ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เจอกับตัวเอง ก็คงไม่เชื่ออะ (รถที่ใครๆก็ชอบพูดถึงเรื่องมารยาท)  (อ่าน 3875 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เหตุการนี้เกิดขึ้นที่ลานจอดรถไบเทค ตามวันเวลาที่แสดงในกล้องเลยครับ ... ซึ่งเป็นกล้องจากรถผมเอง

วันนั้นรถติดในลานจอดมาก ใครๆก็อยากจอดและค่อยๆขับต่อแถวกันมาตั้งแต่ทางเข้า และเหตุการก็เกิดขึ้นตามคลิป

เอาเป็นว่า เพื่อนๆลองวิจารณ์กันดูละกันว่า ... มันสุดยอดคนขนาดไหน .... 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถวิ่งเองไม่ได้มั้งครับ

ทุกคนเจอประสบการณ์แบบนี้ กับ หลากหลายรุ่น หลากหลายยี่ห้อ

อยู่ที่ว่าจะเลือกเอ่ย หรือ เอาคันไหน รุ่นไหน มาพูด มากกว่า

พอรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ ทุกวันนี้กลายเป็น bias หรือ bully ไปซะทุกเรื่องเลยจริงๆ

ผมเองก็เจอมาตั้งแต่รถถูก ยันรถแพง แต่ทุกครั้งก็เฉยๆ ปล่อยผ่าน

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
มันมีพลังงานพิเศษหลังพวงมาลัยจริงๆนะรุ่นนี้ คือไม่ว่าใครจะขึ้น จะต้องเป็นแบบนี้กันทั้งนั้น (มั้งครับ)

เป็นอะไรที่หาสิ่งใดมาอ้างอิงไม่ได้ พิสูจน์ไม่ได้ ไม่ว่าจะฐานะ, การศึกษาหรือมารยาททางสังคม

สุดท้ายก็ทำได้แค่ บ่นๆอยู่บนรถ แล้วก็เอาคลิปมาแชร์กันนี่แหล่ะครับ เป็นอุทาหรณ์ให้ผู้อื่นทราบกัน

ว่าถ้าเจอๆรถรู้นี้ ขับรถด้วยมารยามประมาณนี้ ก็ปล่อยๆมันไป  :(

ออฟไลน์ Tien.W

พวกนี้ เค้าไม่กลัวรถมี แผล เนอะ

ออฟไลน์ AgentMolder

แปลกแต่จริงเหมือนกันครับ คนขับยี่ห้อนี้ จริงๆมันก็มีกันทุกแบรนด์ ตั้งแต่ถูกยันแพง แต่ถ้าเป็นแบรนด์เจ้านี้ กว่า 80% จะขับลักษณะนี้ครับ

เอาจริงๆผมเคยถามคนรู้จักที่ใช้นะครับ หลายๆคนบอกว่า รถมันใหญ่ แรง เวลาขับเลยไม่กลัวว่าจะเกิด อบ. เพราะคิดว่าตัวเองขับรถใหญ่ เลยซ่าได้เต็มที่ (แต่หารู้ไม่ว่ามันคว่ำง่ายมากๆๆ)

ออฟไลน์ Newhang

ผมเจอหนักกว่านี้อีก  ::) ไว้รอเจอคนจริงที่พร้อม+

ออฟไลน์ bodin

ตอนที่ผมใช้อยู่เจอมาเลวกว่านี้ ผมชะลอหยุดให้คนข้ามทางม้าลายมันบีบแตรยาวๆใส่แล้วแซงซ้ายเกือบชนคนข้ามถนน

สติกเกอร์คลับก็ติดอยู่เห็นๆทั้งสองคัน

คนใช้ฟอร์จูนเนอร์ไม่ได้มารยาททรามทุกคันครับแค่คนขับมารยาททรามๆมารวมกันมากกว่ารุ่นอื่นก็แค่นั้น

ออฟไลน์ CMaN20

ทุกคนเจอประสบการณ์แบบนี้ กับ หลากหลายรุ่น หลากหลายยี่ห้อ

อยู่ที่ว่าจะเลือกเอ่ย หรือ เอาคันไหน รุ่นไหน มาพูด มากกว่า

พอรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ ทุกวันนี้กลายเป็น bias หรือ bully ไปซะทุกเรื่องเลยจริงๆ

