ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FE ลุยน้ำท่วม ระยะสั้นๆ เอายังไงดีครับ  (อ่าน 3914 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.buffalo

• Newbie
  • *
ชอบ CIVIC FE มากๆๆๆ มันครบเครื่องที่เราต้องการจริงๆ
แต่ทางเข้าหมู่บ้านเวลาฝนตกแล้วน้ำจะท่วม ต้องลุยประมาณครึ่งล้อของ city อยู่ประมาณ 20 เมตร (ทั้งปีจะเจอประมาณอยู่ 5-6 ครั้ง)

ตอนที่ขับ City ก็เกือบน๊อคอยู่เหมือนกัน อาจเพราะรถมันเก่าแล้ว
ต้องขับแบบ เหยียบเบรค และคันเร่งไปพร้อมกัน เพื่อให้รอบมันสูง แต่วิ่งช้าๆ ไม่งั้นโดนคนอื่นด่า

แล้ว CIVIC รุ่นใหม่นี่แบบ จะราบแนบพื้นอยู่ละ
จะมีวิธีไหนที่เราจะโมให้มันลุยน้ำได้ไหมครับ กลัวแบบมีปัญหาระยะยาว
หรือตัดใจไปซื้อพวก compact SUV ดีกว่า

ตอนนั้นอยากได้ CIVIC FK ด้วย แต่ก็เจอปัญหาเดียวกัน

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
Re: CIVIC FE ลุยน้ำท่วม ระยะสั้นๆ เอายังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:17:10 »
แค่20ซม.เองมันไปได้ครับ ท่ออากาศcivicมันอยู่ใต้ฝากระโปรงตรงขอบฝากระโปรงหน้า ลุยได้อย่าให้น้ำมันถึงไฟหน้าก็พอ 20ซม.มันแค่ระกับไฟตัดหมองเองมั้ง

วิธีขับลุยน้ำท่วมไม่จำเป็นต้องเร่งครับ เน้นไปช้าๆถ้าน้ำไม่เข้าท่ออากาศยังไงมันก็ไม่ดับ เร่งไปมันไม่มีส่วนช่วยกันน้ำถ้าลุยสูงเข้าเครื่องเลยน้ำเข้าก็ดับอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:18:52 โดย Stargazer »

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: CIVIC FE ลุยน้ำท่วม ระยะสั้นๆ เอายังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:47:41 »
น้ำแค่ครึ่งล้อ 20-30 ซม. รถญี่ปุ่นลุยได้ "สบาย"
และ "อย่า!! เข้าใจผิด" ว่าการลุยน้ำต้องใช้ความเร็ว

การลุยน้ำที่ถูกต้อง
- ปิดแอร์
- ต้องขับให้ช้า 5-10-20 กม./ชม. ใช้เกียร์ต่ำ เช่น เกียร์1 หรือ L ใน Auto เพื่อให้รอบสูงในระดับหนึ่ง แค่นี้ก็ไม่ดับแล้ว
แต่ก็ต้องลุ้น รถสวนคุณอีกที ว่าเขาอัดกระแทกน้ำมาแรงแค่ไหนด้วยนะ

และทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับการ "ออกแบบ" เครื่องยนต์ในรุ่นนั้นๆ ด้วยนะ
รถยุโรปหรูยอดนิยม ยอดฮิต เครื่องดีเซล ชื่อรุ่น Offroad ลุยน้ำระดับ "ครึ่งล้อ" ก็ดับมาแล้ว!!

แต่ถ้าน้ำระดับที่ว่า สำหรับรถญี่ปุ่น ไม่ค่อยน่ากังวล
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:58:49 »
ปัญหา ของ HONDA ที่ผ่านๆมาก็คือ กล่องเก็บเสียง มันจะอยู่หลังไฟตัดหมอก แล้ว ชอบเจาะรูระบายน้ำเอาไว้ ทีนี้ พอลุยน้ำ รูนั้น มันจะกลายเป็นรูดูดน้ำเข้าเครื่องครับ

ต้องไปดูว่า ยังมีกล่องเก็บเสียงตรงนั้นไหม ? ถ้ามี รู อยู่ตรงนั้นไหม ? อาจจะจับอุดไปเลยก็ได้ แค่นี้ก็จบ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:34:02 »
ปกติเวลาลุยน้ำไม่ควรเร่งรอบสูงเลยนะคับ จะดูดน้ำเข้าเครื่องเปล่าๆ รอบต่ำก็พอแล้ว

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:45:33 »
เอาจริงๆ ปีนึงเจอฝนไม่กี่วัน ถ้ากล้าลุยก็ออกเลยครับ รถมันไปได้

