ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถที่ ยุโรป  (อ่าน 2726 ครั้ง)

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
เช่ารถที่ ยุโรป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 11:10:41 »
พอดีมีplan ไป switzerland ปลายเดือน มกราคม สัก 12วัน ว่าจะเช่ารถขับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ผดส รวมคนขับ 4คน ผญ 3 เด็ก1  จะใช้web จองจากไหนดีครับ  เคยใช้ rental cars.com ไม่แน่ใจว่าถ้าเราเข้าจองบริษัทตรงๆ จะถูกกว่าไหมครับ
ของคุณครับ

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
Re: เช่ารถที่ ยุโรป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 11:31:19 »
ผมใช้ rentalcar ดอทคอม เป็นหลักเลยครับ  เท่าที่ลองเทียบดู ที่นี่จะได้ราคาดีกว่า และใช้เป็นตัวสแกนหารถที่เราต้องการได้ง่ายกว่าไล่ดูทีละ บริษัท รถเช่าเอง

เงื่อนไข การจองการยกเลิก เข้าใจง่าย ไม่มีอะไรหมกเม็ด ตรงไปตรงมาครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 12:21:03 »
Sixt ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 13:19:13 »
ผมใช้ rentalcars ในการค้นหาที่ถูกใจ

แล้วก็ไปสมัครสมาชิกพร้อมกับจองตรงเองกับ บ.นั้นๆ
บางทีได้อัพเกรดหน้างานฟรีครับ

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 13:41:02 »
จองผ่าน rental อ่านเรื่องประกันให้ดี ครับ ถ้าจองผ่านโดยตรงจะดีกว่าครับในเรื่องประกัน ส่วนราคา ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาครับ บางครั้งในเว็บตรงก็ถูกกว่า บางครั้ง rental ก็ถูกกว่า เอาแน่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 14:23:01 »
เราเองจะใช้ Rentalcars เป็นหลัก เพราะว่ามันจะครอบคลุมประกันให้แล้ว
แต่บางทีก็จะจองตรงกับค่ายรถเช่าเหมือนกัน โดยใช้บริการ SixT เป็นหลักค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 15:17:04 »
เคยเช่ากับSixTที่อังกฤษครับ บริการดี ไม่มีปัญหา รถสภาพดี
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 15:47:40 »
ว่าไปยุโรปรอบหน้าจะเล่น BEV

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 21:12:47 »
เคยเช่าขับที่สวิตฯ10วันครับ ใช้เวป rentalcar ครับ ได้รถของbudget แนะนำเช่าgpsด้วย และถ้ามีเด็กต้องเช่าcarseatด้วยครับ
ที่รับรถกับที่คืนรถถ้าเป็นจุดเดียวกันราคาจะถูกกว่าคนละที่ครับ และต้องดูเรื่องวันหยุดด้วยนะครับ ว่าวันรับรถและวันคืนรถตรงกับวันหยุดไหม ของผมวันคืนรถตรงกับวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันหยุด ใช้วิธีเอาไปจอดและหย่อนกุญแจ ไม่มีเจ้าหน้าที่รับคืนและตรวจเช็ค หลังจากกลับมาถึงไทยโดนค่าปรับตามหลังคิดเป็นเงินไทยประมาณ14,000 บาท เมล์แจ้งว่าเป็นค่าปรับจราจรที่เบิร์น น่าจะขับรถเข้าไปใจกลางเมืองในส่วนที่ห้ามรถเข้าครับ(google mapพาไป)และมีค่าปรับน้ำมันเติมคืนไม่เต็มถังครับ
ของผมเช่ารถตู้ซีตรองผู้ใหญ่4เด็ก2ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2021, 21:15:08 โดย Punpun »

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 21:38:14 »
ผมใช้ SixT ตลอดครับ แถวๆสวิส เยอรมัน ออสเตรีย มีจุดบริการเยอะ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 09:28:27 »
 ดูจุดทั้เราจะรับและคืนรถคับ ว่าของเจ้าไหนสะดวก บางเจ้าสะดวก บางเจ้าต้องรอรถมารับ

ดูเงื่อนไขการเช่ากับประกันคับ บางเจ้าถูกกว่าเพราะจำกัดกิโลเมตรที่ใช้ บางเจ้าราคารวมประกันแต่ครอบคลุมไม่หมดต้องเสียส่วนแรก

