ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นรองเบ่าโช้คจำเป็นมั้ยครับ สำหรับการเปลี่ยนโช๊ค  (อ่าน 2652 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
รถเก่าแล้วปี 2000 กำลังจะเปลี่ยนชุดโช๊คเดิมเป็นโช๊คที่หัวเป็นเหล็กแบบนี้

ที่นี้มีคนทักว่าระวังเบ้าโช้คขาด (ก็กลัวเหมือนกันเพราะโช๊คติดรถเดิมตัวหัวโช๊คเหมือนมีลูกยางรองแต่นี้เป็นเหล็กเลย)

ที่นี้มีคนแนะให้ใส่ 2 อย่างนี้เพื่อกันเบ้าโช้คขาด

1.  แผ่นรองเบ้าโช๊ค

2. ค้ำโช๊คหน้า

มีใครพอมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับว่าสองอย่างนี้จะช่วยกันเบ้าโช๊คขาดมากกว่าเดิมมั้ย

ตัวแผ่นรองไม่แน่ใจว่าทำงานยังไงแต่เหมือนแค่เป็น Spacer เสริมแผ่นเหล็กที่หัวโช๊คจะช่วยเรื่องการกันเบ่าโช๊คขาดได้จริงหรอครับ
ส่วนค้ำโช๊คหน้าหาในเน็ตบางคนก็บอกช่วย บางคนก็บอกเพิ่มโอกาสให้เบ่าโช๊คขาด

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
แผ่นยางรองถ้ามีก็ดี  ถ้าไม่มีไม่น่าเป็นไร   ไม่น่ามีปัญหา  เมื่อล็อคแน่นแล้ว  ยิ่งมีค้ำ  ยิ่งช่วย  เรื่องขาด คงยาก  ครับ

ออฟไลน์ Smith686

ยางรองเบ้าโช้กช่วยซับแรงสั่นสะเทือนจากช่วงล่าง  ถ้าไม่มียางรองแรงสั่นสะเทือนจะเยอะขึ้น

ออฟไลน์ Dubee

ใช้มาไม่เกิน 5 ปี ใช้ของเดิม
ถ้าเกิน 5 ปีขึ้นไปแล้ว มันเสื่อมมันทรุดแล้วครับ เปลี่ยนใหม่เถอะครับ บางรุ่นราคาหลักร้อยต้นๆ (ของศูนย์ด้วย)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ madboy

ถ้าไม่ผุ ไม่ดวงตกแบบสุดๆ โอกาสน้อยมากครับ

แต่ที่แน่ๆคือ เบ้ายางมันช่วยซับแรงสั่นสะเทือนบ้าง ถ้าไม่มีมันก็จะรู้สึกสะเทือนขึ้นหน่อยน่ะครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
สองอย่างนี้จะช่วยกันเบ้าโช๊คขาดมากกว่าเดิมแน่นอนครับ