ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลือกสตรัทปรับเกลียวสำหรับ city hatchback ครับ  (อ่าน 2401 ครั้ง)

ออฟไลน์ mdmpuppy37

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน อยากปรึกษาการเลือกสตรัทปรับเกลียวสำหรับ city hatchback ครับ
ตอนนี้เป็นโช๊คเดิม ใช้ล้อขอบ15 ยางre004 195/55/r15 ครับ รู้สึกโอเคกว่ายางเดิมขึ้น แข็งขึ้น แต่รับได้ครับ อยากจะโหลดรถลงซักนิดนึง ส่วนการใช้งาน จะมีขับเร็วบ้าง 120-140 ครับ(ไม่ค่อยเกินกว่านี้แล้ว) รู้สึกรถโคลงๆเวลาใช้ความเร็วมากๆครับ และโช๊คเดิมถ้าเจอถนนไม่ค่อยดี จะรู้สึกโยนไปโยนมาค่อนข้างเวียนหัวครับ เลยอยากหาสตรัทดีๆ ใช้งานยาวๆครับ
 ทีแรกเลยผมเล็ง Tein street advanceZ ครับเพราะหลายๆม่านบอกว่าทน และค่อนข้างนุ่มที่สุด และน่าจะเหมาะกับการใช้งานของผม แต่ตัวนี้ดูจากรีวิวมาเห็นเขาบอกว่ามันเป็นสเปคของ city รุ่น seden ถ้ามาใส่ใน hatchback จะมีอาการหลังแข็งเพราะค่าสปริงไม่ได้ออกแบบมารองรับครับ เลยดูๆ H.Drive S spec กับ Profender fit  ครับ อยากทราบข้อดี ข้อด้อย ของสองตัวนี้มากครับ // หรือผมควรจะรอ tein ออกสเปคตรงรุ่น hatchback ดีครับ

// ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามการเลือกสตรัทปรับเกลียวสำหรับ city hatchback ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 05:35:48 »
ถ้าอยากแบบเลือกเซทได้ตามต้องการ ลองดู claws ที่ร้าน BDR ดูครับ เห็นว่าของเขาจะเลือกค่าสปริงให้เหมาะสมได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Teera

Re: สอบถามการเลือกสตรัทปรับเกลียวสำหรับ city hatchback ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 08:25:15 »
ถ้าหารถนั่งได้ จะดีมากครับ
บางครั้ง อาจต้องการ Spring โหลด ซักชุด ก็พอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 10:11:13 »
ถ้าอยากแบบเลือกเซทได้ตามต้องการ ลองดู claws ที่ร้าน BDR ดูครับ เห็นว่าของเขาจะเลือกค่าสปริงให้เหมาะสมได้ครับ

ขอบคุณมากครับ เพิ่งเคยได้ยินยี่ห้อนี้ ตอนนี้กำลังไล่หารีวิวอยู่ครับ 🤣

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 10:48:44 »
ถ้าผมเป็นท่านผมรอ Tein ครับ
ความเร็วที่ท่านขับบ่อยไม่ได้สูงมาก 
รถโคลงๆ เวลาขับความเร็วสูง อาจจะหาสปริงดีๆสักชุด แล้วไปดู Aerodynamic Part ตัวอื่นๆ ก็ช่วยได้นะครับ

ถ้าตามจุดประสงค์ท่าน ไปสตรัทปรับเกลียว มันอาจจะไม่คุ้มเท่าไรครับ แข็งด้วย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 11:30:17 »
ลองไปใส่ rigid collar ดูก่อนครับ อาการที่ว่าจะหายไปหน่อยๆเลย แต่ถ้าเน้นต้องโหลดด้วย เอาขับสบายๆ รอ tein ครับ แต่มันจะโหลดแค่ประมาณ 1นิ้วไม่เกินนี้ ถ้าเอาต่ำกว่านี้ต้องตัวอื่นเลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 11:54:54 »
ลองดู caribbean, profender ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 13:11:47 »
ผมใส่ สปริง YSS (ตัวสีขาว สูงเท่าเดิม) กับ Tein Endurapro ก็รู้สึกว่า หลังดีดเช่นกัน อาการชัดกว่า pulsar ที่ใส่สตรัท Street Advance Z ครับ ต้องหาของหนักๆโยนลงท้ายรถหน่อย จะนิ่มเลย

ไม่แน่ใจว่า Tein จะยอมทำเฉพาะรุ่น HB ออกมาไหม ?

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 16:57:06 »
ขับไม่เกิน140เล่นtwinที่ได้นุ่มๆดีกว่าครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 18:15:03 »
Tein street advanceZ ดีกว่าครับ สตรัทปรับเกลียวคุณภาพดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 18:17:57 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใจอยากได้ tein streetadvanceZ ครับ เพราะเห็นเพื่อนใช้ยี่ห้อนี้อยู่ มันบอกว่าของยี่ห้อนี้ทนมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2021, 18:19:14 »
Tein street advanceZ ดีกว่าครับ สตรัทปรับเกลียวคุณภาพดี

ใจไป tein แล้วครับ 🤣 คงต้องรอเขาทำแบบตรงรุ่นมา

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2021, 06:17:25 »

ขอบคุณมากครับ เพิ่งเคยได้ยินยี่ห้อนี้ ตอนนี้กำลังไล่หารีวิวอยู่ครับ 🤣

ลองเข้าไปดูในเพจร้านเขาดูครับ BDR ground control ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN