ผู้เขียน หัวข้อ: cx-8 VS terra ไปทางไหนครับ  (อ่าน 5209 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
cx-8 VS terra ไปทางไหนครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 19:22:45 »
Terra ตัว 4x4 vl 7 ที่นั่ง
กับ cx-8 ตัว 2.5 exclusive 6 ที่นั่ง

ปกติใช้รถเก๋ง c-segment ครับ
ตอนนี้มีลูกเล็ก 2 คน แถมต้องใส่คาร์ซีท 2 อัน อันนึงไว้เบาะหน้า อีกอันเบาะหลัง ดูอันตรายมาก แถมที่เก็บของไม่พอจริงๆ อีกอย่างบางทีถ้าญาติผู้ใหญ่ไปด้วย (นานๆที) ต้องเอาคาร์ซีทออก 1 อันครับ

เลยต้องการรถที่ใส่คาร์ซีท แถว3 1 ตัว แถว2 1ตัว
แล้วผู้ใหญ่ยังนั่งได้อีก 3 คน (รวมคนขับ)

1. ระยะยาว10ปี ตัวไหนดูน่าไว้ใจกว่ากันครับ
2. ความสบายในการโดยสารให้ตัวไหนครับ
3. มีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: cx-8 VS terra ไปทางไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 20:15:51 »
จากโจทย์ จขกท. PPV ไม่ใช่ตัวเลือกเลยครับ
spec ชี้ไปที่ CX8

ออฟไลน์ Newhang

Re: cx-8 VS terra ไปทางไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 20:37:58 »
mazda นี่รถสายแข็งนะครับ

ไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออนไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 20:46:35 »
Terra ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 21:14:54 »
cx8 ครับ  นั่งสบายกว่า Terra ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 21:15:33 »
ขับเก๋งมาควรไป CX-8 ครับ   
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 21:25:11 »
ชอบมาสด้าแต่มีความสนใจ ppv

... ไป Mu X
ใช้ซัก 4-5 ปีแล้วเอาชุดพาร์ทด้านหน้าของ BT 50 ใหม่มาใส่

คุณจะได้ PPV ที่เป็น CX80 มาใช้โดยปริยาย

ผมเห็น BT50 จอดคู่กับ CX-8 ใน 0 มาสด้าแล้ว หน้าของ BT 50 ดูดีกว่าเยอะเลย

ใช้ 10 ปี ค่าดูแลของ Mazda น่าจะสูงกว่า PPV พอสมควรในช่วง 3 ปีท้ายๆครับ ยิ่งถ้าใช้เป็นคันหลักแลเวล่ะก็ บอกได้คำเดียวว่าเอาเรื่องมาก

แต่ถ้าใช้เดินทางไปเที่ยวหรือใช้แค่วันหยุด CX8 10 ปีก็ได้อยู่ครับ

ถ้าน่าไว้ใจสุด ตอนนี้น่าจะเป็น Fortuner กับ Pajero​ Sport​ ครับ

Terra เท่าที่สิงในคลับมาซักพักใหญ่ๆ ปัญหาคืออะไหล่หลายตัวเปราะ แต่ข้อดีคือ ซ่อมไม่แพงเลย

ล่าสุด สามารถ ใส่ paddle shift และ auto brake hold เพิ่มเติมในบาง 0 โดยไม่ขาดประกันแล้ว
น่าใช้ขึ้นเยอะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 21:32:25 »
ชอบมาสด้าแต่มีความสนใจ ppv

... ไป Mu X
ใช้ซัก 4-5 ปีแล้วเอาชุดพาร์ทด้านหน้าของ BT 50 ใหม่มาใส่

คุณจะได้ PPV ที่เป็น CX80 มาใช้โดยปริยาย

ผมเห็น BT50 จอดคู่กับ CX-8 ใน 0 มาสด้าแล้ว หน้าของ BT 50 ดูดีกว่าเยอะเลย

ใช้ 10 ปี ค่าดูแลของ Mazda น่าจะสูงกว่า PPV พอสมควรในช่วง 3 ปีท้ายๆครับ ยิ่งถ้าใช้เป็นคันหลักแลเวล่ะก็ บอกได้คำเดียวว่าเอาเรื่องมาก