รุ่นของรถที่จะใช้ บางเจ้าเหมารวมเราได้รถไม่ตรงกับรุ่นที่จองแล้วมีปัญหา เช่นจองรถแวน ผมจอง อีคลาสไปดันได้ 5 มา ซึ่งอีแวนใหญ่กว่า 5 แวน เกือบใส่ของไม่พอ
   ผมใช้ sixt ตลอดคับ ไม่เคยเช่าพวกโบรคหรือ เอเย่นต์เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 10:02:17 »
ขอบคุณมากครับ   ตอนแรกกะไม่เอาGPS ใช้Google mapไป  อาจต้องคิดใหม่  เคยจองแบบไม่เอาGPS แต่มันก็มีติดรถให้ด้วย  เลยเอ  เอาดีมั้ยน้า 

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 10:24:19 »
ผมใช้ sixt ครับ ผมว่าในยุโรปเค้าบริหารค่อนข้างดี

ราคาก็สมเหตุสมผล +gps +ประกัน แล้วไม่ได้แพงจนตกใจ แล้วเช่าไม่กี่ครั้งได้เป็น platinum อัพ class เกือบทุกครั้งเลยครับ

เช่า golf ได้ aclass เช่า a4 ได้ 5series หรือต่อให้เป็น golf option ก็คือล้น adaptive stop & go มาครบ ตอนที่เช่าได้ golf เมื่อ 4-5ปีที่แล้วนะ

แล้วก็ในยุโรปหลายๆที่ไว้ใจ google ไม่ได้ครับ ออกเมืองไปสัญญาไม่มีเยอะมาก ยิ่งในอังกฤษหนักมากกกก ต้องโหลด navmi ไว้ให้อุ่นใจ แต่ sat-nav คือดีสุดแล้วครับ เค้าไม่ได้ค้นหาเป็นชื่อ แล้วเลข ปณ ซ้ำๆกันแบบบ้านเรา จ่ายอีกนิดสะดวกขึ้นเยอะครับ

google เองบางทีสัญญาขาดพาไปชมไก่ฟ้าหมาป่าแกะ บ่อยครั้งครับต้องถอยยาวๆ ขนาดผมใช้ ค่ายมือถือของเค้านะครับไม่ใช่ roam ผ่านเครือข่ายของไทย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 11:29:01 »
การเช่ารถ รายละเอียดปลีกย่อยเยอะ ในเวบ portal แบบ Car rental ส่วนใหญ่ให้ข้อมูลได้ละเอียด คะแนนรีวิวตรง และ ประหยัดเวลาในการค้นหา สามารถดูและค้นหารถได้จำนวนมาก ในเวลาไม่มาก จากบริษัทเช่ารถได้หลากหลายแห่ง 

ส่วนตัวไม่ยึดติดกับบริษัทรถใดๆ เลยเลือกหารถที่ตรงความต้องการจากที่ไหนก็ได้ อาศัยคะแนนรีวิวเอาครับ

ใน car rental มีตัวกรอง filter ที่ช่วยให้เราค้นหารถที่ต้องการได้ง่ายขึ้น ซึ่งผมชอบมาก ประหยัดเวลา  ในตัวกรองก็สามารถเลือก
- ขนาดรถ
- รูปแบบรถ
- ช่วงราคา
- option ที่มีมาให้
- และความครอบคลุมของประกันภัย ซึ่งตรงนี้ผมให้ความสำคัญมาก ส่วนใหญ่เลือกคันที่มี zero excess ก่อนคันอื่น(ในราคารวมที่เหมาะสม)
- ตำแหน่งที่ตั้งของบริษัท ใน/นอก สนามบิน
- ช่วงเวลาเปิดให้บริการของ counter หรือ สำนักงาน

ตรงนี้ผลของการค้นหาผ่านตัวกรอง บริษัทจะเอารถที่อยากขายมาไว้บนๆให้เราเห็นก่อน เราต้องค่อยๆใจเย็นๆเลื่อนดูให้ครบ บางทีพบว่าคันที่ตรงใจเราอาจอยู่กลางๆ ท้ายๆ ของผลที่แสดงมาครับ

การจองรถ รุ่นรถจองได้สองแบบ
- แบบจองเป็น class รถ ตัวอย่าง เช่น รถเล็ก yaris, mazda2, note, swift จองคลาสนี้ แล้วตอนรับรถก็ไปลุ้นเอาว่าได้จริงคันไหน ถ้าที่ญี่ปุ่นได้ note จะเฮกันทั้งคณะ ถ้าได้ mazda2 จะมองหน้ากันเลิกลั่ก 555 ต้องทนเบียดไปอีกกี่วัน (กลับมาเลยนิยม note เป็นพิเศษ ถ้าต้องใช้เองประจำ)
- แบบจองระบุรุ่นรถ แบบนี้ราคาเช่าจะสูงกว่า แต่รับประกันได้รุ่นรถตามนั้นแน่นอน

