ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
Re: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:12:08 »
ผมใช้บีบเเตรสั้นๆ 2ทีติดกันมากกว่าครับ น่าจะให้ความรู้สึกดีกับคนไทยมากกว่า 55555

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:40:59 »
แปลกใจเหมือนกันครับ ผู้ผลิตให้ แตร มาเพื่อเตือนให้ระวัง แต่กลายเป็นบ้านเราไม่กล้าใช้กันเลย เพราะกลัวปัญหา

เวลามีแฟนผมนั่งด้วย ก็จะคอยเตือนผมว่าอย่าบีบแตร กลัวมีเรื่องกัน  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:42:46 »
ถ้าไม่นับสิบล้อ

ผมคงเป็นคนเดียวในโลกที่บีบแตรเป็นจังหวะ

คนจะฟังว่าเป็นการกวนตีน แต่ไม่ใช่การด่า

เป็นการเบี่ยงเบนความสนใจที่ผมคิดขึ้นมาเอง

มีอีกหลายอย่างที่ผมคิดค้นขึ้นมาเอง

เพราะบรรลุจากประสบการณ์ที่ขับรถมานานมากครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:12:38 »
เจอมาหมดทุกรูปแบบละ

บีบสั้นเตือน ไม่ว่าจะ มอไซค์/จักรยาน ที่จะเป๋มาทางเรา ถ้ารู้ตัวก็ก้มหน้าขอโทษ
แต่ไอ้พวกไม่รู้ตัวนี่ ออกแนวกวน...

รถยนต์ ก็พอกัน บีบแตรสั้น ทีเดียว เพื่อเตือน โหววว แม่มโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
คือไม่รู้ตัวจริงๆเหรอวะ ไอ้พวกไม่เปิดไฟเลี้ยวนี่อีก เป็นไรนักหนา มือเกาไข่เหรอ เปิดไม่ได้
เปิดให้ชินดิเฮ้ย เลี้ยวซ้าย / บังคับซ้าย / ก็เปิดเหอะ

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:04:09 »
ให้แฟร์ก็ลงคลิปเลยครับ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:07:58 »
คนที่บีบเตือน พอตัวเองโดนบ้างก็ไม่ต่างหรอก  ;D ;D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:24:23 »
ผม บีบเตือน กดเบาๆ ปิ๊ด ปิ๊ด
ถ้าเตือนแล้วยังเข้ามาอีก หรือเคสที่แบบ ปาดเข้ามา หรือ อื่นๆ คือ กดยาวว ปี๊ดด สัก 1-2 วิ
มันต้องชัดพอที่เขาจะรู้ว่ากดแตรเพราะเขาผิดจริงๆ จะไม่ค่อยมีปัญหา
บีบแตรแล้วต้องจบด้วยนะ ไม่ใช่ ขับไล่บีบต่อ หรือขับเทียบบีบใส่อีก แบบนั้นไม่โอเค

หลังๆ พยายามบีบน้อยลง รู้สึกคนเครียดกันมาก อารมขึ้นง่าย พวกรถซิ่ง วัยรุ่นสร้างตัว หรือพวก รถสปอด หรูๆ ก็อดทนไม่บีบเขาหน่อย ค่อนข้างเสี่ยง พวกนี้บางที sensitive พิเศษ เสียหน้าไม่ได้ ปาดนิดปากหน่อยนำ้ใจมีไหม คนไทยหรือเปล่า

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:34:55 »
คนที่บีบเตือน พอตัวเองโดนบ้างก็ไม่ต่างหรอก  ;D ;D

ถ้าผมโดนบีบแตรใส่ และผมผิดจริง
ผมไม่โกรธ แถมยังเปิดกระจก ขอโทษ รถคันที่บีบแตรด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:59:38 »
แตรผม บีบใส่หมาแมวอย่างเดียวครับ ...ไม่กล้าใช้กับคน .. กลัวมีมวย ... 555

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 19:15:31 »
อาจเป็นเพราะชีวิตบนท้องถนนมันเครียดมาก รถติด คิดเรื่องงาน กลัวไปไม่ทันนัด มันสะสมไปเรื่อย ๆ พอมีเสียงแตรหรืออะไรดัง ๆ มันก็จะ Trigger กันง่าย ๆ น่ะครับ หรือไม่ก็บ้านเราไม่นิยมไม่มีค่านิยมใช้แตรเพื่อเตือนด้วยมั้งครับ