ผมเองก็เจอมาตั้งแต่รถถูก ยันรถแพง แต่ทุกครั้งก็เฉยๆ ปล่อยผ่าน

ถูกครับ คุณไปเจอคนเXีย ที่ใช้รถรุ่นนี้ครับ. แล้วที่ว่าคนที่ขับรถรุ่นนี่ส่วนใหญ่นิสัยแย่ ก็รถมันขายดีไงครับ %มันเลยเยอะ. เหมือนที่คนมองว่าคนขับ Dmax ส่วนใหญ่เป็นพวกแต่งรถตลาดล่าง.

ผมว่าเราควรจะด่าที่การกระทำ มากกว่าการไปจ่อหัวที่รุ่นรถครับ. เพราะทุกวันนี้คนขับรถเXีย มีตั้งแต่รถถูกไปยังแพง.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ nin122

ตอนผมอ่านหัวกระทู้ ผมทายรุ่นถูกเป๊ะเลย 555555

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ผมก็ใช้รุ่นนี้แต่ไม่เคยทำสันดานเฮียแบบนี้นะ
มันอยู่ที่คนขับ กับเพจเฮียขับรถ เอามาลงบ่อยๆเข้าเลยกลายเป็นกระแส
ผมขับเจอคนขับหลายๆคันสันดานเฮียกว่านี้เยอะ แต่ไม่ได้เอาคลิปจากกล้องมาลงก็แค่นั้น

ออฟไลน์ kiwiwi

พวกนี้ เค้าไม่กลัวรถมี แผล เนอะ
ถ้าผมจอดไม่ห่างจากคันไร้มารยาทจนเกินไป
บางครั้งผมก็กลับมาฝากไว้ให้นะครับ

ออฟไลน์ Turin

ธรรมชาติของคนจะเห็นว่าส่วนใหญ่คนเฮียเป็นรถรุ่น xxx โดยไม่ได้นึกถึงความจริงที่ว่ารถรุ่น xxx ขายดีสุด จึงไม่แปลกอะไรที่จะรู้สึกแบบนั้น แต่นั่นเป็นข้อสรุปที่ไม่ถูก

นี่ยังไม่รวม confirmation bias (จำเฉพาะสิ่งที่ตรงกับทฤษฎีตัวเอง) อีกนะครับ

... ซึ่งเป็นธรรมชาติของกระบวนการคิดของคนครับ แต่ที่ถูกต้องดูว่าคนขับรถรุ่นนี้เฮียกี่ % ครับ ถ้าจะ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ต้องฝืนธรรมชาติคนให้ได้

ปล ไม่ได้จะแก้ตัวแทน (แค่อยากอธิบายให้เข้าใจตรงกันก่อน)
ปล2 ผมก็คิดว่าคนขับกลุ่มนี้ มีแนวโน้มที่จะเฮียมากกว่ารถกลุ่มอื่นครับ เคยมีงานวิจัยว่าให้คนเดิมมาขับรถที่สูงขึ้น ใหญ่ขึ้น คนเดิมนั้นมีแนวโน้มขับรถแย่ลงและเห็นแก่ตัวมากขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2021, 10:53:50 โดย Turin »

ออฟไลน์ Symphonic

คนขับรถคันนี้ ที่บ้านคงมีรถหลายคันมังครับ

เวลาที่ขับคันอื่นๆ คงคนเป็นคนใจดี มารยาทดี
หยุดรถที่ทางม้าลายให้คนข้ามถนน
ให้รถในวงเวียนไปก่อน
เคารพกฎจราจร ไม่ขับไหล่ทาง
ไม่เบียด ไม่แทรกเลนที่คอสะพาน ทางแยก
ให้สัญญาณไฟเลี้ยวทุกครั้งก่อนเปลี่ยนเลน

คงเป็นแบบนั้นจริงๆ มั๊งครับ
เป็นเพราะรถมันไม่ดีจริงๆ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

