ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวเลือกยาก accord 1.5t กับ camry 2.5premiem  (อ่าน 5309 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ตัวเลือกยาก accord 1.5t กับ camry 2.5premiem
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 18:11:50 »
ขอความเห็นสำหรับ 2 คันนี้หน่อยนะครับ ตอนแรกไปหา bmw f10 525d ไปดูมาหลายคัน ต้องตัดใจทุกคันเจอแต่อะไรแปลกๆไปหมด

เลยต้องกลับมา d-seg แทน น่าจะปวดหัวน้อยกว่า
ขอแบ่งส่วนหลักๆนะครับ

1.การเก็บเสียงภายใน ความโปร่งสบายภายใน

2.การขับขี่ ความสนุก การเบรค

3. ความปวดหัวในการดูแลรักษา

จริงๆอยากซื้อ accord ไปเลย แต่คนบ่นหลายคนว่ามันเก็บเสียงแย่กว่าแคมรี่ ทั้งช่วงล่างด้วยที่แย่กว่า แต่ที่สนใจเพราะมันเอาไปรีแมพได้ต่อ แต่ก็กลัวเกียร์พัง รถผมน่าจะใช้ราวๆ 2แสนโลก่อนขายด้วย ผมไปลองแคมรี่มาช่วงล่างโอเคจริงๆ แต่หัวผมนั่งแล้วแทบจะติดเลย

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: ตัวเลือกยาก accord 1.5t กับ camry 2.5premiem
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 18:59:16 »
1. Accord G10เก็บเสียงลมดีกว่าcamry acv70นะครับส่วนจากพื้นพอกัน ที่บอกว่าแย่ๆบางคนมโนครับ คิดว่าเป็นHonda ต้องเก็บเสียงแย่

2. เบรคผมว่า camry ดีกว่านะ Accord ไม่แย่แต่พอโดนหนักๆไปหลายรอบยังไงก้เฟดเร็วกว่า Camry ส่วนการขับขี่ ถ้าเดิมห้ามทำไรเลย camry ปลายไหลกว่านะครับ อัตราเร่งดีพอกัน แต่ถ้า remap เสร็จ accord
1.5t แน่ครับ ปลายจบอยู่ 253-255km/h

3. ศูนย์toyota ไว้ใจได้มากกว่าHonda พอสมควร และ Accord จะมีเรื่อง service a& b ถ้าซื้อaccord
แล้วremap ซัดบ่อย ต้องใช้น้ำมันเครื่องดีมากครับ ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์มีคุมความร้อนไม่อยู่มาหลายคันแล้ว

ส่วนช่วงล่างจริงๆขับแล้วพอกันแต่ยางติดรถ G10 1.5t primacy3 นี่เรียกได้ว่าเฮงซวยครับ เปลี่ยนยางเปลี่ยนล้อจะดีกว่าครับ ส่วนเรื่องเกียร์พังถ้าremapมา ก้พยายามกดหลัง50km/h ครับ อย่าไปกดเต็มจาก0 ถ้ากดแบบนั้นรถเดิมๆถึงไม่ใช่cvt ก้พังได้ สุดท้ายแล้วใช้2 แสนโลไม่น่าห่วงครับ ถ้าดูแลดีไม่พังหรอกครับ ไม่ว่ารถอะไร

ออฟไลน์ lexus

Re: ตัวเลือกยาก accord 1.5t กับ camry 2.5premiem
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 19:07:10 »
ผมเชียร์2.5 8at ดีกว่าครับ ถ้าอยากได้ความทนทาน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 20:03:37 »
การขับขี่ การเก็บเสียง ผมว่าพอกัน

แต่ความทนทานในระยะยาวยังไงก็ให้ camry น่าไว้ใจกว่าครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 20:13:58 »
ถ้าเป็นผมคงเอา camry 2.5 ครับ แค่ความทนก็คงกระพัน

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 20:46:11 »
คู่นี้เชียร์แคมรี่ครับ ไม่โปร่งเท่า แต่ค่อนข้างนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 20:52:47 »

