ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาอาการฟอร์ด Ranger และอู่ซ่อมต่างจังหวัด  (อ่าน 1661 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
รถอยู่จังหวัดราชบุรีอยากขอคำแนะนำว่าพี่ๆ เพื่อนๆ มีอู่แนะนำไหม (ถ้าเป็นไปได้ขอกรุงเทพฝั่งธน กับ นครปฐมไว้ด้วยครับ)

อาการ พึ่งเป็นเมื่อวาน ขับรถตอนเช้าก็สตาร์ทปกติ (รถเกียร์ธรรมดา) ออกรถเกียร์ 1 ไป 2 ก็ปกติทุกอย่าง แต่พอเข้าเกียร์ 3-6 พอเร่งแล้วรถมีอาการกระตุก แค่เร่งได้ ลองเหยียบก็เร่งขึ้นปกตินะในตอนนี้ไฟหน้าจอยังไม่ขึ้น จากนั้นก็ได้จอดรถทำธุระปกติ ขึ้นรถมาสตาร์ทไฟหน้าจอขึ้นเลย เป็นไฟรูปเครื่องยนต์จึงไม่กล้าขับเร็วแล้วกลัวมันจะดับกลางทาง ขับช้าๆเกียร์ 3 ไม่เร่ง ไม่กระตุก แต่ตั้งแต่ครั้งนี้เป็นต้นมาไฟเครื่องยนต์ขึ้นตลอด อยากทราบว่าอาการแบบนี้เป็นอะไรได้บ้างครับ

เบื่อต้นวันนี้จะเอาเข้าศูนย์ไปจับคอมดูก่อน แต่คิดว่าจะไม่ซ่อมเพราะรถหมดประกันแล้ว ขอคำแนะนำอู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาอาการฟอร์ด Ranger และอู่ซ่อมต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 09:49:26 »
สถานเบา ก็น่าจะเป็น ท่ออินเตอร์ ครับ เพราะรุ่นนี้เป็นกันบ่อย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
Re: ขอปรึกษาอาการฟอร์ด Ranger และอู่ซ่อมต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:45:54 »
น่าจะท่ออินเตอร์น่ะครับ
อยู่ราชบุรี กลับเข้ากรุงเทพ ใช้เส้นพระราม 2ไหมครับ
ถ้าผ่านเส้นนั้นก็มีอู่ Lessgang อยู่ครับ ลอง search ตำแหน่งได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:01:06 »
ขอบคุณมากเลยครับ เมื่อสักครู่ได้นำรถเข้าศูนย์เนื่องจากไม่รู้จักอู่เลย

ศูนย์จับเปลี่ยนกรองอากาศนอกให้หายเลย บอกว่าเราไปเปลี่ยนกรองอากาศมาไม่ใช่ของฟอร์ด (เราถ่ายน้ำมันเครื่องที่ปั้ม shell) ช่างย้ำว่าต้องใช้ตรงรุ่น ของฟอร์ดเท่านั้น เราก็เลยงงว่ามันเกี่ยวกันจริงๆหรอ
แต่สรุปคือไฟเครื่องไม่โชว์แล้ว วิ่งได้ปกติ จ่ายเงินไปแบบงงๆ

สุดท้ายขอลิสชื่ออู่ไว้ใช้บริการในครั้งต่อไปครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:32:39 »
อื้อหือ  กรองอากาศของเทียมถึงกับไฟโชว์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:03:52 »
powertrain technik​  บางเลน  ไปที่นี่เลยจบ

หาใน Facebook​ แล้วโทรไปเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:19:22 »
อื้อหือ  กรองอากาศของเทียมถึงกับไฟโชว์

ใช่ครับผมก็งงเช่นกัน จ่ายเงิน ขับรถออกมาแบบงงๆ หรือเป็นไปได้ไหมว่าที่ปั้มที่ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องอาจจะใส่ที่กรองอากาศไม่แน่นอะครับ แค้ก็ถ่ายมาจะ 6 เดือนละนะทำไมมันเพิ่งมาเป็น

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 18:22:35 »

ใช่ครับผมก็งงเช่นกัน จ่ายเงิน ขับรถออกมาแบบงงๆ หรือเป็นไปได้ไหมว่าที่ปั้มที่ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องอาจจะใส่ที่กรองอากาศไม่แน่นอะครับ แค้ก็ถ่ายมาจะ 6 เดือนละนะทำไมมันเพิ่งมาเป็น

ถ้าที่เดิมใส่กรองมาไม่แน่นคงไม่ใช่ครับไม่งั้นคงใส่หม้อไม่ลงล็อกส่วนตัวคิดว่าของเดิมตาห่างกว่าของแท้อากาศโฟลว์ได้เยอะกว่า ของฟอร์ดต้องกรองเดิมของแท้ศูนย์เท่านั้นไม่งั้นไฟโชว์กล่องหลักฉลาดเซนเซอร์แอร์โฟลว์ฉลาดจับไวมากๆว่าอากาศโฟลว์มากไป เคยเห็นมีคนเอาไปใส่กรองแต่งแบบผ้าสีแดงเจ้าดังจังหวะกำลังบูสไฟก็โชว์ซะงั้นพอเอากรองเดิมมาใส่รถกลับวิ่งฉลุย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 18:45:01 »
ปัญหา น่าจะอยู่ที่ ท่อ Intercooler ในเครื่องยนต์ดีเซลครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 07:03:30 »
อยู่ราชบุรี ไปอู่ต้นเซอร์วิสที่บ้านโป่งเลยครับ

พิมพ์ใน Google อู่ต้นเซอร์วิส บ้านโป่ง

แกเริ่มจากซื้อ Fiesta มาใช้ แล้วศูนย์ซ่อมไม่จบ แกเลยซ่อมเองจนเชี่ยว ตอนนี้เปิดอู่เองซ่อมได้ทุกรุ่นแล้วครับ 555+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2021, 07:09:27 โดย Firzen »