ผู้เขียน หัวข้อ: เบิก ECU จากศูนย์ Isuzu เพื่อมา Remap จะดีไหมครับ  (อ่าน 5360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
คือมีความคิดว่าอยากจะรีแม๊พ แต่ก็กลัวประกันขาด อยากรู้ว่าใคร รีแม๊พโดยการเบิกกล่องใหม่จากศูนย์บ้างไหมครับ เวลาก่อนจะเข้าศูนย์ก็ค่อยสลับกล่องเอา
รถผมขับเดิมๆมาปีกว่าๆแล้วรุ่น Mu-X 1.9 อุลติ ค่อนข้างอืดจริง แต่เพราะว่าซื้อประกัน 5 ปีไว้ ก็เสียดายประกันอีกครับ

ค่ากล่องใหม่พร้อมจูนอิมโมให้ตรงกับกุญแจเดิมแพงไหมครับ เดาๆว่าคงไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ แต่อยากทราบความเห็นไว้ประดับความรู้ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: เบิก ECU จากศูนย์ Isuzu เพื่อมา Remap จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:54:13 »
ค่ากล่อง  เป็นแสนเสียกระมัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Magl

Re: เบิก ECU จากศูนย์ Isuzu เพื่อมา Remap จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:59:40 »
Remap พอดีๆไม่พังหรอกครับ อย่าไปอัดมาก

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:36:14 »
คือมีความคิดว่าอยากจะรีแม๊พ แต่ก็กลัวประกันขาด อยากรู้ว่าใคร รีแม๊พโดยการเบิกกล่องใหม่จากศูนย์บ้างไหมครับ เวลาก่อนจะเข้าศูนย์ก็ค่อยสลับกล่องเอา
รถผมขับเดิมๆมาปีกว่าๆแล้วรุ่น Mu-X 1.9 อุลติ ค่อนข้างอืดจริง แต่เพราะว่าซื้อประกัน 5 ปีไว้ ก็เสียดายประกันอีกครับ

ค่ากล่องใหม่พร้อมจูนอิมโมให้ตรงกับกุญแจเดิมแพงไหมครับ เดาๆว่าคงไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ แต่อยากทราบความเห็นไว้ประดับความรู้ครับ

อย่าโกรธกันนะ ถ้าคุณกลัวขนาดนี้ อย่าไป Remapเลยครับ ถึงแม้ว่าจะไปRemapมาแล้ว ใช้งานปรกติดี หากวันนึงมีอะไรในตัวรถที่เสีย(ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวกับที่ไปRemapมา) คุณก็อาจจะไปโทษการ Remapเปล่าๆครับ.

การ Remap ถ้าทำแบบพอดีๆ และขอให้ไปร้านที่รับทำดีๆนะครับ ไม่อยากให้ไปร้านกระบะซิ่งควันดำ ลองหาข้อมูลดูครับ มีหลายๆที่รับ Remap แบบไม่เลือกว่าต้องเป็นกระบะ และพวกนี้จะไม่ทำให้ควันดำแน่นอนครับ (เค้ากลัวเสียชื่อร้านเค้าครับ).
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:46:06 »
อย่าไปทำเลยครับ

ก่อนซื้อถ้ารู้ว่าไม่พอเท้า ทำไมไม่ซื้อ3.0ตั้งแต่แรกครับ
ราคาจริงๆห่างกันไม่เยอะเลย เทียบกับเอารถไปทำ
เครื่องเล็กเค้นเอา แรงบิดรอบต่ำไม่มี  แต่3.0เดิมๆ แรงตั้งแต่รอบเดินเบา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:51:15 »
คิดจะรีแมพ อย่ากลัวประกันขาด 

ถ้ากลัวประกันขาดด้วย อยากรีด้วย  ต้องกลับแมพทุกครั้งที่เข้าศูนย์ 

ไหวไหมละครับ ปีละ 2 ครั้งเอง  5 ปี ก็10 ครั้ง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:53:33 »
ฟังยังกะ กล่อง ECU เป็นตัวเสีย OBD-II เลยครับ

กล่อง ECU ราคาก็ไม่ได้ถูก แล้ว และ ไม่รู้ว่าเขาให้เบิกหรือป่าวด้วย(ถ้าไม่พัง) ติดตั้งเองมันง่ายขนาดนั้นหรอกครับ ยุ่งยากเสียป่าว