คู่นี้เป็นตัวเลือกที่ยากมากๆครับ
แนะนำว่าให้ไปลองขับและพาคนที่บ้านไปด้วย

ถ้าเน้นว่าเอาขับดีอย่างเดียวไม่สนอย่างอื่นเลยผมเลือกแคมรี่
แต่พอรวมรวมกันแล้วผมให้เสมอกัน

ถ้าเลือกไม่ได้ขอแนะนำว่าถ้าใช้แบบเดิมๆไม่แต่งเพิ่มเติมไปแคมรี่
ถ้าคิดว่าจะเอาไปโมต่อเลือกแอคคอร์ด

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 21:56:13 »
ถ้าความโปร่งสบายภายใน เชียร์ accord ครับ

เมื่อวันก่อนผมพึ่งไปลอง camry แต่เป็นตัว hev Premium รู้สึกว่าคอนโซลหน้ารถดูสูง พอปรับเบาะในตำแหน่งที่ถนัดกลายเป็นว่าหัวชิดหลังคา เบาะแข็งเฟิร์มผมว่าไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ (อันนี้แปลกใจมาก) เหมือนรุ่นนี้เน้นขับมากกว่าเน้นนั่ง

ส่วน accord ภายในโปรงกว่า เบาะนุ่มสบายกว่ามากก การเก็บเสียง ผมว่าเสียงลมเลียบกง่า camry แต่เสียงยางแอบจะดังกว่า camry นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 22:05:07 »
ส่วนตัวขอไม่เอา cvt ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 22:10:18 »
ถ้านับ เครื่อง กับเกียร์ แคมรี่ 2.5 8AT มันสมตัวครับ ขับแล้วมันดึง ติดเท้า
Accord 1.5 CVT ถังจะมีเทอโบ เราก็กลัวเรื่องเกียร์ ในระยะยาว
การเก็บเสียงลม Accord ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ มาก ขนาดนั้น
ส่วนด้านล่าง Accord ดังกว่านิดนึง ผมว่า เปลี่ยน ยาง จบ ครับ  8)
อยู่ที่ความชอบแล้ว ครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 22:53:32 »
อย่าลืมไปดูทั้งสองคันเปรียบเทียบด้วยนะครับ วัสดุภายใน accord นี่แย่กว่า camry เยอะเลย ทั้งพวกเกรดพลาสติก เกรดหนังสังเคราะห์ตามจุดบุนุ่มต่างๆ ฟิลลิ่งของวัสดุสัมผัส
accord นี่วัสดุเหมือนไม่ใช่รถใหญ่เลย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 22:58:07 »
accord เก็บเสียงดีกว่าเพราะมีNVHปล่อยความถี่ย่านที่เราไม่ได้ยินช่วยกลบคนที่บอกว่าแย่กว่าอาจอคติจากฮอนรุ่นก่อนๆก็เป็นได้ ความสบายให้ใกล้เคียงกัน ด้านหลังแอคคอร์ดได้เลกรูมแคมรีได้เฮดรูม
ความสนุก accord เลยครับ เครื่องเทอร์โบขับมันกว่า ฟีลลิงnaกับฟีลลิงรถเทอร์โบแต่วิ่งจริงๆไม่แพ้กัน ช่วงล่างใกล้เคียงกัน
ระยะยาวแคมรีได้เปรียบตรงเป็นNaกับ8atซึ่งดูจะน่าเชื่อถือกว่า แต่cvt+turboเกียร์ลูกนี้กับเครื่องตัวนี้ก็พิสูจน์ตัวเองมาระดับนึงจากซีวิคตัวก่อนที่เจ้าของส่วนใหญ่เท้าไม่ธรรมดาทั้งนั้นแถมบางคนก็รีแมพไปต่ออีกถึงแม้ปลีกย่อยจะต่างกันกับแอคคอร์ดก็เถอะ