ผมใช้ Step บีบสั้น ๆ 2 ครั้ง "ปื้น ปื้น" แบบนี้ดูเป็นการเตือนที่ซอฟท์ ๆ ดีครับ หรือไม่ก็ไม่บีบแตร แต่ด่าในใจเอา 5555+

ปล.ไม่อยากให้มีเรื่องมีราวบนท้องถนนเลยครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้มีแค่หมัดมวยละ กลัวเจอชักปืนยิงใส่ น่ากลัวมากครับ -*-

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 20:01:34 »
พวกปัญญาอ่อนครับอย่าไปยุ่งมัน กะโหลกกะลา

ผมคนนึงถ้าโดนบีบแตรนี่จะล่กมากว่าตัวเองทำอะไรผิดแล้วขอโทษถ้าทำได้  ไม่ได้เป็นคนจำพวกได้ยินเสียงแตรแล้วต้องโมโห
ยกเว้นตรองแล้วว่าเราไม่ผิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 21:15:53 »
เมืองนอก surprise มาก  ตื่นเต้น
มาเห็น ถนนเมืองไทยเงียบมากไม่ค่อยมีเสียงแตร

ก็บ้านเมืองอื่น เขาไม่ได้คิดเหมือนเมืองไทย ว่า บีบแตรคือ ด่า ไง

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 21:59:44 »
ถ้าเปลี่ยนเสียงแตรให้ดังแบบไอติมวอลล์น่าจะสบายหูขึ้นนะครับ ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 08:28:12 »
สงสัยจังว่าในไทยใครเป็นคนตีความว่าการบีบแตรคือการด่า แล้วส่งต่อความคิดกันมาเรื่อยๆ ถนนประเทศเพื่อนบ้านเราบีบกันทั้งวันจนผมนึกว่าเขาคุยกันผ่านเสียงแตร
แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยบีบแตรถ้าไม่จวนตัวจะเกิดอุบัติเหตุจริงๆ ส่วนคนอื่นจะบีบใส่ผมก็เฉยๆ ถ้าเราขับไม่ระวังจริงก็ยกมือขอโทษเขาไป
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 09:16:50 »
ไปอินเดียแล้วจะรู้ 555

เสียงแตรไม่เท่าไหร่ แต่กับพวกเสียงท่อมอเตอร์ไซด์แว๊น ดัง ๆ  คือ อืมมมมมมาก ;D

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 09:56:49 »
สงสัยต้องซื้อ tesla มาเปลี่ยนเสียงแตรเป็นแบบเสียงพูดเพราะๆ

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 11:49:38 »
อย่าว่าแต่แตรเลยครับ
ผมเคยยิงไฟสูง 1 วิใส่มอเตอร์ไซค์ที่เปลี่ยนเลนตัดหน้ารถผม จากขวาสุดมาซ้ายเลนนึงเพื่อจะแซงรถใหญ่ไปกลับรถ ย้ำว่า 1 วินะ
พอผมยิงเสร็จมันเปลี่ยนใจไม่กลับรถ ขี่รถประกบผม บีบแตรเอย ตะโกนด่าเอย เปิดไฟวิ้บวั้บเอย ตั้งแต่หน้าตลาดหัวมุมจนถึงรพ.วิภาวดี ซึ่งผมสลัดมันหลุดด้วยนะ ไม่ได้เลิกตามเอง ทั้งๆที่ยิงไฟสูงเพราะไม่อยากจะชนมันล้มแท้ๆ

Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 12:45:08 »

ไม่โกรธหรอกครับ ถ้าทำผิดแล้วมีคนบีบแตรเตือน ตรงกันข้ามจะขอโทษกลับ เพราะไม่ใช่เป็นคนชอบทำผิดโดยสันดาน ไม่ชอบทำความลำบากให้คนร่วมถนนครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 15:10:15 »
แตร ผมกดตลอดนะ โดยเฉพาะเวลาคนข้ามถนน แต่จะกดแบบสั้นๆ สั้นมากๆ

แต่ถ้ากดแตรด่า ผมจะกดยาวให้กับพวกที่ขับช้าแช่ขวา แบบช้ามากๆๆๆๆๆๆๆ