ผมว่า Isuzu เขาไม่ได้ใจร้ายขนาดนั้นหรอก ถ้าไม่ใช่ว่า Remap ไปแล้วมีปัญหา หรือ พังจริงๆ ผมว่า Isuzu นี่ใจกว้างเป็นทะเลแล้วนะครับ

หรือ ถ้ากังวล ลองไปหาร้านที่เขา remap ที่เขาแก้ไฟล์ได้ ตอนจะเข้าศูนย์ ก็เอาไฟล์เดิมมาทับ ต่อออกจากศูนย์ ก็โยนไฟ remap ทับไปก็ได้ครับ หลายอู่ หลายที่ เขาโยนไฟล์ให้ไม่คิดเงินเพิ่มด้วยซ้ำ คิดแค่ค่าธรรมตอนแรกเท่านั้น สุดท้ายราคา remap ก็ไม่ได้แพงอะไรด้วย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:21:35 »
ใช้น้ำมันอะไรครับ
ลองดีเชลพรีเที่ยม กดโหมดSport ดูครับ
เครื่องไม่พัง ประกันยังอยู่

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:01:09 »
ใช้น้ำมันอะไรครับ
ลองดีเชลพรีเที่ยม กดโหมดSport ดูครับ
เครื่องไม่พัง ประกันยังอยู่

เพิ่มเติมใส่หัวเชื่อน้ำมันดีเซลของบางจาก ราคาน่าจะ 70-80 บาทต่อขวด เพิ่ม ไนโตร อะไรสักอย่างแต่รู้สึกได้ว่าแรงเลยครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:09:02 »
กล่องมือสอง(กระโดดกำแพง) เอาก็ได้มั้งครับถ้างั้น

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 16:10:05 »
จูนรถเฉยๆ ปกติศูนย์ไม่มาเช็คไล่จับครับ หาจูนเนอร์ดีๆจูนไม่เค้นรถ รู้ลิมิตเทอร์โบ ก็ไม่ต้องกลัวพัง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:17:54 »

เบิก ECU นี่รู้ราคายังครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:39:19 »
กล่องพ่วง+กรองอากาศชุดหนึ่ง ครับ

น่าจะตอบโจทย์ได้ น่าจะได้แรงม้าที่ล้อประมาณ 180-190 แรงม้า

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:46:58 »
 :) ในบรรดาค่ายกระบะดีเซลล์ ผมว่าอีผุผุทำง่ายใช้งบน้อยสุด ไม่ค่อยมีปัญหาด้วย
ตอบให้ตรงคำถาม ไม่ต้องไปเบิก ECU ครับ พ่วงกล่องแต่งเอาไม่กี่บาท จะเข้าศูนย์ก็ถอดออกแค่นั้น
รีแมพเทพสุดแต่ช่างต้องฝี่มือด้วย กล่องเสียมากลุ้มใจเล่นๆครับ เจอช่างสูตรเน้นควันไม่เน้นวิ่งปวดตับอีก ::)
แรงดันในราง 1.9 สูงพอตัวแล้ว เจอช่างบ้านๆเข้าไปรางแตกอีกตัวใครตัวมันครับ
เอาสเตปใช้งานกล่องแต่งทำได้หมดครับ ปัญหาหลักๆของ 1.9 คือเครื่องเล็กเค้นกำลัง แรงจะมารอบสูง
กล่องคันเร่ง หรือกล่องแต่งยี่ห้อดีหน่อยจะช่วยเหล่านี้ได้ครับ :D

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 17:56:12 »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ อย่างที่แจ้งครับ ผมซื้อประกันคุณภาพรถเพิ่มไปเป็น 5 ปี และต้องการ 7 ปีจากการใช้บริการกับศูนย์ครบจำนวนครั้งที่กำหนด เลยไม่กลัวเรื่องการประกันขาดครับ

:) ในบรรดาค่ายกระบะดีเซลล์ ผมว่าอีผุผุทำง่ายใช้งบน้อยสุด ไม่ค่อยมีปัญหาด้วย
ตอบให้ตรงคำถาม ไม่ต้องไปเบิก ECU ครับ พ่วงกล่องแต่งเอาไม่กี่บาท จะเข้าศูนย์ก็ถอดออกแค่นั้น
รีแมพเทพสุดแต่ช่างต้องฝี่มือด้วย กล่องเสียมากลุ้มใจเล่นๆครับ เจอช่างสูตรเน้นควันไม่เน้นวิ่งปวดตับอีก ::)
แรงดันในราง 1.9 สูงพอตัวแล้ว เจอช่างบ้านๆเข้าไปรางแตกอีกตัวใครตัวมันครับ
เอาสเตปใช้งานกล่องแต่งทำได้หมดครับ ปัญหาหลักๆของ 1.9 คือเครื่องเล็กเค้นกำลัง แรงจะมารอบสูง
กล่องคันเร่ง หรือกล่องแต่งยี่ห้อดีหน่อยจะช่วยเหล่านี้ได้ครับ :D