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 10:07:55 »
Feมันไม่ถูกกับน้ำหรอกครับ
วันก่อนผมขับตาม civic fd
ลุยน้ำท่วม เห็น ตายอยู่กลางน้ำเลย
ปกติผมใช้np300 ยกสูงผ่านสบายครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 11:17:29 »
20 cm ถ้าถามผม สูงสำหรับรถเก๋ง แต่ SUV พอไปได้
สิ่งที่น่ากลัวตอนลุยน้ำคือ รถสวนครับ ถ้าเขามาเร็วน้ำมันก็จะยิ่งสูง
ผมเคยเจอกระบะยกสูงวิ่งสวน จนน้ำกระเด็นขึ้นมาบนกระจกรถ แทบจะสาดไปทั้งคัน (รถผม CX5) แน่นอนครับ สบถคำด่าไปชุดนึง

ถ้าผมเป็น จขกท คงไป C-SUV แทน อย่างน้อย ลุยได้สบายใจกว่าเก๋งเตี้ยๆแน่นอน

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 12:04:30 »
ผมไม่ชอบลุยน้ำครับ เวลาลุยแล้วเบรคจะมีเศษหินเกาะ
แต่ถ้าเลือกได้ ใช้ suv มั่นใจกว่าเวลาลุยน้ำครับ
แต่ถ้าชอบ civic จริงๆ ก้อใช้คันที่ชอบครับ เพราะน้ำท่วมไม่บ่อย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 14:50:24 »
20 ซม. ผมว่าสบาย  รถเก๋งน้ำขึ้นถึงฝากระโปรงยังรอดมาได้เลยครับ :-X

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 17:48:18 »
อนาคตชาวไทยจะได้ซื้อกันแต่รถsuvกันหมดแน่เลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 18:54:01 »
ชอบ CIVIC FE มากๆๆๆ มันครบเครื่องที่เราต้องการจริงๆ
แต่ทางเข้าหมู่บ้านเวลาฝนตกแล้วน้ำจะท่วม ต้องลุยประมาณครึ่งล้อของ city อยู่ประมาณ 20 เมตร (ทั้งปีจะเจอประมาณอยู่ 5-6 ครั้ง)

ตอนที่ขับ City ก็เกือบน๊อคอยู่เหมือนกัน อาจเพราะรถมันเก่าแล้ว
ต้องขับแบบ เหยียบเบรค และคันเร่งไปพร้อมกัน เพื่อให้รอบมันสูง แต่วิ่งช้าๆ ไม่งั้นโดนคนอื่นด่า

แล้ว CIVIC รุ่นใหม่นี่แบบ จะราบแนบพื้นอยู่ละ
จะมีวิธีไหนที่เราจะโมให้มันลุยน้ำได้ไหมครับ กลัวแบบมีปัญหาระยะยาว
หรือตัดใจไปซื้อพวก compact SUV ดีกว่า

ตอนนั้นอยากได้ CIVIC FK ด้วย แต่ก็เจอปัญหาเดียวกัน

หมู่บ้านมีน้ำท่วม งั้นก็ต้องเปลี่ยนหมู่บ้านครับ เลือกที่น้ำไม่ท่วมแล้วจะได้ขับ civic อย่างสบายใจ //ขำๆนะครับ

ก็ลองพิจารณาดีๆอีกที ว่าจะยอมเปลี่ยนไลฟ์สไตล์เพื่อความสบายใจระยะยาวไป compact SUV
หรือว่าจะทำตามที่ตั้งใจแล้วก็กังวลปีละไม่กี่ครั้งครับ ผมว่าจขกท.คงมีเหตุผลมากกว่านี้ที่ยังไม่สามารถอธิบายออกมาได้
ขอให้ได้รถที่เหมาะสมครับ ::)

ปล.ถ้าอยู่กรุงเทพและปริมณฑลด้วยผังเมืองเก่า ระบบท่อเก่า พื้นดินทรุด น้ำทะเลสูงขึ้นทุกปีจากน้ำแข็งขั้วโลกละลาย
ผมว่ามันเลี่ยงน้ำท่วมไม่ได้แล้วหละ มีแต่จะหนักไปเรื่อยๆ ถ้าทำถนนแก้ ก็ต้องผจญระหว่างก่อสร้างอีกหลายปีครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 20:21:34 »
เลิกขับลุยน้ำนานแล้วครับ เกินครึ่งล้อ ผมก็ม้วนตัวกลับแล้วครับ ยกเว้นเลี่ยงไม่ได้
ลูกปืนล้อน่าจะไปก่อนเพื่อน