เจ้าของกระทู้  กำลังหาที่จอดอยู่ด้วยรึเปล่าครับ
ถ้ากำลังหาอยู่นี่  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมเพิ่งเจอมาเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง แมคโคร กัลปพฤกษ์ ลูกชาย(มือใหม่)ตั้งลำกำลังถอยเข้าซอง ด้วยความที่ยังถอยไม่เก่งจึงค่อนข้างช้า รถคันหลังมาถึงเอาหัวเสียบเข้าไปหน้าตาเฉย ทั้งๆที่รปภ.ยังยืนโบกให้ลูกชายผมอยู่เลย ไฟฉุกเฉินก็เปิด  ผมเดินลงไปถาม มันบอกว่า ขอโทษ นึกว่าไม่จอด!?! คิดได้ไงว่ะ  ผมล่ะงงกับตรรกะของคนจริงๆ

ออฟไลน์ apinui

เจ้าของกระทู้  กำลังหาที่จอดอยู่ด้วยรึเปล่าครับ
ถ้ากำลังหาอยู่นี่  >:( >:( >:(

ทุกคันในนี้กำลังหาที่จอดครับ ...ผมก็ด้วย ..

แต่ขอเล่ารายละเอียดเพิ่มดังนี้ครับ

คือคัน HRV เนี่ย เค้าเห็นคัน Brio กำลังจะออกจากซองครับ เค้าเลยหยุดรถให้ Brio ออกไปเพื่อเค้าจะได้จอด ...

แต่ทีนี้เนี่ย พอคัน brio ออกไป พี่ for ก็เปิดไฟเลี้ยว หักหัวแย่ง HRV เข้าไปจอดดื่อๆซะงั้นอะ ...
ในกล้องอาจไม่เห็น แต่เหตุการจากที่ผมเห็นตอนนั้นคือ คัน HRV ก็ขยับจะไม่ให้เข้า แล้ว for ก็เปิดกระจกลงมาแล้วโบกมือโบกไม้ใส่ จนคัน HRV ต้องยอม ...

ถ้าเราเป็นคัน HRV ... เราจะทำอย่างไรกับเหตุการนี้ครับ ...???

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ทุกคันในนี้กำลังหาที่จอดครับ ...ผมก็ด้วย ..

แต่ขอเล่ารายละเอียดเพิ่มดังนี้ครับ

คือคัน HRV เนี่ย เค้าเห็นคัน Brio กำลังจะออกจากซองครับ เค้าเลยหยุดรถให้ Brio ออกไปเพื่อเค้าจะได้จอด ...

แต่ทีนี้เนี่ย พอคัน brio ออกไป พี่ for ก็เปิดไฟเลี้ยว หักหัวแย่ง HRV เข้าไปจอดดื่อๆซะงั้นอะ ...
ในกล้องอาจไม่เห็น แต่เหตุการจากที่ผมเห็นตอนนั้นคือ คัน HRV ก็ขยับจะไม่ให้เข้า แล้ว for ก็เปิดกระจกลงมาแล้วโบกมือโบกไม้ใส่ จนคัน HRV ต้องยอม ...

ถ้าเราเป็นคัน HRV ... เราจะทำอย่างไรกับเหตุการนี้ครับ ...???

พอมีเนื้อเรื่องประกอบด้วย
พูดสั้นๆเลยครับ เ_ี้ย จริงๆ

ถ้าผมเป็น HRV ผมให้จอดเลยครับ คนแบบนี้
เดี่ยวผมไปวนหาที่จอดแป๊ป!!!!
แล้วไขควง กับ ตะปูนิ้ว ในรถผมจะตามมา  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ดูฟีดข่าวหน้าเฟสบุ๊คเมื่อเช้ายังเจอรถเบ๊นซ์สีทองฝ่าไฟแดงแล้วยังลงมาหาเรื่องอีก
วันก่อนก็มี BMW แข่งกันจนชนเสาไฟ ถ้าเป็นกระบะโดนด่าจมดินกว่านี้แน่ๆ

ผมมีฟอร์จูนเนอร์ 2 คัน
ผมว่ามันก็ไม่ได้มีพลังแฝงอะไรหรือรถมันจะขับไปเองแบบแย่ๆนะ

จะว่าด้วยเรื่องมารยาทการขับขี่การใช้ถนนก็ว่ากันไปรายบุคคล
แต่จั่วหัวแบบนี้รถที่คุณขับอยู่คงเป็นรถที่ดีมากๆแน่ๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Devil13