ประกันภัย
ปกติรถเช่าจะมาพร้อมประกันเริ่มต้นอยู่แล้ว แต่ในยุโรปมักไม่ zero excess  (ในญี่ปุ่นมีประกันแบบ zero excess ให้มากับรถให้เลือกมากกว่า ในส่วนต่างราคาที่ถูกกว่าซื้อประกันเพิ่มเองด้วย) ถ้าเราจะเลือกเพิ่ม หรือ ซื้อประกันเพิ่มให้ครอบคลุมแบบ zero excess สามารถทำได้โดย
- ซื้อเพิ่มกับบริษัทรถเช่าโดยตรง  วิธีนี้ส่วนมากค่าเบี้ยจะค่อนข้างแพง ซื้อหน้า counter รับรถ หรือ ผ่านเวบรถเช่า
- ถ้าเราเช่ารถผ่าน rental car (ได้รถจากบริษัทเดียว คันเดียวกันกับข้อบน) จะสามารถซื้อประกันเพิ่มได้ผ่าน rentalcover.com ได้ ซึ่งเป็นบริการในเครือเดียวกัน ราคาเบี้ยจะดีกว่ามาก ถูกกว่าหน้า counter ราวๆครึ่งๆ

ความแตกต่างคือ ถ้าซื้อกับบริษัทรถ น่าจะไม่ต้องสำรองจ่ายค่าเสียหายหากมีกรณีเกิดขึ้น   แต่ถ้าผ่าน rentalcover ต้องสำรองจ่ายแล้วไปเคลมคืนทีหลัง โดยใช้เอกสารที่เราจ่ายกับบริษัทรถเช่า(เบี้ยถูกกว่าครึ่งๆ แต่อาจไม่สะดวก)  การสำรองจ่ายก็แค่ในวงเงิน ขั้นต่ำที่ระบุไว้กับประกันขั้นต่ำที่มากับรถครับ ไม่ได้ยอดปลายเปิด ถ้าเรามีวงเงินบัตรที่สำรองตรงนี้ได้ก็ไม่มีปัญหาครับ

เคยมีประสบการณ์ลูกค้าเช่ารถแล้วน่าจะซื้อประกันเพิ่มมาแล้ว พอถึง counter รับรถ ถามและเสนอให้ซื้อประกันเพิ่ม ลูกค้าอาจจะงง ลงเครื่องมา ซื้อเพิ่มซ้ำไปอีกครับ มานึกได้ตอนขากลับเอารถมาคืน

เรื่องบริษัทรถเช่า คุณภาพการบริการ
 อาจแตกต่างกันตามสาขา ตามพื้นที่ สามารถดูริวิว คะแนนได้ใน rentalcar ครับ ผมว่าค่อนข้างตรง

จากประสบการณ์ อย่าง Europe car ที่ เวียนนา บริการดี เร็ว ประทับใจ  แต่กับ Sixth ที่ Heathrow รอนานมาก ทำอะไรช้า (แต่ตอนนี้น่าจะปรับแล้ว) คะแนนตรงเป๊ะกับรีวิวใน rentalcar เลยครับ ว่า Sixth สาขา heathrow ช้า 

จากตรงนี้ผมเลยเชื่อถือคะแนนรีวิวของ rentalcar ค่อนข้างมาก และ นำมาเป็นปัจจัยร่วมตัดสินใจด้วยทุกครั้งครับ

เงื่อนไขอื่นๆผมว่า Europe car ก็ดีกว่า อย่างเรื่องยกเลิกฟรี  ในใจผมเลยมี Europe car เป็นอันดับต้นๆ(แต่สาขาในยุโรปจะน้อยกว่า Sixth) และรู้สึกว่าจะเป็นเจ้าเดียวกันกับ Times car rental ในญี่ปุ่นเสียด้วย (ยังไม่ได้สืบค้นอย่างละเอียด)  ในญี่ปุ่นผมก็ใช้ Times Car Rental เป็นหลักทุกครั้งครับ หลายๆสาขาๆ บริการได้เหมือนๆกัน มาตรฐานดีครับ

GPS
ใช้ทั้งสองระบบควบคู่กันเสมอ Google map และ map offline   ถ้าในญีปุ่น GPS ติดรถทำงานได้ดี  ในยุโรปถ้ามีติดรถมาก็ใช้งานได้ดีครับ ผมเลยเลือกคันที่มี GPS แถมฟรีให้มาด้วย