แต่ถ้าใช้เดินทางไปเที่ยวหรือใช้แค่วันหยุด CX8 10 ปีก็ได้อยู่ครับ

ถ้าน่าไว้ใจสุด ตอนนี้น่าจะเป็น Fortuner กับ Pajero​ Sport​ ครับ

Terra เท่าที่สิงในคลับมาซักพักใหญ่ๆ ปัญหาคืออะไหล่หลายตัวเปราะ แต่ข้อดีคือ ซ่อมไม่แพงเลย

ล่าสุด สามารถ ใส่ paddle shift และ auto brake hold เพิ่มเติมในบาง 0 โดยไม่ขาดประกันแล้ว
น่าใช้ขึ้นเยอะ
การขับขี่ต่างกันครับ   ถ้าอย่างนั้นเอาเทอร่าดีกว่าครับ   ส้วนcx8  ผมว่าปัญหาไม่เยอะนะ  รถไม่ค่อยจุกจิก   อะไหล่ไม่เปราะเท่านิสสัน

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 23:14:06 »
บอกว่าใช้ยาว10ปี ผมนึกถึงCR-V 2.4el 7ที่นั่งแฮะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2021, 23:30:29 »
ถ้าเน้นขนของ  ขนคน

fortuner ตัวกลางๆก็พอครับ

ไว้ใจได้ 10 ปี เด็กๆโตแล้วค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 07:35:54 »
เชียร์ terra ครับ
จากผู้ใช้งานจริง
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 08:42:21 »

ไว้ใจได้ 10 ปี เด็กๆโตแล้วค่อยเปลี่ยน
ถ้าจะเอาฟอร์จูนเนอร์ไปเอาเทอร่า  everest pajero ดีกว่าครับ สงสารคนนั่งหลัง สุดกระเด้งกระดอน นั่งไม่สบาย ช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่มแล้ว แถมเด็กขึ้นยากอีก  ไปครอสโอเว่อร์ suv เถอะ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 09:23:27 »
2 คันนี้ ผมว่าจุดประสงค์ต่างกันครับ  ถ้าเน้นครอบครัว ไป CX8  ถ้าอเนกประสงค์เลือก Terra ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 09:48:55 »
Mazda นี่น่าห่วงเรื่องการบำรุงรักษา ในระยะยาวครับ

CX8 ยอดขายไม่ดีเท่าไหร่ ผ่านไป 5 - 7 ปี เกิดอุบัติเหตุมา จะมีอะไหล่ไหม ? ต้องรอของไหม ? แต่แน่นอน รถเค้าเด่นเรื่องการขับขี่ การบังคับควบคุม คุณมาจากเก๋ง คุณชอบและรักมันแน่ (ตอนขับ)

Terra น่าสนตรงราคา แต่ .. นิสัย ค่ายนี้ ถ้าเค้าขายไม่ออก ทำตลาดไม่ได้เป้า เค้าทิ้งเลยนะ ทิ้งแบบไม่เก็บอะไหล่ด้วย ดู pulsar เป็นตัวอย่าง รถไม่กี่ปี อะไหล่ตัวถังหาแทบไม่ได้แล้ว โช้คฝาท้าย ที่แพง อายุสั้น (CRV / Jazz สิบกว่าปียังไม่พัง) แถมเลิกผลิตอีก

ถ้าเอา Terra ผมไป Mu-x อย่างน้อย ผมได้ ACC ขับทางไกล สบายกว่าเยอะครับ แล้วก็ ความมั่นใจ เรื่องบริการหลังการขายไปยาวๆครับ / ส่วนพี่จูน เอามานี่ คนนั่งหลังด่าตาย เด้ง ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:11:05 »
Mazda นี่น่าห่วงเรื่องการบำรุงรักษา ในระยะยาวครับ

CX8 ยอดขายไม่ดีเท่าไหร่ ผ่านไป 5 - 7 ปี เกิดอุบัติเหตุมา จะมีอะไหล่ไหม ? ต้องรอของไหม ? แต่แน่นอน รถเค้าเด่นเรื่องการขับขี่ การบังคับควบคุม คุณมาจากเก๋ง คุณชอบและรักมันแน่ (ตอนขับ)

