ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าประมาณร่วม มันมีจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 2236 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
เคยมีคนบอกว่าเวลารถยนต์ประสบอุบัติเหตุ ต้องมีฝ่ายถูกฝ่ายผิด และการที่จะเป็นฝ่ายถูกหรือผิด คนขับ(เจ้าของรถไม่สามารถตัดสินใจได้นิครับ)
แต่เท่าที่ดูจากข่าว คนขับBenz โดนบริษัทประกันฟ้องฐานโกหกว่าเป็นฝ่ายผิดใช่ไหมครับ?
https://www.banmuang.co.th/mobile/news/region/260822

ปล. หรือฟ้องข้อหาอื่นว่าคนขับทำอะไรผิดกฎหมายบริษัทประกันภัยหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: คำว่าประมาณร่วม มันมีจริงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 10:26:29 »
ผมเกลียดคำนี้มาก เอาไว้ใช้ไกล่เกลี่ยให้ยอม ๆ กันไป เพื่อให้จบกันแบบง่าย  ๆ รวดเร็ว

แต่ในความเป็นจริง จากเหตุการณ์มันจะต้องมีฝ่ายถูก ฝ่ายผิด หรือผิดทั้งสองฝ่ายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: คำว่าประมาณร่วม มันมีจริงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 10:32:21 »
จะให้มีก็มีได้นะครับ แต่คงน้อยกรณี

กรณีที่มีความผิดชัดเจน คงต้องไล่เรียง​จาก 1 2 3
ใครผิดมากกว่ากันก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 10:33:39 »
บุคคลที่มักจะใช้คำนี้คือ​ จนท.ตร.​ ซึ่งหลายเคสที่เจอเองและได้ฟังมาจะใช้คำนี้เพราะอยากจบเคสเร็ว​ ไม่ยืดเยื้อเสียเวลาเขา​ ส่วนสาเหตุจริงผมว่ามีคนถูกคนผิดนะ​ แค่หลักฐานไม่มีหรือไม่ชัดเจนเท่านั้นเอง​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 10:34:13 »
ส่วนมากมันน่าจะเป็นผิดต่างกรรมต่างวาระ

ประมาทร่วม จะเจอบ่อยเวลารถเล็กชนรถใหญ่ เซอร์เวเยอร์ประกันไม่มีฝีมือ พิสูจน์ความถูกต้องลูกค้าไม่ได้ แล้วต้องไปจบที่ สน. สุดท้ายคือจ่ายค่าปรับทั้งคู่ ผมเกลียดคำนี้มาก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 10:44:59 »
อ่านจากข่าว .. คือบริษัทฯประกันนี้ใช้ไม่ได้ครับ ... ศาลสั่งจ่ายแล้วยังไม่จ่าย แถมยังหาทางมาฟ้องกลับอีก ..

มาเรื่องประมาณร่วม อันนี้จากประสบการณ์ตรงผมเลยละกัน .

ผมเคยขับรถแล้วเบรคกระชั้นชิด เพราะคันที่อยู่หน้าผมเค้าเลี้ยวตัดเข้าหมู่บ้าน แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ... และทีนี้ พอผมเบรค พี่มอไซด์ที่ตามหลังมาเค้าก็ชนท้ายผมกลิ้งไปกลางถนน ...

ทีนี้ผมก็เรียกประกัน และช่วงรอประกันผมก็พูดคุยกับพี่มอไซด์ สรุปรวมความว่า ผมขอเป็นฝ่ายผิดเพราะเห็นใจพี่คนขี่มอไซด์ เพื่อพี่มอไซด์จะได้ไม่ต้องมาชดใช้ค่าซ่อมรถผม และผมก็เสียค่าแอดเซ็ปค่าซ่อมแค่ 1000 เอง ...

สุดท้ายเรื่องก็จบด้วยดี ... ซึ่งเคสนี้ผมคิดว่า น่าจะคล้ายกันคือ ฝ่ายรถเบนซ์ก็ไม่อยากเอาเรื่องและเห็นใจฝ่ายผู้เสียชีวิต ...

ส่วนเรื่องประมาณร่วม มันเป็นคำอ้างของประกันครับ คือถ้าประมาทร่วมคือ ดูแลตัวเอง ซ่อมใครซ่อมมัน เรียกร้องกันไม่ได้

ป.ล.ขอให้บ.ประกันนี้แพ้คดีครับ จ่ายดอกจ่ายค่าปรับให้อ่วมเลยนะ สาธุ ...

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 11:02:35 »
แต่คำที่ผมเกลียดกว่าประมาณร่วมคือ คุณไม่ผิดแต่ตามกฎหมายคุณผิด เช่นขับช้าๆมากๆ เพราะทางเข้าซอยเล็ก แต่รถทางขวาที่จะเข้าซอยทางซ้ายขับมาเร็วพอที่ทำให้เราชน ประตูหลังซ้าย สรุปเราผิดเพราะเรารถเพราะเราเบรคไม่ทัน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 11:25:50 »
ทาง กม.ไม่มีครับ มีแต่ต่างคนต่างประมาทเพราะไม่มีเจตนาร่วมกัน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 12:01:09 »
ทาง กม.ไม่มีครับ มีแต่ต่างคนต่างประมาทเพราะไม่มีเจตนาร่วมกัน

ตามนี้เลยครับ

ในกฎหมายจะร่วมกันได้ก็ต่อเมื่อเป็นการกระทำโดยเจตนา เช่น A กับ B ตกลงกันไปทำร้าย X ด้วยกัน