ผมเจอคนที่ขับรถแย่ที่สุด
1.นิสสันมาร์ช
2.รถทัวร์
3.แคมรี่

รถวิ่งเองไม่ได้เป็นที่คน
คนมันเลว ขับรถอะไรก็เลวหมด

ออฟไลน์ alpha14

ก็แย่ทุกรุ่นและยี่ห้อว่ากันไป แต่ที่เยอะจนปฎิเสธไม่ได้ก็รุ่นนี้แหละ !!

ออฟไลน์ KTN88

เพจเฮียขับรถยก ฟอร์จูน ให้เป็นยืน 1 Civic ให้เป็นยืน 2

ออฟไลน์ turbo lover

Mg ก็ขับทรามๆเยอะครับ
แต่ไม่ค่อยมีประเด็น
ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ lunacy

ยอมรับ เจอบ่อยมาก ขับสวนเลน ย้อนศรมา
ซีคอนเจอ ต้องปล่อยผ่าน ไม่อยากให้รถเรามีปัญหา
เอาแน่น่อนกับพวกขยะแบบนี้ไม่ได้

ไทวัสดุ ย้อนศรมา คันหลังก็ขับตามมา ไม่ดูป้ายอะไรเลย
ถ้าเจอรถมีสำนึกหน่อยก็ไม่จอดนะ แต่คันที่ไม่มีสำนึกก็จอดเลย ไม่สนใจ

เจอแบบ HRV ก็คงเปิดกระจกด่า  แบบหยาบ คิดวิเคราห์แยกแยะ ครับ
ไม่สนด้วยว่าจะลงมา หรือหากจุกตูดในรถ

ออฟไลน์ yodmanoot

สงสาร HRV สีขาว อุตสาห์หลบให้เขาออก นี่ปาดมาจากซ้ายเฉย
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Turin

ไม่ทำอะไรครับ (เดี๋ยวมีหลักฐาน) เสร็จแล้วเดินกลับมาปล่อยลม 4 ล้อครับ ... ไม่เน้นทำลายข้าวของครับ เน้นสร้างความลำบากให้คนสันดานเสียครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถูกครับ คุณไปเจอคนเXีย ที่ใช้รถรุ่นนี้ครับ. แล้วที่ว่าคนที่ขับรถรุ่นนี่ส่วนใหญ่นิสัยแย่ ก็รถมันขายดีไงครับ %มันเลยเยอะ. เหมือนที่คนมองว่าคนขับ Dmax ส่วนใหญ่เป็นพวกแต่งรถตลาดล่าง.

ผมว่าเราควรจะด่าที่การกระทำ มากกว่าการไปจ่อหัวที่รุ่นรถครับ. เพราะทุกวันนี้คนขับรถเXีย มีตั้งแต่รถถูกไปยังแพง.

คือ ผมเห็นหลายโพสต์แล้ว ที่ออกมาแนวนี้ ไม่ว่าจะเป็น HLM หรือ บน Facebook ก็ด้วย

พอเป็นรถรุ่นนี้กลายเป็นโดนจับตามอง ทำอะไรผิดไม่ได้เลย ต้องล่อ ยังกะสายล่อฟ้า

แต่รุ่นอื่นๆ ทำเหมือนกัน ไม่ได้เป็นกระแส แต่คนกลับเฉยๆ

ผมเลยมองว่า มันไม่แฟร์ แล้วยิ่งเหมารวม ผมยิ่งไม่โอเคเลย

ถึงผมจะไม่ได้ใช้รถรุ่นนี้ แต่ในทางกลับกัน ถ้ามีคนบอกว่า คนใช้รถรุ่นเดียวกับผม ไปทำไม่ดี แล้วบอกว่า คนที่ขับรถนี้ ไม่ดีไปซะหมด มันก็ไม่ใช่หรือป่าว

ถ้าจะด่าหรือว่าใคร ให้เฉพาะเจาะจงเป็นคันๆ คนๆ ไป อันนี้ไม่ว่า ตามสบายเลย

ผมว่าใน HLM เอง อาจจะมีหลายท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่ มันจะสร้างความบาดหมางหรือศัตรูมากกว่าเกิดประโยชน์เอานะ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