ถ้าชอบสปอร์ตไปแอคคอร์ดชอบหรูๆมาแคมรี แนะนำให้เทสทั้งคู่ ส่วนตัวเชียร์แอคคอร์ดเพราะคิดจะรีแมพด้วยรถเทอร์โบไปต่อได้สบายๆมากกว่ารถna แถมของแต่งก็มีให้เลือกเยอะกว่าด้วยดูจขกทน่าจะชอบแต่งรถ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 00:13:29 »
แนะนำให้ลองขับทั้งสองรุ่น โดยการเช่ารถขับเลยครับ จะได้ขับนานๆ ไกลๆ จะได้รู้ว่าตัวเองชอบคันไหนมากกว่า

ส่วนตัวประจักษ์ด้วยตัวเองแล้วว่า camry คุณภาพดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 04:30:00 »
ถ้าไม่ติดแบรนด์ดิ้ง BMW อยากให้ไปหาลองขับ ลองนั่ง GS250 GS300h ครับ ฟีลลิ่งช่วงล่างเดิมๆ กระชับกว่า พวงมาลัยแม่นกว่า ขับสนุกกว่า F10 ได้ขับหลังเหมือนกันด้วย และคนใช้ GS ส่วนใหญ่ รถไม่เยินแบบ BMW ครับ

ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อบีเอ็ม  ขับรถแบบไหนก็น่าจะรู้ๆกันอยู่  ไม่แปลกใจที่จะเจอสภาพเซอร์ไพรซ์บ่อยๆครับ (จะมีคนขับเดิมๆ สักกี่คน ถ้าไม่รีแมป สตรัท ขอบ 19-20 ต้องมาแทบทุกคน แถมเหยียบกันทะลุเหล็กกะเอาคุ้ม BSI กันทั้งนั้นครับ)

ตัดภาพมา Camry Accord ผมว่าไปลองขับทั้งคู่ดีกว่าครับ แนะนำไปลองไฮบริดด้วย แต่ส่วนตัวผมจะเพิ่มเงินนิดหน่อยเอา HV ตัวรอง แทน ผ่อนเพิ่มนิดเดียว แต่ค่าน้ำมันต่างกันมากๆแบบคนละโลก และขับในเมืองตีนต้นสนุกกว่าเยอะครับ โหมดสปอร์ตนี่ดึงแบบหิวกระหายเลย  ส่วน 2.5G ผมว่ามันรอรอบเกินไป ขับประจำวันไม่สนุกครับ ตัว HV ได้เบาะ Smooth Leather ผิวสัมผัสดีกว่าตัว 2.5 ด้วยครับ+พวงมาลัยไฟฟ้า มี mem ลองดูออปชันละเอียดๆ ผมว่าส่วนต่างมันคุ้มในระดับนึงเลย

ความประหยัด อัตราเร่ง0-160 นี่ขับกันทุกวันครับ แต่160-200 นี่ ผมว่าคนเราไม่น่าจะได้ไปแตะเพดานนั้นสักเท่าไหร่

เอาจริงๆหลัง 160-195 camry มันไปไวกว่าทั้ง 525d f10 และ 320d f30 อีกนะครับ  แค่มันโดนตัดปลายเฉยๆ ถ้ากดสปอร์ตโหมดนะ เดือดเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 08:42:43 »
camry ดิจิ
ราคาต่างกันแสนนึง แทบจะเทียบบ่ได้เลย
camry ไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยเท่า accord นะ
ไม่ต้องกังวลเรื่องโบร์เรื่องเกียร์ในระบะยาวด้วย เกียร์ ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ที่ไม่มีสายพาน กับ cvt สายพานเทพ นะ 
เครื่องยน 0-100 ไม่ต่างกันเลย อัตราประหยัดก็ต่างกันแบบรับได้อ่ะ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 08:58:18 »
ขอความเห็นสำหรับ 2 คันนี้หน่อยนะครับ ตอนแรกไปหา bmw f10 525d ไปดูมาหลายคัน ต้องตัดใจทุกคันเจอแต่อะไรแปลกๆไปหมด