อีกทางเลือกคือ ผมจะซื้อ GPS offline มาใช้ ส่วนมากเลือกเครื่อง relinquished จาก Ebay ที่มาพร้อมแผนที่ปัจจุบัน(ต้องดูว่าแผนที่ที่แถมมาครอบคลุมแค่ไหนด้วย) อย่าง TomTom รุ่นเริ่มต้น ก็ราคาราว 2 พันกว่าบาท เกือบๆ 3 พัน  พวกนี้ใช้งานได้ดี แถมใช้ได้อีกต่อเนื่องราว 2-3 ปี ประหยัดกว่าเช่าครับ   แถมเรายังสามารถใส่ POI ในเครื่องไว้ได้ล่วงหน้าอีกด้วย สะดวกยามใช้งานจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2021, 12:05:56 โดย palma »

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 13:50:51 »
ที่ผมทำประจำคือ เช็คราคาจาก  rentalcars.com  แล้วจองตรงกับเวบบริษัทเช่ารถ

จุดต่างกันจะมี 2-3 เรื่อง

- เรื่องซื้อประกัน ถ้าจองจาก  rentalcars.com   มันจะมีให้ซื้อประกันรถ ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ  เท่าที่ทราบ คุณต้องจ่ายค่าเสียหายกับบริษัทเช่ารถไปก่อนแล้วเอาเอกสารไปเคลมคืนกับประกัน rentalcars  แต่ถ้าจองตรงหรือซื้อประกันตรงกับบริษัทเช่ารถ  เวลาส่งมอบรถจะจบเลย เค้าไม่ตรวจเช็คอะไรมาก เพราะถือว่าเราซื้อประกัน Cover แล้ว

- ถ้ามีเด็กต้องซื้อคาร์ซีทเพิ่ม   และต้องซื้อให้ตรงกับอายุ/สรีระเด็กด้วย   ไม่แน่ใจว่า Rental Car จะมีออปชั่นให้เลือกซื้อหรือเปล่านะครับ ตลอดจนราคาที่ซื้อเพิ่มด้วยลองเช็คดูครับ

- เรื่องอัพเกรดรถ ผมมีความรู้สึกว่าถ้าเราจองตรงมักจะได้อัพเกรดรถบ่อยครั้ง

- เรื่อง GPS   2 ครั้งล่าสุด (แต่ไม่ใช่ที่สวิสนะครับ)   ผมเลือกแบบไม่เอา GPS เพราะ Google map ก็เชื่อถือได้ โหลดใช้งานแบบออฟไลน์ก็ได้   และประหยัดเงินกว่ามาก  แต่พอได้รถจริงๆ GPS มันฝังอยู่กับจอรถเลย  เลยได้ใช้ฟรี ใช้ทั้ง GPS ของรถ กับ Google map คู่กันไป

เพิ่มเติม  สวิสจะมีค่าผ่านทางเยอะมาก แต่เข้าใจว่ารถเช่าที่เช่าตรงในสวิสจะมีประมาณสติ๊กเกอร์ผ่านทางรายปีติดไว้ทุกคัน  ไม่น่าจะมีปัญหา  แต่ยังงัยก็ลองเช็คอีกทีครับ  ส่วนใหญ่ปัญหาจะมีกับรถเช่าจากอิตาลีหรือฝรั่งเศสแล้วขับเข้าไปในสวิส

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 14:52:59 »
3-4 ทริปที่ผ่านมา ผมจองตรงกับ Sixt ตลอดครับ ไม่ใช่เพราะถูกกว่า แต่เพราะชอบความที่สามารถดีลอะไรกับบริษัทได้โดยตรง ที่สำคัญคือ ได้รถตรงกับที่จองไว้ทุกครั้ง แม้ว่าจะไม่ใช่รุ่นเดียวกัน แต่ก็ไม่เคยถูก Downgrade โดยส่วนใหญ่จะได้รถใหม่มากๆ ไมล์หลักพันเกือบทุกคัน

ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 1 พร้อมสัมภาระ แนะนำเป็นรถ Midsize Station Wagon เช่น VW Passat, BMW 5 Series Touring หรือไม่ก็ SUV ไซส์กลางขึ้นไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 17:20:52 »
ทำไมผมลองเข้าไปจอง  ในWeb ของ SIXT. กะ hertz โดยตรง   กลับแพงกว่า  rental cars. เยอะ เคยแอบถาม พนง  ร้านเช่า ปี2019เขาบอก  ได้ rateดีกว่าเช่าตรงๆ แปลกดี   ขอบคฺณ  ทกท่านครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 10:25:31 »
ทำไมผมลองเข้าไปจอง  ในWeb ของ SIXT. กะ hertz โดยตรง   กลับแพงกว่า  rental cars. เยอะ เคยแอบถาม พนง  ร้านเช่า ปี2019เขาบอก  ได้ rateดีกว่าเช่าตรงๆ แปลกดี   ขอบคฺณ  ทกท่านครับ

จากประสบการณ์ตรงผม ก็ได้ราคาแบบที่ว่าครับ  rentalcar มักได้ราคาดีกว่าครับ