ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 27 พฤศจิกายน 2021  (อ่าน 3194 ครั้ง)

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมรบกวนมีเรื่องมาสอบถามครับ คือได้มีโอกาสขับ suzuki carry ตัวแรกของที่บ้านมาเชคระยะที่ศูนย์ที่กรุงเทพ ต้องตื่นตะลึงกับอัตราสิ้นเปลืองที่เรียกว่ากินแบบระห่ำ แต่นั่นไม่งงเท่ากับรอบเครื่องที่สูงมาก เกียร์ 5 รถเปล่า วิ่ง 100 รอบปาไปเกือบ 3000 รอบ เรียกว่าเครื่องสั่นสะเทือนก้นกันเลยทีเดียว ปกติผมขับ terra กับ swift ความเร็ว 100 รอบไม่ถึงงสองพันด้วยซ้ำ เลยมีเรื่องอยากสอบถามว่า

1 ทำไมอัตราทดมันถึงมากจนรอบที่เกียร์สุดท้ายที่ความเร็วใช้งานปกติ มันมากขนาดนั้นครับ โรงงานเค้ามีเหตุผลอะไร ทำไมไม่ลดเกียร์ห้าลงอีกหน่อย  อาการเดียวกับ avanza ตัวเก่าเลย รอบซู๊งสูง จนอยากให้มีอีกเกียร์เพิ่มขึ้นมาจะได้ประหยัดน้ำมันมากกว่านี้

2. ยังงี้ที่ระยะทางใช้งานเดียวกัน รถที่มีรอบเครื่องสูงกว่าก็สึกหรอมากกว่า โทรมมากกว่าหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Motor expoนี้a classจะมีปรับเครื่องหรืออุปกรณ์มั้ยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy พี่บาส ครับ ที่แนะนำว่าควรรอให้รถจีนที่ขาย
ในบ้านเราให้เข้าที่หน่อย ช่วยแนะนำได้ไหมครับ ว่ามีเกณฑ์ต้องดูที่อะไรบ้าง
ที่เป็นรูปธรรมครับ

:) :)  ปล แล้วราคารถมือสองก็ต้องพิจารณาด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
crv จะขายไตรมาสไหนของปีหน้า