เลยต้องกลับมา d-seg แทน น่าจะปวดหัวน้อยกว่า

1.การเก็บเสียงภายใน ความโปร่งสบายภายใน

จริงๆอยากซื้อ accord ไปเลย แต่คนบ่นหลายคนว่ามันเก็บเสียงแย่กว่าแคมรี่ ทั้งช่วงล่างด้วยที่แย่กว่า แต่ที่สนใจเพราะมันเอาไปรีแมพได้ต่อ แต่ก็กลัวเกียร์พัง รถผมน่าจะใช้ราวๆ 2แสนโลก่อนขายด้วย ผมไปลองแคมรี่มาช่วงล่างโอเคจริงๆ แต่หัวผมนั่งแล้วแทบจะติดเลย

แปลกๆ นี่เจออะไรมาบ้างครับ F10? หาสภาพดีๆ ไม่มีหรอครับช่วงนี้

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 09:39:35 »
คู่นี้เลือกยากครับ แต่ถ้าอยาก remap ผมว่า Accord 1.5t น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ
เครื่องเทอร์โบจูนง่ายกว่า แถมhonda ของแต่งเพียบครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 10:14:24 »
ไปรถญี่ปุ่น ก็ถือว่าเป็น "ทางเลือก" ที่สบายใจนะ
แต่รถใหม่ที่ว่า.. กับราคามือสองของ BMW 520d "G30" ห่างกันไม่มาก

ทิ้งไว้เป็นตัวเลือกให้ "ปวดหัวเพิ่ม" 
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 10:32:23 »
ไปรถญี่ปุ่น ก็ถือว่าเป็น "ทางเลือก" ที่สบายใจนะ
แต่รถใหม่ที่ว่า.. กับราคามือสองของ BMW 520d "G30" ห่างกันไม่มาก

ทิ้งไว้เป็นตัวเลือกให้ "ปวดหัวเพิ่ม" 
ฮาาา  จริงๆผมชอบตัว f10 ที่หน้าตามันเป็นหลักๆเลยครับ ตัวg30 นี่ดันโอเคกับตัว mc มากกว่าเลยรออีกหน่อยนึง กะซื้อรถใหม่ไป 2-3 ปีละเจอรถที่ถูกใจก็ค่อยซื้ออีกครั้งนึง

คู่นี้เลือกยากครับ แต่ถ้าอยาก remap ผมว่า Accord 1.5t น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ
เครื่องเทอร์โบจูนง่ายกว่า แถมhonda ของแต่งเพียบครับ
อันนี้เป็นประเด็นในใจเหมือนกันครับ มันจูนต่อได้ แต่งต่อได้เยอะเหมือนกัน แต่หารถจริงไปลองไม่ได้ซักที ศูนย์ที่มีรถให้ลองนี่โปรผิดกันเป็นเท่าตัว เลยเกรงใจ

แปลกๆ นี่เจออะไรมาบ้างครับ F10? หาสภาพดีๆ ไม่มีหรอครับช่วงนี้

สภาพดีพอมีครับ แต่ราคาไปล้านหน่อยๆเลยเทียบกับปี 2011 2010 งี้ เลยมองว่ามันโดดเกินไปหน่อย ของผมตัว  n57 ด้วยที่หา
คันแรก รถ 10ปี 7 มือ เปลี่ยนกันสนุกเลย งงจริงๆ
คันสอง รถเจ้าของเสียชีวิต เลยยกให้หลาน
คันสาม รถสภาพเดิมหมด แต่รถจดประกอบมา
คันสี่ มีรอยเก็บสีรอบคันไปหน่อย เลยไม่กล้าเสี่ยง

แนะนำให้ลองขับทั้งสองรุ่น โดยการเช่ารถขับเลยครับ จะได้ขับนานๆ ไกลๆ จะได้รู้ว่าตัวเองชอบคันไหนมากกว่า

ส่วนตัวประจักษ์ด้วยตัวเองแล้วว่า camry คุณภาพดีกว่าเยอะครับ
จริงๆไปลองเทส camry ก่อน mc มา มันโอเคเลยนะครับ แต่เช่าขับนี่ยากเลยครับ ผมอยู่ ตจว วิ่งไปมาไม่ค่อยไหว

