ผู้เขียน หัวข้อ: CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ  (อ่าน 4971 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 15:07:11 »
หารถขับในเมืองเป็นหลัก ตัวรถมีอะไรน่ากังวลไหมครับ แล้วเรื่องราคาอะไหล่กับศูนย์ตอนนี้เค้าโอเครึยัง จะฟ้องผู้ใช้รถอีกไหมครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Re: CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 15:19:19 »
เคยได้ไปลองเทส รวมๆผมว่าโอเคดีนะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 15:42:41 »
ซื้อมือสอง ปี 2020 ไมล์ 13,000 ตอนนี้ขับไป 4500 กม. แล้ว เดือนกว่าๆ ก็โอเคครับ   
กินน้ำมันในเมือง ราวๆ 10กม./ลิตร  นอกเมือง 15กม./ลิตร
เสียงดัง ก๊อกๆ แก๊กๆ หน้าคอนโซล,ช่องลมเสาเอ , ช็อคอัพลิ้นชักหน้ารถ
ช่วงล่างหลัง ลงลูกระนาดแรงๆ ช็อคอัพเก็บตัวไวไป มีเหวอครับ ส่วนใหญ่เจอรั่วครับ เปลี่ยนชุดนี้ไปน่าจะดีกว่ามาก
การเก็บเสียง ดีมาก
ฟังก์ชั่น ครบๆ ครับ ประตูท้ายไฟฟ้า
ภายในก็ตามสไตล์ครับ หรูหรา หมาเห่า เก็บงานดี
เบาะปรับไฟฟ้าก็โอเค
แบตเตอรี่เจ้าของเดิมเคลมมาแล้วตอน 6เดือนแรก

ยังไม่เจอปัญหาอื่นๆใดๆครับ นอกจาก กินจุไปสำหรับในเมืองครับ  ตอนนี้รอเผื่อมีอัพ Stop and Go , Map ครับ อิอิ

ส่วนศูนย์บริการ ใช้มาตั้งแต่ปี 2010 ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกครับ ไซม์ดาร์บี้ ปากน้ำ สมุทรปราการ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 15:55:11 »
ฟีลลิ่งพวงมาลัย ช่วงล่างดีมากครับ เกือบซื้อละ ติดที่เบรคลึกไปหน่อย ด้านหลังไม่ค่อยโปร่ง กับกินน้ำมันในเมืองมากครับ ใช้งานในเมืองเป็นหลักไปพวกไฮบริดดีกว่า

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 16:03:51 »
ใช้มา 4 เดือน ไมล์ 3,9xx km

3 เรื่องที่ชอบ
1. วัสดุภายใน
2. การเก็บเสียง
3. การขับขี่ (ช่วงล่างและพวงมาลัย)

ปัญหาและสิ่งที่ไม่ชอบ
1. เจอปัญหารถล็อกไม่ได้ 2 ครั้ง จอดรถดับเครื่อง ลงจากรถแล้วกดล็อกไม่ได้ไม่ว่าจะด้วย Keyless หรือกดที่กุญแจรีโมท / เจอปัญหาเปิดรถไม่ได้ 1 ครั้ง ทั้งคู่ต้องแก้ไขด้วยการเอาดอกกุญแจจากตัวรีโมทมาไขที่ประตูเพื่อล็อกและเปิดรถ
2. ปัญหา ไม่สามารถล็อกรถด้วย keyless ที่ประตูได้หลังจากล้างรถ “ทุกครั้ง” คือเป็นเรื่องที่หงุดหงิดมากเพราะเป็นคนล้างรถเอง ทุกครั้งล้างเสร็จ ต้องหยิบกุญแจรีโมทมากดล็อก (เข้าศูนย์ 2 ครั้ง ไม่สามารถแก้ไขให้ได้)
3. อันนี้อาจจะไม่เรียกว่าปัญหา แต่เป็นความงี่เง่าของ UI ของรถ เช่น
3.1 เปิดประตูทิ้งไว้แป๊บนึงมันจะร้องเตือนและขึ้นที่จอว่าแบตจะหมด (คนออกแบบคงไม่เคยล้างรถ เช็ดรถเองเลยไม่เคยเปิดประตูทิ้งไว้)
3.2 ระบบจอกับวิทยุ มีคนมาถามเรื่อยๆว่าจอดับ เปิดอย่างไร
3.3 การต่อ bluetooth คือต้องจอดรถ เข้า P ดึงเบรคมือ ถึงจะต่อ bluetooth ได้ (นึกภาพว่าพาสาวขึ้นรถ สมมติว่าสาวอยากฟังเพลงจากโทรศัพท์ รอก่อนนะที่รัก เดี๋ยวแวะปั๊มข้างหน้าค่อยต่อ Bluetooth นะจ๊ะ)

