ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ Suzuki เอา Celerio ใหม่ มาทำตลาดขายในไทยกันไหมครับ  (อ่าน 2933 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
https://www.headlightmag.com/news-all-new-suzuki-celerio-launched/

ผมอยู่ในกลุ่ม Celerio มาพอสมควร เห็นคนออกรถรุ่นนี้มาค่อนข้างมากครับ
Celerio เป็นรถที่ราคาถูก (และราคามือ 2 ค่อนข้างถูก) เป็นรถที่คนที่ขับมอไซด์ถ้าไม่เอากระบะมือ 2 ก็หนีมาขับตัวนี้เยอะมากครับ โดยเฉพาะตัว GA
รองลงมาก็ GL ตัวรถเองก็ไม่ค่อยมีปัญหา

ผมดูแล้ว ถ้าเอาตัวนี้มา ทำราคาประมาณเดิม ราวๆ 3 แสนถึง 4 แสนต้นๆ ผมว่าขายได้ และอาจจะขายดีขึ้นครับ
เพราะตัวใหม่ มีจุดที่ในคลับสนใจ คือ ดูเป็นรถ Crossover มากกว่าตัวเก่า ในเมื่อ Swift เป็นรถขับสนุกและเตี้ย ราคา 5 แสนขึ้นไป
ถ้าเอา Celerio มาอุดช่องว่าง คนที่อยากได้รถสูงๆ นิดๆ ราคาถูก ผมว่าเป็นตัวเลือกแรกๆ และตัวเดียวเลยครับ สำหรับคนที่มีงบประหยัด

อยากให้ Suzuki ทำรถแบบเดิม คือ ไม่ต้องใส่อะไรมาก เอาแค่ option พื้นฐาน เช่น กระจกไฟฟ้าแค่คู่หน้า เซ็นทรัลล๊อค แอร์ธรรมดา
พวกกระจกมองข้างปรับมือแบบก้าน กระจกหลังมือหมุน หน้าปัดมีวัดรอบ MID ล้อกระทะ กระจกมองข้าง มือจับประตูสีดำ
วิทยุเล่น USB Bluetooth 2 ลำโพง แต่ที่สำคัญ ควรมี ESP และเครื่องยนต์ถ้าเป็นไปได้ ควรใช้ตัว K12M ถ้าไม่ได้ก็ K10C หัวฉีดคู่

คิดอย่างไรกันครับ และอยากให้เอามาขายไหมครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: อยากให้ Suzuki เอา Celerio ใหม่ มาทำตลาดขายในไทยกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2021, 23:27:46 »
เอามาขายตบหน้านิสสันหน่อยครับ ผมว่ารถซูซูกิทนทานมากไม่ค่อยจุกจิก ถ้าตัวนี้ตั้งราคามาดัๆน่าจะขายดีมาก แต่ปัญหาสำคัญของsuzuki นี่เก่งควบคุมราคาต้นทุนแต่ไม่เก่งทำรถตัวถังหนาๆ แข็งแรงปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2021, 07:02:20 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Smith686

Re: อยากให้ Suzuki เอา Celerio ใหม่ มาทำตลาดขายในไทยกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 00:20:19 »
    อยากให้เอา Celerio มาขาย  รวมทั้ง Suzuki Jimny ด้วย  ราคาไม่ควรเกินเจ็ดหรือแปดแสนนะ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 11:14:31 »
ผมว่าควรมาอย่างยิ่งนะ ตลาดนี้(ราคา3-4แสน)ไม่มีคู่แข่งอยู่แล้ว กินนิ่มๆ ผมมองว่าไม่มีค่ายไหนกล้าลงมาเล่นด้วย ถ้ายอดมันไม่ไต่จนถึงพันคันอะนะ
เดาว่าค่ายจีนใหญ่ๆก็ไม่กล้าเอามาขาย เพราะมันไม่เป็นผลดีต่อแบรน (ค่ายจีนเล็กๆข้ามไปเลย มาก็เจ๊ง)
ผมยังอยากได้เลย ถ้าไม่ติดว่าต้องขนผู้สูงอายุผมคงเปลี่ยนมาเอาคันเล็กๆนี่แหละ

เรื่องหน้าตาก็ตามสภาพ ออกแบบเอาใจอินเดียสุดๆ แต่มองมุมกลับ รุ่นปัจจุบันก็ขายได้เรื่อยๆอยู่นะ ตัวใหม่ผมว่ามันก็พอๆกัน อาจจะแต่งขึ้นกว่านิดๆด้วย

แล้วก็รถไฟฟ้าราคา 6แสน คุณภาพยังสู้ celerio ไม่ได้เลยมั้ง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 15:03:28 »
หน้าตาเหลือทนครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 15:09:31 »
เอารุ่นไหนมาก็ยอดขายประมาณเดิม  ๆ นี่ละ           ถึงจะใช่หรือไม่ใช่แฟน SUZUKI     ถ้าลองเอา Jimny  เข้ามาทำตลาดราคาไม่เกิน 1 ล้าน  ยอดจองรวมรอ  มีเจอกันข้ามปีแน่  ๆ   คนซื้อเพียบ   