ถ้าไม่ติดแบรนด์ดิ้ง BMW อยากให้ไปหาลองขับ ลองนั่ง GS250 GS300h ครับ ฟีลลิ่งช่วงล่างเดิมๆ กระชับกว่า พวงมาลัยแม่นกว่า ขับสนุกกว่า F10 ได้ขับหลังเหมือนกันด้วย และคนใช้ GS ส่วนใหญ่ รถไม่เยินแบบ BMW ครับ

ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อบีเอ็ม  ขับรถแบบไหนก็น่าจะรู้ๆกันอยู่  ไม่แปลกใจที่จะเจอสภาพเซอร์ไพรซ์บ่อยๆครับ (จะมีคนขับเดิมๆ สักกี่คน ถ้าไม่รีแมป สตรัท ขอบ 19-20 ต้องมาแทบทุกคน แถมเหยียบกันทะลุเหล็กกะเอาคุ้ม BSI กันทั้งนั้นครับ)

ตัดภาพมา Camry Accord ผมว่าไปลองขับทั้งคู่ดีกว่าครับ แนะนำไปลองไฮบริดด้วย แต่ส่วนตัวผมจะเพิ่มเงินนิดหน่อยเอา HV ตัวรอง แทน ผ่อนเพิ่มนิดเดียว แต่ค่าน้ำมันต่างกันมากๆแบบคนละโลก และขับในเมืองตีนต้นสนุกกว่าเยอะครับ โหมดสปอร์ตนี่ดึงแบบหิวกระหายเลย  ส่วน 2.5G ผมว่ามันรอรอบเกินไป ขับประจำวันไม่สนุกครับ ตัว HV ได้เบาะ Smooth Leather ผิวสัมผัสดีกว่าตัว 2.5 ด้วยครับ+พวงมาลัยไฟฟ้า มี mem ลองดูออปชันละเอียดๆ ผมว่าส่วนต่างมันคุ้มในระดับนึงเลย

ความประหยัด อัตราเร่ง0-160 นี่ขับกันทุกวันครับ แต่160-200 นี่ ผมว่าคนเราไม่น่าจะได้ไปแตะเพดานนั้นสักเท่าไหร่

เอาจริงๆหลัง 160-195 camry มันไปไวกว่าทั้ง 525d f10 และ 320d f30 อีกนะครับ  แค่มันโดนตัดปลายเฉยๆ ถ้ากดสปอร์ตโหมดนะ เดือดเอาเรื่องเลย
ใช้งานจริงคงไม่เกิน 160 แต่ camry ติดตรงรอบต้นนี่แหละครับ ผมว่ามันรอรอบไปหน่อยแต่ เกิน 4500-5000ไปนี่สนุกเลย ไฮบริดระยะยาวผมกลัวทั้งเรื่องซ่อมกับราคาตกหนักด้วยครับ มีahv40 คันนึง ของผมยังดีไม่เจอปัญหา แต่เพื่อนอีกคนทั้งซ่อมทั้งเคลมไปครบๆเลย เลยตัดปัญหาไป

camry ดิจิ
ราคาต่างกันแสนนึง แทบจะเทียบบ่ได้เลย
camry ไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยเท่า accord นะ
ไม่ต้องกังวลเรื่องโบร์เรื่องเกียร์ในระบะยาวด้วย เกียร์ ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ที่ไม่มีสายพาน กับ cvt สายพานเทพ นะ 
เครื่องยน 0-100 ไม่ต่างกันเลย อัตราประหยัดก็ต่างกันแบบรับได้อ่ะ

นั่นละครับพี่ เลยยึกๆยักๆ อยู่ ปวดหัวจริงๆ ไม่เหมือนยุคก่อนตัดปัญหาเลือก camry ได้ไม่ต้องคิดเลย