ปัญหาอื่นๆ ที่เจอกัน
- กระจกข้างไม่กาง
- ช๊อคอัพหลังรั่ว
- ขับๆ อยู่ดับ

สรุปตามความเห็นผม ผมว่าเป็นรถที่ดีมากคันนึงครับ (ถ้าไม่ซวยไปเจอปัญหา)

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 16:06:17 »
ซื้อให้ลูกสาวใช้มาสองปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ระบบความปลอดภัยครบดี เครืองเสียงดี ภายในดูดี

เครือง 2000 แรงใช้ได้ครับ ผมขับเองจะกด mode sport  เบรคลึกเหมือนไม่ค่อยจะอยู่ใช้ไปก็ชินเองครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 16:55:15 »
เช็คค่าบำรุงรักษาล่วงหน้าก่อนได้เลยครับ

https://www.mazda.co.th/link/27fc3c81d4d8466f904e2923f397b6c4.aspx
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 17:00:03 »

3. การขับขี่ (ช่วงล่างและพวงมาลัย)

1. เจอปัญหารถล็อกไม่ได้ 2 ครั้ง จอดรถดับเครื่อง ลงจากรถแล้วกดล็อกไม่ได้ไม่ว่าจะด้วย Keyless หรือกดที่กุญแจรีโมท / เจอปัญหาเปิดรถไม่ได้ 1 ครั้ง ทั้งคู่ต้องแก้ไขด้วยการเอาดอกกุญแจจากตัวรีโมทมาไขที่ประตูเพื่อล็อกและเปิดรถ
2. ปัญหา ไม่สามารถล็อกรถด้วย keyless ที่ประตูได้หลังจากล้างรถ “ทุกครั้ง” คือเป็นเรื่องที่หงุดหงิดมากเพราะเป็นคนล้างรถเอง ทุกครั้งล้างเสร็จ ต้องหยิบกุญแจรีโมทมากดล็อก (เข้าศูนย์ 2 ครั้ง ไม่สามารถแก้ไขให้ได้)
3. อันนี้อาจจะไม่เรียกว่าปัญหา แต่เป็นความงี่เง่าของ UI ของรถ เช่น
3.1 เปิดประตูทิ้งไว้แป๊บนึงมันจะร้องเตือนและขึ้นที่จอว่าแบตจะหมด (คนออกแบบคงไม่เคยล้างรถ เช็ดรถเองเลยไม่เคยเปิดประตูทิ้งไว้)
3.2 ระบบจอกับวิทยุ มีคนมาถามเรื่อยๆว่าจอดับ เปิดอย่างไร
3.3 การต่อ bluetooth คือต้องจอดรถ เข้า P ดึงเบรคมือ ถึงจะต่อ bluetooth ได้ (นึกภาพว่าพาสาวขึ้นรถ สมมติว่าสาวอยากฟังเพลงจากโทรศัพท์ รอก่อนนะที่รัก เดี๋ยวแวะปั๊มข้างหน้าค่อยต่อ Bluetooth นะจ๊ะ)

สรุปตามความเห็นผม ผมว่าเป็นรถที่ดีมากคันนึงครับ (ถ้าไม่ซวยไปเจอปัญหา)

ปัญหาที่คุณเจอนี่น่าหงุดหงิดมาก ๆ ครับ สำหรับผม เพราะผมเป็นคนที่ชอบล้างรถ และชอบต่อ bluetooth ด้วยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:58:25 »

ปัญหาที่คุณเจอนี่น่าหงุดหงิดมาก ๆ ครับ สำหรับผม เพราะผมเป็นคนที่ชอบล้างรถ และชอบต่อ bluetooth ด้วยครับ

ล้างรถแล้วล็อคไม่ได้ยังไม่เคยเจอ เซ็นเซอร์ยังปกติดี ส่วนบลูทูธที่ว่ามา คือ ครั้งแรกที่เชื่อมต่อ ต้อง เข้า P และขึ้นเบรคมือ เท่านั้นครับ แต่หลังจากนั้นก็ต่อได้ปกติครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 11:55:14 »
เช็คค่าบำรุงรักษาล่วงหน้าก่อนได้เลยครับ

https://www.mazda.co.th/link/27fc3c81d4d8466f904e2923f397b6c4.aspx

มีค่าน้ำยาล้างหัวฉีด ราคา 390 ทุกรอบหมื่นโลเลยแฮะ

แล้วถ้าเราไม่เอานี่ จะมีปัญหากับการรับประกันมั้ยนะ  :-\

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 12:10:18 »