Terra น่าสนตรงราคา แต่ .. นิสัย ค่ายนี้ ถ้าเค้าขายไม่ออก ทำตลาดไม่ได้เป้า เค้าทิ้งเลยนะ ทิ้งแบบไม่เก็บอะไหล่ด้วย ดู pulsar เป็นตัวอย่าง รถไม่กี่ปี อะไหล่ตัวถังหาแทบไม่ได้แล้ว โช้คฝาท้าย ที่แพง อายุสั้น (CRV / Jazz สิบกว่าปียังไม่พัง) แถมเลิกผลิตอีก

ถ้าเอา Terra ผมไป Mu-x อย่างน้อย ผมได้ ACC ขับทางไกล สบายกว่าเยอะครับ แล้วก็ ความมั่นใจ เรื่องบริการหลังการขายไปยาวๆครับ / ส่วนพี่จูน เอามานี่ คนนั่งหลังด่าตาย เด้ง ครับ
ผมหละเพิ่งรู้ว่าเค้าไม่สต๊อกอะไหล่พัลซ่าครับ  ว่าแต่เสียมาคงต้องสั่งนอกแน่ๆ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:15:21 »

ถ้าจะเอาฟอร์จูนเนอร์ไปเอาเทอร่า  everest pajero ดีกว่าครับ สงสารคนนั่งหลัง สุดกระเด้งกระดอน นั่งไม่สบาย ช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่มแล้ว แถมเด็กขึ้นยากอีก  ไปครอสโอเว่อร์ suv เถอะ

55+ ที่บอกงั้นเพราะบ้านผมก็ใช้แบบนี้มาครับ  พอมีเด็กก็ขับช้าๆคนนั่งหลังก็ไม่ได้อะไรมาก

เด็กขึ้นยากเหรอ ก็ไม่นะ ตอนเด็กมากผู้ใหญ่ก็อุ้มขึ้น พอโตหน่อยเห็นวิ่งขึ้นทุกที  คงแล้วแต่บ้านแล้วแต่ชอบละครับไปลองดูเองละกัน

คำแนะนำก็แค่แนะนำจะซื้ออะไรก็แล้วแต่ท่านเลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:40:18 »
บอกว่าใช้ยาว10ปี ผมนึกถึงCR-V 2.4el 7ที่นั่งแฮะ

แถวสาม คนที่ 5 คนที่ 6  นั่งได้จริงเหรอครับ :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 15:24:20 »

แถวสาม คนที่ 5 คนที่ 6  นั่งได้จริงเหรอครับ :D

ถ้าเด็ก ผมยัด carseat ไว้ กับพี่เลี้ยงในแถว 3 นั่งได้นะครับ เหลือด้วย เพราะเบาะแถว 2 ขยันไปข้างหน้าได้ มีแอร์บนเพดานด้วย

ปัญหาจริง ๆ ของ CRV คือ ถ้านั่งเต็ม 3 แถว จะไม่มีที่เก็บของด้านหลังครับ พื้นที่จะเหลือราวๆ  2 ฝ่ามือ กระเป๋าเดินทางแบบแข็ง ใส่ไม่ได้เลยครับ 
รถเข็นคันเดียวยังต้องตะแคงยัดเข้าไป