accord เก็บเสียงดีกว่าเพราะมีNVHปล่อยความถี่ย่านที่เราไม่ได้ยินช่วยกลบคนที่บอกว่าแย่กว่าอาจอคติจากฮอนรุ่นก่อนๆก็เป็นได้ ความสบายให้ใกล้เคียงกัน ด้านหลังแอคคอร์ดได้เลกรูมแคมรีได้เฮดรูม
ความสนุก accord เลยครับ เครื่องเทอร์โบขับมันกว่า ฟีลลิงnaกับฟีลลิงรถเทอร์โบแต่วิ่งจริงๆไม่แพ้กัน ช่วงล่างใกล้เคียงกัน
ระยะยาวแคมรีได้เปรียบตรงเป็นNaกับ8atซึ่งดูจะน่าเชื่อถือกว่า แต่cvt+turboเกียร์ลูกนี้กับเครื่องตัวนี้ก็พิสูจน์ตัวเองมาระดับนึงจากซีวิคตัวก่อนที่เจ้าของส่วนใหญ่เท้าไม่ธรรมดาทั้งนั้นแถมบางคนก็รีแมพไปต่ออีกถึงแม้ปลีกย่อยจะต่างกันกับแอคคอร์ดก็เถอะ

ถ้าชอบสปอร์ตไปแอคคอร์ดชอบหรูๆมาแคมรี แนะนำให้เทสทั้งคู่ ส่วนตัวเชียร์แอคคอร์ดเพราะคิดจะรีแมพด้วยรถเทอร์โบไปต่อได้สบายๆมากกว่ารถna แถมของแต่งก็มีให้เลือกเยอะกว่าด้วยดูจขกทน่าจะชอบแต่งรถ

ขอบคุณมากครับ
อย่าลืมไปดูทั้งสองคันเปรียบเทียบด้วยนะครับ วัสดุภายใน accord นี่แย่กว่า camry เยอะเลย ทั้งพวกเกรดพลาสติก เกรดหนังสังเคราะห์ตามจุดบุนุ่มต่างๆ ฟิลลิ่งของวัสดุสัมผัส
accord นี่วัสดุเหมือนไม่ใช่รถใหญ่เลย
accord นี่ผมยังไม่ลองเลย เดี๋ยวคงต้องลองไล่ดูตามที่ว่าละครับ

ถ้านับ เครื่อง กับเกียร์ แคมรี่ 2.5 8AT มันสมตัวครับ ขับแล้วมันดึง ติดเท้า
Accord 1.5 CVT ถังจะมีเทอโบ เราก็กลัวเรื่องเกียร์ ในระยะยาว
การเก็บเสียงลม Accord ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ มาก ขนาดนั้น
ส่วนด้านล่าง Accord ดังกว่านิดนึง ผมว่า เปลี่ยน ยาง จบ ครับ  8)
อยู่ที่ความชอบแล้ว ครับ

ส่วนตัวขอไม่เอา cvt ครับ

ถ้าความโปร่งสบายภายใน เชียร์ accord ครับ

เมื่อวันก่อนผมพึ่งไปลอง camry แต่เป็นตัว hev Premium รู้สึกว่าคอนโซลหน้ารถดูสูง พอปรับเบาะในตำแหน่งที่ถนัดกลายเป็นว่าหัวชิดหลังคา เบาะแข็งเฟิร์มผมว่าไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ (อันนี้แปลกใจมาก) เหมือนรุ่นนี้เน้นขับมากกว่าเน้นนั่ง

ส่วน accord ภายในโปรงกว่า เบาะนุ่มสบายกว่ามากก การเก็บเสียง ผมว่าเสียงลมเลียบกง่า camry แต่เสียงยางแอบจะดังกว่า camry นิดหน่อยครับ
ติดเรื่องความโปร่งจริงๆครับ

การขับขี่ การเก็บเสียง ผมว่าพอกัน

แต่ความทนทานในระยะยาวยังไงก็ให้ camry น่าไว้ใจกว่าครับ

คู่นี้เป็นตัวเลือกที่ยากมากๆครับ
แนะนำว่าให้ไปลองขับและพาคนที่บ้านไปด้วย

ถ้าเน้นว่าเอาขับดีอย่างเดียวไม่สนอย่างอื่นเลยผมเลือกแคมรี่
แต่พอรวมรวมกันแล้วผมให้เสมอกัน