มีค่าน้ำยาล้างหัวฉีด ราคา 390 ทุกรอบหมื่นโลเลยแฮะ

แล้วถ้าเราไม่เอานี่ จะมีปัญหากับการรับประกันมั้ยนะ  :-\

ผมเข้าไปจะบอกแค่ เช็คระยะ กับน้ำมันเครื่อง อย่างเดียวครับ  นอกนั้น กรองต่างๆ น้ำมันเกียร์ ไปหาเอง เปลี่ยนข้างนอกครับ อิอิ ไม่ได้กินตังพ๊มหรอก  ก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ เดี่ยวนี้น้ำยาวิเศษมีทุกแบรนด์ครับ อยู่ที่ว่า เจ้าของจะเอาหรือไม่เอาด้วย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 15:39:28 »

ผมเข้าไปจะบอกแค่ เช็คระยะ กับน้ำมันเครื่อง อย่างเดียวครับ  นอกนั้น กรองต่างๆ น้ำมันเกียร์ ไปหาเอง เปลี่ยนข้างนอกครับ อิอิ ไม่ได้กินตังพ๊มหรอก  ก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ เดี่ยวนี้น้ำยาวิเศษมีทุกแบรนด์ครับ อยู่ที่ว่า เจ้าของจะเอาหรือไม่เอาด้วย
น้ำมันเกียร์ศูนย์มาสด้าราคาไม่ค่อยแพงครับ   ออกไปทางราคากลางๆแต่ถูกกว่าน้ำมัน. cvt nissan หลายร้อยบาทอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2021, 23:34:24 โดย deertesla »

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 21:51:49 »

- ใช้มา 1 ปีกับ 1 เดือน ขับดี รถสวย option ครบๆ ถ้าตอนนี้ให้เลือกใหม่ ก็ยังเลือก CX-30 

ข้อเสีย ที่เจอ มีเสียงบริเวณที่วางแก้ว เป็นๆหายๆ เปิดเพลงฟังก็กลบหมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 22:13:26 »
ข้อกังวลคือตัวรถไม่ได้สำหรับขับในเมืองเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 01:49:58 »
ใช้cx-30มาจะ3หมื่นโล ปีกว่า เจอโช้คหลังรั่ว รั่วจนออกอาการรถเด้งเลยครับ
และมีโรคประจำยี่ห้อคือกระจกมองข้างพับกางไม่สุด พึ่งเริ่มออกอาการ
แผ่นปิดซันรูฟแอบดังก็อกแก็กนิดนึง แต่ผมแก้โดยไม่ปิดจนชนสุด ก็จะไม่ดัง
อย่างอื่นยังไม่มีอะไรพัง แบตยังปกติดี ccaเต็มดีอยู่

เรื่องราคาอะไหล่ยังไม่เคยเจอตรงๆ เพราะขนาดใช้ mazda3 มาจะ5ปีก็ยังไม่เคยต้องซ่อมอะไร
แต่เคยเห็นบิล ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้แพงกว่าชาวบ้านจนเวอร์ ยกเว้นบางชิ้นที่แพงแบบไม่สมเหตุสมผลเลย
maintenanceโดยรวมสำหรับผมค่อนข้างถูกนะครับ เทียบกับaltisที่เคยใช้ (ยกเว้นค่าแรงแพง อันนี้แล้วแต่ศูนย์ แต่ถ้าได้ฟรี5ปีตอนออกรถก็จบ)
เครื่องเบนซินมาสด้าไม่ได้จุกจิกมาก ขอแค่เติมน้ำยาหัวฉีดตามระยะเป็นอย่างน้อย มันช่วยจริงๆ มีคนพิสูจน์แล้ว
ศูนย์ในกทมดีๆมีเยอะอยู่ครับ ผมกับเพื่อนลองๆใช้บริการกันมา3-4ที่ ก็โอเค ปกติดี แต่ถ้าต่างจังหวัดไม่ทราบเลย

ตัวรถโดยรวมดี แต่ไม่ชอบช่วงล่างหลังนี่แหละครับ ผิดหวังมากจุดนี้ เพราะถูกใจช่วงล่าง mazda3 ที่ใช้อยู่มาก
พวงมาลัยวิ่งทางตรงนิ่งดี ขับทางไกลดีมากๆ แต่แอบไม่ชอบเวลามุดดุๆ กับเล่นโค้งหนักๆ แรงดีดคืนรู้สึกมันไม่ค่อยธรรมชาติเท่าที่ควร
เกียร์มันแอบน่ารำคาญนิดหน่อย เซ็ตมาeggerไป เติมคันเร่งนิดหน่อยก็ลดเกียร์ลง ใช้รอบสูงตลอด
เรื่องการขับขี่น่าจะต้องลองเองหละครับ แล้วแต่คนชอบ

ให้เลือกอีกที ถ้าไม่ไป EV ก็ยังเลือก CX-30 (ยังไม่เคยดูคันจริง HRVใหม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2021, 01:54:48 โดย Gαz »