ทีนี้ต่างกันต่างประมาทหรือที่ชาวบ้านเข้าใจว่าประมาทร่วมมันเป็นยังไง
หากรถชนกันต้องมาดูว่าใครประมาทมากกว่ากัน ฝ่ายที่มีส่วนประมาทมากกว่าต้องชดใช้ให้ฝ่ายประมาทน้อยกว่า
ตามสัดส่วนของความประมาทที่มีมากกว่า
ดังนั้นไม่ต้องจ่ายทั้งหมดหรือไม่ต้องจ่ายเลย เว้นแต่ประมาทฝ่ายละเท่าๆกันพอดี แบบนี้จะหักลบกันพอดี

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 12:43:32 »
จากข่าว ก็จำชื่อบริษัทประกันไว้ให้ดีๆ อย่าไปใช้มัน
ศาลสั่งแล้ว มันต้องจ่าย แม้ดุลพินิจอาจจะรู้สึกแปลกๆ

นี่แค่2.5ล้าน ใครทำประกันมากกว่านี้ไม่ยิ่งไปใหญ่เหรอ

ถูกผิดไม่รู้ แต่ประกันเจ้านี้ผมไม่มีทางใช้

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 12:47:56 »
จำชื่อ บ.ประกันภัย แล้วบอกต่อคนอื่นๆครับ ศาล ตัดสินแล้วยังไม่จบ ขาดความจริงใจในธุรกิจกับผู้ทำประกันเป็นอย่างมาก

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 13:02:12 »
ประมาทร่วม ไม่รู้มีจริงไหม หรือ ทางกฏหมายเขียนไว้แบบไหน

แต่เจตนาคือ ต่างกัน ต่างวัดใจ มีความเสี่ยงจะเกิดอุบัตเหตุ แต่ไม่มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ชะลอ หรือ เลี่ยง เพื่อไม่ให้เกิดเหตุนั้นๆ นั้นคือประมาทร่วม

แต่ถ้าอีกฝ่ายขับรถตามกฏหมายทุกอย่าง และไม่รู้ว่า มีอีกคันที่อาจจะเป็นคันที่ทำให้เกิดเหตุ มาแบบไม่รู้ตัว เช่น เบียด แซง ปาด ชนท้าย อันนี้เรียกประมาทร่วมไม่ได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 13:36:06 »
ปกติมอไซด์ดีๆก็วิ่งชิดซ้ายอยู่ พอไม่ได้ชนตูดมอไซด์จะให้ถือว่าประมาทร่วม
ถ้าเป็นรถเก๋งคงใช่

ประกันเจ้านี่จะไม่มีวันใช่เด็ดขาด

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 13:36:51 »
อีกกรณี รถใหญ่ ก็ยอมๆ มอเตอไซค์ไปแล้วกัน
มันใช่ไหม ถ้าขับมาถูกต้องแล้ว

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 20:30:15 »
มีครับผมนี่แหละ ผมเลี้ยวในที่ห้ามเลี้ยวส่วนคู่กรณีอ้อมเลนสวนมาชนประตูผม ผิดทั้งคู่แต่อีกฝ่ายเป็นมอเตอร์ไซต์ผมเลยผิดกว่าหน่อยส่วนฝั่งนั้นก็ผิดที่อ้อมเลนมาแซง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 23:43:56 »
ประมาทร่วมผมว่าไม่น่ามีนะ  จริงๆมันคือต่างคนต่างประมาท ใครผิดใครถูกก็ทำเรื่องกันไป ต่างคนต่างซ่อมกันไป

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2021, 16:23:42 »
รู้แต่ว่ามี 2 บริษัทประกันแล้วละ ที่จะไม่ได้เงินจากผมเลย

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2021, 19:16:46 »
ไม่มีครับ มีแต่ต่างคนต่างประมาท ไม่เหมือนเจตนาที่มีเจตนาร่วมกันได้ ส่วนตามเนื้อข่าว บ.ประกันภัยน่าจะประวิงยื้อเวลาการจ่ายออกไปเพราะเขาอาจมองเห็นช่องโหว่ของหลักฐานอะไรสักอย่าง แต่มันก็เป็นคนละส่วนกับการที่ศาลพิพากษาให้จ่ายค่าสินไหม ทีนี้ต้องดูหน่วยงานรัฐ อย่าง คปภ.แล้วล่ะว่าจะมีมาตรการบังคับยังไงต่อ ส่วนผมคงเป็นกรมธรรม์เล่มสุดท้าย และควจะไม่ขายงานบริษัทนี้ให้ลูกค้าแล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2021, 19:26:34 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2021, 21:35:32 »
มีแต่  ร่วมกัน ประมาทครับ

ผมมีคดีแบบนี้บ่อย  ตำรวจใช้คำนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 09:58:30 »
มันอาจจะเป็นมาจากความมักง่ายของ จนท ให้จบๆปิดจ๊อบเร็วๆ เคสมีเยอะขี้เกียจสืบ หริออาจจะไม่แม่นกฎ เลยตีเหมาๆรวมไป หรืออาจเป็นเพราะอยากปรับเงินทั้งสองฝ่ายมันได้เยอะดี ก็ไม่อาจรู้ได้????????????

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:15:32 »
เป็นคำมักง่ายที่ให้ทั้ง 2 ฝ่ายรับผิดชอบกันไป ไม่มีใครผิด ใครถูกฝั่งเดียว ป้องกันการเกิดปัญหาว่า ลำเอียง เข้าข้าง