รุ่นนี้ยืนหนึ่ง ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย สันดานคนขับล้วนๆ เหมือนรถมันถูกจริตคนนิสัยแบบนี้ รถสูงหาเรื่องกับรถเล็กเสียหายน้อยว่า เป็น Toyota ซ่อมง่ายอะไหล่ไม่รอนานหากมีการชนกัน คันเร่งเกียร์เร่งทันใจกดเป็นพุ่งเลยขับในบักษณะปาดแทรกง่ายๆ

ผมมี Revo ติด Bull bar เวลาจะขอเข้าเลนง่ายกว่าตอนขับ รถเล็กมากๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คือ ผมเห็นหลายโพสต์แล้ว ที่ออกมาแนวนี้ ไม่ว่าจะเป็น HLM หรือ บน Facebook ก็ด้วย

พอเป็นรถรุ่นนี้กลายเป็นโดนจับตามอง ทำอะไรผิดไม่ได้เลย ต้องล่อ ยังกะสายล่อฟ้า

แต่รุ่นอื่นๆ ทำเหมือนกัน ไม่ได้เป็นกระแส แต่คนกลับเฉยๆ

ผมเลยมองว่า มันไม่แฟร์ แล้วยิ่งเหมารวม ผมยิ่งไม่โอเคเลย

ถึงผมจะไม่ได้ใช้รถรุ่นนี้ แต่ในทางกลับกัน ถ้ามีคนบอกว่า คนใช้รถรุ่นเดียวกับผม ไปทำไม่ดี แล้วบอกว่า คนที่ขับรถนี้ ไม่ดีไปซะหมด มันก็ไม่ใช่หรือป่าว

ถ้าจะด่าหรือว่าใคร ให้เฉพาะเจาะจงเป็นคันๆ คนๆ ไป อันนี้ไม่ว่า ตามสบายเลย

ผมว่าใน HLM เอง อาจจะมีหลายท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่ มันจะสร้างความบาดหมางหรือศัตรูมากกว่าเกิดประโยชน์เอานะ

ถ้าเอาแบบมีเหตุผล ผมว่ารถสูงมันเสียงล้อยางเบากว่า รถเตี้ย และด้วยความสูงจากพื้นถนน ทำให้ที่ความเร็วเท่าๆกัน มันรู้สึกขับช้ากว่ารถเตี้ย คนใกล้ตัวผมปรกติขับช้า 90-100 เวลาทางไกล 20 ในหมู่บ้าน พอเจอ ftn วิ่ง 120 + ขับจี้คันหน้ามากกว่าผมอีก

เอาจริงๅ วิ่ง กรุงเทพ หัวหิน ผมเจอรถเหือบทุหแบบขับกันโหดไม่ต่าง จาก ftn เลยนะ eco car กระบะควันดำ ppv fk h1 alphard ยุโรป4 ประตู 2 ประตู เคยเจอแล้วแอบด่าลับหลังคือ x6 คันนึงที่พี่เขาขับเหมือนเบรคแตก มุดซ้ายขวา วิ่งไหล่ทางซ้าย เหมือนเก็บกดกันมานาน

ออฟไลน์ Firzen

น่าเห็นใจคนที่ใช้รุ่นนี้แต่ขับดีครับ

ส่วนตัว ตอนนี้เจอมาทุกรุ่นทุกยี่ห้อแล้วครับ ไม่ว่าทั้งจักรยาน มอไซค์ รถเล็ก รถใหญ่ ได้แค่ทำใจครับ

ทว่าที่เจอเยอะสุด ก็รุ่นยืนหนึ่งในคลิปนี่แหละครับ อาจเป็นเพราะคนใช้รุ่นนี้เยอะกว่ารุ่นอื่นก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ bluelawn

แค่เห็นหัวข้อ ผมก็ทราบแล้วครับว่ารถรุ่นอะไร 55555
รถไม่ผิดครับ วิ่งเองไม่ได้ก็จริง แต่รุ่นนี้มันรวมดาราชัดๆ