ถ้าเลือกไม่ได้ขอแนะนำว่าถ้าใช้แบบเดิมๆไม่แต่งเพิ่มเติมไปแคมรี่
ถ้าคิดว่าจะเอาไปโมต่อเลือกแอคคอร์ด

ถ้าเป็นผมคงเอา camry 2.5 ครับ แค่ความทนก็คงกระพัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 10:54:44 »
Camry แบบไม่ต้องคิดอะไรมากเลย

2.5 8at ใช้ยาวๆสบายใจไปเลย

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 11:07:30 »

Camry 2.5 premium ได้เบาะ smooth leather แล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 14:47:53 »
คู่นี้ ผมว่าอะไรก็ได้ครับ ข้อดีข้อเสียต่างกัน แต่เลือกอะไรไปก็ไม่มีผิดครับ

เรื่องการดูแล ผมว่าไม่น่าห่วงเลย ศูนย์ก็เยอะทั้งคู่

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 15:53:16 »
พึงออก 1.5t มาได้เดือนเดียว เอาไปเปลี่ยนล้อตัว hybrid 18"ยางติดรถ db v511 ยางต้นปีนี้ ส่วนตัวผิดหวังเรื่องเสียงมากๆๆๆวิ่งในเมืองก็ดังวิวๆๆ ความเร็ว40-60 เสียงล้อมาละถ้าเป็นพื้นลาดยางพอไหว
แต่เจอถนนพื้นคอนกรีตดังจริงๆเสียงยาง งงมากวิ่งไม่ได้เร็วเลยเสียงมาละ คิดเองว่าร้านยางเค้าใส่ล้อให้เราถูกหรือเปล่าทำไมมันมีเสียงวิวๆน่ารำคาญมาก ก่อนซื้อก็มีคนพูดถึงเรื่องเสียงแต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้
ตัว hybrid น่าจะมีระบบตัดเสียงคงดีกว่าตัว 1.5

ปกติใช้ kia เคยติเรื่องเสียงกับเรื่องกลิ่นเข้ารถ พอมาใช้ 1.5 หนักกว่าจริง
ก่อนซื้อไม่ได้ลอง camry ไม่ได้ชอบน่าตารถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 16:40:28 »
ถ้า Camry ปรับทุกท่า แล้วยังหัวติด มันก็คงไม่มีทางเลือกอื่น ว่าต้องเป็น Accord แล้วมั้งครับ ผมว่า ต่อจะติ เรื่องช่วงบล่าง ภายใน การประกอบ ก็คงเป็นเรื่องรองไปเลย ถ้านั่งแล้วหัวติด มันก็คงไม่มีคววามสุขแน่นอนครับ

เรื่องอื่น ผมไม่แนะนำเลย เพราะเรื่องหัวติด มันซีเรียสสุดแล้ว

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 17:33:23 »

เพื่อนผมไปดู ไมล์แท้ๆ ค่อนข้างน้อย ภายในพ่นสีมาแล้ว เป็นเรื่องปกติ สภาพเครื่อง ช่วงล่าง ผมว่าส่วนใหญ่ที่เจอ วิ่งมาค่อนข้างหนักครับ  น่าจะรถวิ่งทางไกล

หลายคันก็ทำสีมาบ้างแล้ว  หรือวัสดุกันความร้อนในห้องเครื่องบางคันก็เริ่มยุ่ยๆ เป็นปุ๋ยละครับ

ส่วน LEXUS เจอสามคัน สภาพดีสามคัน ส่วนมากเจ้าของมีรถหลายคัน สลับใช้กับคันอื่น  มีคันนึง รถเจ้าของเต็นท์เองเลย ขายก้ดีไม่ขายก็ได้ เจ้าของชิลๆ

ออฟไลน์ Apollo21

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 19:58:52 »
พึงออก 1.5t มาได้เดือนเดียว เอาไปเปลี่ยนล้อตัว hybrid 18"ยางติดรถ db v511 ยางต้นปีนี้ ส่วนตัวผิดหวังเรื่องเสียงมากๆๆๆวิ่งในเมืองก็ดังวิวๆๆ ความเร็ว40-60 เสียงล้อมาละถ้าเป็นพื้นลาดยางพอไหว
แต่เจอถนนพื้นคอนกรีตดังจริงๆเสียงยาง งงมากวิ่งไม่ได้เร็วเลยเสียงมาละ คิดเองว่าร้านยางเค้าใส่ล้อให้เราถูกหรือเปล่าทำไมมันมีเสียงวิวๆน่ารำคาญมาก ก่อนซื้อก็มีคนพูดถึงเรื่องเสียงแต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้
ตัว hybrid น่าจะมีระบบตัดเสียงคงดีกว่าตัว 1.5

ปกติใช้ kia เคยติเรื่องเสียงกับเรื่องกลิ่นเข้ารถ พอมาใช้ 1.5 หนักกว่าจริง
ก่อนซื้อไม่ได้ลอง camry ไม่ได้ชอบน่าตารถ
เห็นมีแต่คนบอก acc เงียบกว่า cam นี่ ถ้า acc ดังมาก แล้ว Camry จะขนาดไหนครับเนี่ย

ออฟไลน์ supatuch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 21:48:27 »
ไม่ชอบภายใน camry เลย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:58:26 »
แคมรี่ใส่ชุดแต่ง Modelista สวยมาก

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:59:37 »
เคยไปลองทั้ง 2 ตัวมาแล้ว และมาถามในนี้ด้วยเอาตัวไหนดี สรุปเลือก ACCORD ครับ ภายในสวยกว่าครับ ผมว่าภายในคัมรี่เชยมากครับ โดยเฉพาะจอ เรื่องลมเข้าไม่มีแล้วนะครับ เขาเปลี่ยนตัวถังเป็นชิ้นเดียวแล้ว ลมแทบไม่มี คัมรี่ยังเหมือนเดิม เรื่องศุนย์บริการ ก็ดีครับ ไม่แพงเลย และฟรีค่าแรงด้วยครับ อะไหล่ก็มากครับ ส่วนเรื่องการเก็บเสียง ก็พอๆๆกัน รถทุกคันต้องได้ยินเสียงยางครับ ถนนเมืองไทยมันเป็นปูน ขับอย่างไรก็ได้ยินครับ ในเฉพาะกรุงเทพ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 23:03:25 »
สรุปวันนี้ได้ไปลองสั้นๆมาแล้ว เซลพาไปวนแค่เส้นหน้าศูนย์ตรง รามคำแหง เทียบกับ g8 เก็บอาการดีขึ้น พวงมาลัยคล้ายๆกัน ไว เร็ว ค่อนข้างคมสำหรับผม ช่วงล่างนิ่งขึ้นหน่อยถ้าเทียบกับเดิมๆ g8 แต่อาการโยกซ้าย ขวายังเจอแบบเดิมกันเป้ะ ไปกับแฟนยังถามเลยว่าขับรถคันเก่าของตัวเองอยู่รึเปล่า(คันเก่าผมใส่ tein กันโคลงหน้าหลัง rigid collar) ลองหักเล่นๆนิดนึง อาการยังดีกว่า g8 เดิมๆ  แต่เครื่องทำงานแบบถวายหัวใช้ได้เลย ติดใจเหมือนกัน มีอาการเบรคหน้าทิ่ม

ถ้าเทียบกับแคมรี่ แคมรี่เก็บอาการพื้นถนนได้ดีกว่าหน่อยนึง พวงมาลัยขัสบายกว่าหน่อยนึง เสียงภายในไม่รู้สึกต่างกันเท่าไหร่ เบาะนั่งแคมรี่หัวเกือบติดเลย แอคคอร์ดโล่งกว่าชัดเจนทั้งด้านบน ด้านล่าง เบรคแคมรี่หน้าไม่ทิ่มเท่าแอคคอร์ด นิ่มกว่าแบบรุ้สึกได้เลย

แต่ปัญหาคือช่วงล่างที่คาดหวังไว้ว่ามันจะดีกว่านี้ สงสัยจะคิดหนักละ มีใครเคยเทียบกับ f10 f30 g20 g30 บ้างมั้ยครับมันต่างกันขนาดไหน