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 15:52:55 »
ตอบในฐานะมีญาติใช้Terraเพราะโปรลดแหลก และใช้นิสสันมาแล้ว2คันบวกญาติอีก2เป็น4 รวมTerraเป็น5
Terraได้เปรียบช่วงล่างครับ ถ้าเน้นความสบายไปTerraได้เลยชิวๆ เพราะช่วงล่างกับเบาะสามารถรับแรงสั่นสะเทือนได้ดี เบาะนิ่มครับ นั่งไปเพลินๆ อย่างอื่นเรื่องออปชั่นถ้าไม่ซีอยากประหยัดงบก็เลือกได้ครับ แต่ข้อเสียคือ นิสสันทั้ง4คันมีปัญหาอะไหล่เปราะครับ เดี๋ยวนู่น เดี๋ยวนี่พัง ส่วนTerraญาติผมยังไม่มีปัญหาอะไรออกมานะครับ ถ้าเลือกTerraแนะนำให้ใช้5ปีเปลี่ยนทิ้งได้เลยครับ มีนิสสันคันเดียวในบ้านที่ตอนนี้อยู่เกิน5ปีเป็นTeanaครับ รายนี้ก็เดี๋ยวมีเสียงนู่นนี่ ตรงนู่นนี่เสื่อม มีXtrailเจนก่อนไมเนอร์ก็ไม่มีปัญหาเกียร์อย่างชาวบ้านครับมีแต่โช๊คกับยอลย์พวงมาลัยกับลูกปืนที่แตกรัวๆเลยขายทิ้ง ส่วนญาติมีนิสสันอัลเมร่ารุ่นแรกก็ลูกปืนพังแอร์ไม่เย็นครับ 3ปีเลยขายทิ้งเช่นกัน ถ้าจะใช้แบรนด์นี้ก็ลุ้นเอาครับ ว่าจะพังตรงไหน แต่ไม่พังตรงจุดสำคัญอย่างแบรนด์อื่นแน่ๆ แค่จุกจิกครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 19:30:44 »
Terra.. ครับ.. คนมีลูกเล็กปรับเบาะจัดเบาะสะดวกสบายกว่าcx8.มากๆครับ.. ทนถึกขับสะบาย.. อุปกรณ์ความสะดวกสะบายล้นคัน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 21:50:06 »

55+ ที่บอกงั้นเพราะบ้านผมก็ใช้แบบนี้มาครับ  พอมีเด็กก็ขับช้าๆคนนั่งหลังก็ไม่ได้อะไรมาก

เด็กขึ้นยากเหรอ ก็ไม่นะ ตอนเด็กมากผู้ใหญ่ก็อุ้มขึ้น พอโตหน่อยเห็นวิ่งขึ้นทุกที  คงแล้วแต่บ้านแล้วแต่ชอบละครับไปลองดูเองละกัน

คำแนะนำก็แค่แนะนำจะซื้ออะไรก็แล้วแต่ท่านเลยครับ
แม้จะขับช้านี่  คนนั่งหลังซึ่งผมก็เคยนั่งบ่อย  มันสะเทือนจนนั่งไม่ไหวกระเด้งกระด้อน  ขนาดว่าทำช่วงล่างดียังโคลงเคลงจนแทบจะเมารถครับ  ส่วนอุ้มขึ้นแล้วแต่บ้านจริงครับแต่ผมว่า  คนแก่น่าจะขึ้นยากด้วยซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของ SUV พื้นฐานกระทุกยี่ห้อครับที่ท้องสูงขึ้นยาก

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 22:07:48 »
CX 8   6 ที่นั่ง ตัวเครื่องเบนซิน ผมว่าสะดวกสุดแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2021, 22:19:09 โดย paulmoderndog »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 22:25:25 »
CX 8   6 ที่นั่ง ตัวเครื่องเบนซิน ผมว่าสะดวกสุดแล้วครับ

แถว2และ3. ดูแล้วนั่งสบายเขาออกง่ายนะครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 23:22:27 »
ถ้าเน้นระยะยาวจริงๆ 10 ปี up

