ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับยางซ้ายขวาสึกไม่เท่ากันครับ  (อ่าน 6523 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีผมไปดูรถมือสองมา เป็น Tiida 4ประตู 1600 ซึ่งดูเผินๆ มันไม่มีอะไรครับ แต่ว่าสิ่งที่ผมติดใจตอนแรกมีดังนี้

1. ตอนติด ตัวเครื่อง (ทั้งบล็อค) โย้ตัวมาข้างหน้า ราวๆ 5 องศา (ไม่รู้ปกติรถเขาเป็นแบบนี้รึเปล่า)

จากนั้นพอลองเอาไปขับ สิ่งที่ผมรู้สึกคือ พวงมาลัยมันกินซ้ายค่อนข้างเยอะ พอกลับเข้ามาจอด ผมก็ลองก้มดู ผมรู้สึกว่ายางข้างซ้ายสึกกว่ายางข้างขวาค่อนข้างชัดเจน (ผมดูแค่ล้อหน้านะครับ)

ผมเลยงงๆ เพราะคิดว่ารถใหม่ๆ (2007) มันไม่น่าจะยางสึกไม่เท่ากันนะครับ

เลยอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าคิดยังไงครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TnP_PKt

อย่างอื่นผมไม่รู้นะครับแต่ผมว่าถ้า จขกท จะซื้อรถเต็นท์พวกยางและอะไรหลายๆอย่างจะถูกเปลี่ยนเป็นของเกือบหมดสภาพ ดังนั้นที่ จขกท บอกว่ารถยังใหม่ยางไม่น่าสึกไม่เท่ากันผมว่าก็คงไม่แปลกหรอกครับ จขกท ควรดูปีที่ผลิตยางด้วยไม่แน่อาจไม่ใช่ยางปี 07 ก็เป็นได้นะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์ล้อแต่ละคันตั้งมาไม่เท่ากันครับ

ต่อให้ตั้งดีแค่ไหน มันก็เพี้ยนได้อีกนิดหน่อย

เป็นไปได้ถ้าจะกินยางไม่เท่ากันนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ามันกินซ้ายค่อนข้างเยอะ ผมว่ามันผิดปกติแล้วล่ะครับ..
เพราะปกติมันจะกินซ้ายเป็นธรรมดา แต่มันไม่เยอะไง
มันก็เลยเป็นผลทำให้ยางกินไม่เท่ากัน แต่ด้วยสาเหตุอะไร ผมก็ไม่แน่ใจ
รอผู้รู้มาบอกอีกทีดีกว่า  ;D

ส่วนเรื่องเต๊นรถปลี่ยนเอายางใกล้หมดสภาพนั้นผมว่า อย่าไปคิดมากครับ..
หลายๆเต๊นเค้าไม่ได้เปลียนให้หรอกครับ แต่เจ้าของเก่ากว่าจะเอามาขายให้เต๊น
มันก็คงผ่านการใช้งานมากไม่น้อยแล้วล่ะครับ

ลุงผมไปซื้อรถมือสอง แล้วเจอยางสภาพใกล้หมด เราก็ต่อรองราคารถลงอีกได้ครับ
เขาก็จะลดราคาให้เราลงอีกน่ะครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
แนะนำว่าให้ไปตั้งศูนย์ใหม่ ทั้งหน้า และ หลัง ครับ

รถผมเคยเจอ ซื้อมือ 2 มา เอาไปตั้งศูนย์หน้าแล้ว แต่กินยางหลังข้างซ้าย ต้องไปตั้งศูนย์หลังซ้ำถึงหายครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ลองดูรุ่น/ยี่ห้อปีที่ผลิตยางดูก่อนครับ ถ้าเหมือนกันทั้ง4ล้อแสดงว่าน่าจะเป็นยางชุดเดียวกันมาอยู่แล้วครับ
ซึ่งก็น่าจะตัดปัญหาเรื่องยางมีปัญหา ต้องลองเช็คศูนย์ล้อดูครับ อาจจะตั้งศูนย์มาไม่ดีครับ ถ้าศูนย์ล้อปกติก็ลองสลับยางดูครับ ว่าจะยังกินซ้ายอยู่รึเปล่า

;D ;D

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ถ้าไม่ได้ชนหนักจนตัวถังเบี้ยวมา การจะวิ่งกินซ้ายกินขวาก็คงต้องลองเช็คช่วงล่างและเช็คศุนย์ล้อดูครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองดูยางด้วยว่าเก่าหรือยัง ถ้าเก่าแล้วก็อาจเป็นสาเหตุให้กินซ้ายด้วยก็ได้ครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณครับ