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 15:49:04 »
รุ่นเก่าก็มีบทเรียนแล้วหนิครับ
มันขายพอได้ แต่คือไม่ได้เปรี้ยงปร้างอะไร ทั้งๆที่รถก็ดี๊ดี เน้นขายต่างจังหวัดมากกว่า
รุ่นใหม่นี่หน้าตาเหมือนสวิฟโดนอัด 4 มุมยกสูงมากกว่าเดิม ถ้าจะมีผลก็แค่เรื่องจิตวิทยาว่ารถมันดูใหญ่กว่าเดิม

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 17:05:27 »
มองมุมผู้บริโภคก็อยากได้อะไรใหม่ๆ แต่ถ้าคิดในมุมกลับ สมมติว่าผมเป็นพ่อค้า

สินค้าตัวเดิมถึงจะออกมานานแล้วแต่มันยังขายได้เรื่อยๆ ค่าบล็อค ค่าโมลก็คุ้มเกินคุ้มแล้ว

จะลงทุนทำบล็อกใหม่ ให้เปลืองต้นทุนในการผลิตทำไม แถมพอมีรุ่นใหม่ก็ต้องสต็อคอะไหล่เพิ่มอีก

ซึ่งถึงตัวใหม่จะมายอดขายก็ไม่ได้มากกว่าตัวเดิมสักเท่าไหร่ มองแล้วไม่คุ้ม

สู้อัดโปรตัวเก่าไปเรื่อยๆขายไปเรื่อยๆดีกว่า

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 19:35:24 »
ถ้า อยากให้ celerio รุ่นใหม่มาขายไทย
ต้องทำยอดขาย celerio รุ่นเก่าให้ปังๆๆๆก่อน
ซึ่งมัน ไม่ได้ขายดีปานนั้น

สมมุติมีคนใน บริษัท suzuki ต้องผลักดันให้รุ่นใหม่มาขายไทย
ทั้งที่รู้แล้ว มันจะขายไม่ออก  บริษัทญี่ปุ่นขาด ทุน
ถ้าเป็นท่าน จะกล้าเสนอแผนนี้หรือไม่ ?
ในระหว่างประชุม เสนอ project นี้ คาดว่าคนเสนอ คงโดนอัดยับเยิน คาห้องประชุมแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2021, 19:46:59 โดย REX »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 20:35:48 »
ลองดูช่วงที่ยังขายราคาเก่าดูสิครับ
มันแทบจะสู้แม้แต่ March , Mirage ไม่ได้เลยนะ

ตอนนี้มันขายราคา “ที่ควรจะเป็น”
บวกกับแบรนด์ที่ขยันทำโปร
ยอดเฃมันเลยดีขึ้น แต่ภาพรวมมันไม่ได้คุ้มที่จะทำตัวใหม่มาเลยนะ

แล้วยิ่งออกมาหน้าตาแบบนี้ด้วย
จะน่ารักก็ไม่ จะสปอร์ตก็ห่างไกล
คนไทยชอบอะไรที่มันใหญ่ๆ และชัดเจนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 06:54:34 »
ผมอยากให้เอา Jimny มามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:16:05 »
ควรเอามาขาย เพราะ ของเดิม ขายมานานมากแล้ว

เพียงแต่ ต้องตั้งราคาให้เท่าเดิม หรือ บวกสักหมื่น สองหมื่น เท่านั้น ไม่งั้นแป้กกก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:37:05 »
ผมไม่อยากคาดหวังอะไรจาก Suzuki ไทยเลย

ผมคิดว่า เค้าคงไม่อยากมี model ใหม่ๆ เพิ่มเติมเข้ามานะครับ อย่างที่ มาเลย์ ยังมีขายแค่ 2 รุ่นเอง คือ สวิฟ และ จิมนี่

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:54:42 »
มันทำราคาเดิมไม่ได้หนะสิ
ตัวเก่ามันเข้า ecocar ลดภาษีได้ เข้าใจว่าโครงการ ecocar น่าจะจบไปแล้ว ถ้าตัวใหม่มาไม่เข้า ราคาก็ดีดขึ้นแน่นอน
สุดท้ายราคาใกล้เคียง swift จะซื้อไหมครับ
.............
ผมเป็น suzuki ยังไงก็ไม่ทำครับ จะทำรถราคาถูกสู้ทำ swift low option มาขายซะยังดีกว่า
เพราะเอาตัวใหม่มา option และตัวก็ไม่ได้ใหญ่กว่าเดิมชัดเจน แทบไม่มีจุดเด่นอะไรเลย ขายใครละ?
ถ้าเอาตัวใหม่มา เพิ่มราคา 1-2หมื่นก็แป๊ก เพราะพอมาเทียบกับ March+ส่วนลด ราคาแทบไม่หนีกัน....คุณจะเลือกคันไหนครับ?
ประกอบตัวเก่ายังเล่นราคาได้ ตัวใหม่ทำไม่ได้เลย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด