเดียวกันที่มีไฟ 2 ชั้นแบบ Vellfire
Esquir แยกออกมาเป็นตกแต่งแบบหรูหรา กระจังหน้าอารมณ์ Toyota Crown

ในฮอนด้าก็มีนะครับ
ก่อนหน้านั้นจะเป็น Freed 7 ที่นั่ง และ Spike 5 ที่นั่ง+ขนของ หน้าตาไม่เหมือนกัน แต่ใช้ตัวถังเดียวกัน

บางครั้ง รถ Body เดียว ทำตลาดมากกว่า 3 รุ่น มากกว่า 3 แบรนด์ ในประเทศเดียวกัน

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
เฉพาะ Toyota Alphard/Vellfire  ผมจำได้ว่าพี่จิมตอบไปหลายรอบแล้วนะ มันเป็นเรื่องของเครือข่ายการจัดจำหน่ายในญี่ปุ่นเขานี่แหละ รถเขาต้องไม่เหมือนกัน แต่อยากลดต้นทุนเลยใช้ตัวถังเดียวกัน

คล้ายๆนิสสันสมัยก่อนที่จะมี Red stage Blue stage รถคือไม่เหมือนกันเลย (เลยเจ๊งไง ต้นทุนสูง)