คือที่ผมบอกว่ากินมาก ผมไม่ไ่ด้หมายความว่า "มากจนวิ่งไม่ได้นะครับ" แต่ผมหมายถึง "มากเกินกว่าที่คิดเอาไว้" โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับรถเก่าหลายๆ คัน รวมถึงรถตัวเอง (ซึ่งจริงๆ ผมก็ไม่มั่นใจเหมือนกันว่ากินมากน้่อยเนี่ย มันดูยังไงว่ามันมากหรือยัง เพียงแต่ผมรู้สึกว่าผมต้องดึงพวงมาลัยกลับขวาตลอด)

แต่รถน่าจะไม่ได้ชนหนักมาละครับ เพราะคนใช้เป็นผู้หญิงอายุพอสมควรแล้ว แล้วแผลบางจุดก็ไม่ได้ซ่อมด้วย คิดว่าคงไม่ได้ผ่านการโป๊วมาละครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ขอตอบด้วยความรู้สึกก่อนนะครับ เพราะใจคอจริงๆ ถ้าได้เห็นภาพ มันอาจจะชัดเจนมากขึ้นครับ

ผมว่า ถ้าติดเครื่องแล้ว เครื่องมันโย้ตัวมาข้างหน้าขนาดนั้น ให้ลองเช็คดูว่า จุดยึดเครื่องนั้นโอเคไหม? ถ้าติดตั้งดีแล้ว ถูกต้องแล้ว แสดงว่ามีอะไรมากกว่านั้นแล้วล่ะครับ

หรือว่าซวยสุดเลย อาจจะเป็นรถที่ไปชนมา แล้วซ่อมลวกๆ แล้วย้อมแมวขาย ก็เป็นไปได้ครับ แต่นี่คือความรู้สึกสังหรณ์เฉยๆ แนะนำว่า ให้คนที่เชี่ยวชาญไปดูเลยครับ รถเคยชนมาหรือไม่ คนมือโปรๆ จะดูออกครับ

อย่างที่สอง แนะนำดูเรื่องยางก่อน ยางที่ติดรถมาตอนที่ซื้อนั้น สภาพตอนที่เราไปซื้อมา สึกมากไหม? แล้วตอนนี้เทียบกันแล้วเป็นอย่างไรบ้าง

คือถ้าเต๊นท์รถไม่กวนโอ๊ยสุดๆ ก็คงไม่เปลี่ยนยางหรอกครับ (เรื่องอะไรที่จะไปเพิ่มภาระลูกน้องไปสลับยางล่ะครับ?)

ถัดมา หลังจากเช็คสองข้อนี้แล้ว ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติเลย ลองไปดูระบบช่วงล่างก่อนเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นว่า เซ็ทแคมเบอร์ คาสเตอร์ ค่าโท ตรงตามค่าโรงงานหรือเปล่า? เพราะบางที เราอาจจะตรวจสองข้อแรกๆ มารอด แต่มาจ๊ะเอ๋ตรงนี้ได้ครับ มันมีโอกาสอยู่บ้าง

อย่างไร ผมว่า ซื้อรถมาทั้งที ไหนจะเงินดาวน์ที่เล่นเอาเงินเก็บหายไปฮวบฮาบแล้ว ก็ไม่อยากให้มาเจอกับความจุกจิกของรถจนหมดรักไปกับมันหรอกครับ ถ้าเจอปัญหา ลองหาคนมือโปรๆ มาช่วยดูอีกแรง จะช่วยได้เยอะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ YIM

ถ้าไม่ได้ชนหนักจนตัวถังเบี้ยวมา การจะวิ่งกินซ้ายกินขวาก็คงต้องลองเช็คช่วงล่างและเช็คศุนย์ล้อดูครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองดูยางด้วยว่าเก่าหรือยัง ถ้าเก่าแล้วก็อาจเป็นสาเหตุให้กินซ้ายด้วยก็ได้ครับ

ยางเก่ามาก จนข้างนึง เกือบโล้นครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: อยากถามเกี่ยวกับยางซ้ายขวาสึกไม่เท่ากันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 23:56:23 »

ยางเก่ามาก จนข้างนึง เกือบโล้นครับ

งั้นก็สงสัยยางไว้ได้เลยครับ (ถ้าดูแล้วไม่มีชนหนักนะครับ)
ผมเองยางชุดที่แล้วขนาดยังไม่สึกมากเท่าไหร่ ขับแล้วยังกินซ้ายเลยครับ ตั้งศูนย์ยังไงก็ไม่หายค่าเป็นปกติ
พอเปลี่ยนยางใหม่หายปลิดทิ้งเลยครับ สงสัยมีเรื่องอยากให้เสียตัง  :P
(เห็นช่างที่ตั้งศูนย์บอกว่ายางบางรุ่นมันจะไม่สามารถตั้งให้วิ่งตรงได้ ใหม่ยังไงตั้งมาก็กินซ้ายหรือขวาอยู่ดี)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1