PPV ผมอยากให้ไป Fortuner มากกว่า

SUV ผมอยากให้ไป CRV มากกว่า

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 23:49:23 »
TERRA ได้ฟิลลิ่งกระบะ CX8 ได้ฟิลลิ่งเก๋ง ชอบแบบไหนครับ ความนุ่มนวลการขับ สมรรถนะของรถ น่าจะแตกต่างกันเยอะพอควร ถ้าไม่ใช่สายลุย ไปCX8ดีกว่าครับ ขับในเมือง ขึ้นจอดตามห้าง น่าจะคล่องกว่า PPVเยอะ ขับต่างจังหวัดถนนดำ น่าจะสบายกว่าด้วยครับ แต่ถ้าชอบกางเต็นท์ เข้าป่าบ้าง ชมวิวสวยๆๆลัดเลาะถนนหินถนนป่า ไปTERRAเลยครับ รับรองมีความสุขในการลุยไปถึงที่ ฝนตกน้ำท่วมก็ลุยได้ สบายใจ ขับไปไม่ต้องคอยชะเง้อข้างหน้าน้ำท่วมทางมั๊ย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 07:30:49 »
จากโจทย์ จขกท ถ้าเป็นผม อาจไป หา mpv : alphard มือสอง / h1 / grand canival แทนครับ
ถ้าเป็นเด็กเล็กที่ต้องคอยอุ้มวางใส่ใน carseat ใส่ในแถวสาม มันไม่สะดวกเท่าไร่ และคิดว่าลองรุ่นนั้น ถ้านั้งเต็มทุกที่ ที่เก็บของหลังรถอาจเหลือแบบพอดีๆ ใส่ 24 นิ้วได้สัก2 ใบ

ถ้าเอาตามตัวเลือกที่ให้มา ผมชอบ cx-8 มากกว่า เคยลอง ftn ไม่ค่อยชอบแนว ppv เท่าไร่(แต่ยังไม่เคยลอง terra หรือพวก everest นะครับ)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 09:04:17 »
ใช้นานควรไป PPV เรื่องกระเด้งผมว่าเด็กรับได้ แต่เด็กๆจะโตเร็ว สักพักก็ไม่ต้องใช้ car seat แล้วครับ ทีนี้เวลาเด็กขึ้นรถต้องปีนล่ะ ผมเคยเห็นเด็กผู้หญิงปีนขึ้น FTN บอกตรงๆเห็นแล้วสงสารเลยครับ ไหนจะ สว. อีกล่ะก็ปีนบันไดลำบากอีก PPVมันเหมาะกับคนหนุ่มสาวหรือคนที่เรี่ยวแรงยังดีเท่านั้นครับ
ส่วน CX8 ผมเชียร์ CRV 7 ที่นั่งมากกว่าครับ ถ้ารอได้รอเจนหน้า

ถ้าไม่ fix ว่าต้องเป็น 2 ตัวนี้เท่านั้น ผมจะแนะนำ innova crysta 2.8G (เบาะแถวสองแบบยาวแต่เลื่อนหน้าหลังได้) เซฟตังค์ได้อีกหน่อย ทนเหมือน PPV แต่ไม่สูงเท่า ขึ้นลงง่ายกว่ามากเพราะไม่ต้องปีนบันไดอีกขั้น เด็กขึ้นง่ายคนแก่ขึ้นดี ถ้าได้มาแล้วจับเปลี่ยนโช้คเป็น Tein enduropro ขับฟินๆเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 09:43:13 »
ผมไปลอง Terra มาก็ ok นะครับ ช่วงล่างดีงาม แต่ไม่ชอบฟิลพวงมาลัยเท่าไหร่เวลาขับเกิน 100 มันมีระยะฟรีเยอะ เลยไม่มั่นใจ

cx8 หรู ขับดี (ตอนแรกผมก็จะซื้อรุ่นนี้) แต่ค่าบำรุงรักษา อะไหล่ แพงกว่า ppv เยอะ +ความทนทานช่วงล่างสู้ ppv ไม่ได้
ผมชอบขับรูด ;D 555 ยิ่งในกทม. แถวบ้านผม ทางขุรขระผิวถนนแย่เยอะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 09:32:34 »
สไตล์นี้ถ้าไม่คิดมากผมว่าน่าจะชอบฟิลลิ่ง mu-x กับ terra นะ / โดยรวมคชจ  mu-x นี่ถูกแน่ๆ ระดับ 2แสนโลไม่ต้องแตะช่วงล่าง มีแค่ซ่อมตามระยะมันเฉยๆ ส่วนcx8 แสน(โลหน่อยๆผมว่าช่วงล่างต้องซ่อมละ ยังไงก็สไตล์เก๋งมันเริ่มหลวม

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2021, 10:43:57 »
อาจจะต้องลองขับดูก่อนครับ ปกติถ้าชินกับรถเก๋ง พอมาขับกระบะ/PPV มันจะต้องปรับตัวกันหน่อยครับ