ไม่ทราบว่าการถอดเข้าถอดออกของกล่องพ่วงนี่ยุ่งยากไหมครับ เวลาใส่ร้านแต่งซิ่งใส่ให้แต่เวลาจะถอดก่อนเข้าศูนย์ เราสามารถถอดเองได้ไหมครับ
ไม่ได้ขอให้แรงมาก ขอแค่อัตราเร่งช่วง 100-140 เอาไว้ตอนช่วงเร่งแซงถนน 2 เลนให้มาไวขึ้นหน่อยก็พอใจแล้วครับ ตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันอืดจริงๆเวลาเร่งเเซง กว่าจะมานี่ผมนับในใจกันก่อน
แต่โดยรวมแล้วผมไม่ได้ขับรถเร็วครับ 95% ขับที่ 80 ส่วนอีก 4% ขับไป ตจว ความเร็ว 100-110 ที่เหลืออีก 1% คือเร่งแซงครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:12:45 »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ อย่างที่แจ้งครับ ผมซื้อประกันคุณภาพรถเพิ่มไปเป็น 5 ปี และต้องการ 7 ปีจากการใช้บริการกับศูนย์ครบจำนวนครั้งที่กำหนด เลยไม่กลัวเรื่องการประกันขาดครับ

ไม่ทราบว่าการถอดเข้าถอดออกของกล่องพ่วงนี่ยุ่งยากไหมครับ เวลาใส่ร้านแต่งซิ่งใส่ให้แต่เวลาจะถอดก่อนเข้าศูนย์ เราสามารถถอดเองได้ไหมครับ
ไม่ได้ขอให้แรงมาก ขอแค่อัตราเร่งช่วง 100-140 เอาไว้ตอนช่วงเร่งแซงถนน 2 เลนให้มาไวขึ้นหน่อยก็พอใจแล้วครับ ตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันอืดจริงๆเวลาเร่งเเซง กว่าจะมานี่ผมนับในใจกันก่อน
แต่โดยรวมแล้วผมไม่ได้ขับรถเร็วครับ 95% ขับที่ 80 ส่วนอีก 4% ขับไป ตจว ความเร็ว 100-110 ที่เหลืออีก 1% คือเร่งแซงครับ
ผมแนะนำให้ไปทำที่ร้านที่มีหน้าร้านชัดเจนนะครับ ค่ายกล่องพ่วงดังๆมีหน้าร้านเยอะแยะ หรือจูนเนอร์บางคนขับรถมาจูนให้เราที่บ้านเลยแล้วแต่ตกลงกันครับ ถ้าความต้องการเช่นท่านว่านั้น กล่องพ่วงเหลือเฟือครับ ออกจะแรงไปด้วยซ้ำ 8) สำหรับคำถามว่าถอดยากไหม ไม่ยากเลยครับ ส่วนมากเขาจะเดินสายมาไว้ที่ที่เก็บของด้านหน้าคนนั่ง กล่องจะมีลักษณะมีเต้าเสียบใช้มือขันตัวล็อคสองตัว ถอดด้วยมือได้เลย เรียนรู้จากจูนเนอร์ได้ไม่ยากครับ ผมแนะนำให้ศึกษายี่ห้อกล่องต่างๆก่อนก็ได้ครับ มีหลายรุ่นเลย หาจูนเนอร์ดังๆหน่อยใกล้ๆบ้านท่าน ส่วนศูนย์บริการอีผุผุ ไม่เรื่องมากเลยครับ ไม่อิดออดใดๆ รถถ้าไม่จูนจนบ้าเลือด ไม่พังแน่ๆครับ ผมว่าเล่นกับอีผุผุนี่สบายใจได้ที่สุดแล้วครับ ::)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:22:51 »
แนะนำถ้ากลัวแบบนี้ไปกล่องพ่วงครับ เอาแบรนด์ที่ดังที่สุดอย่างecu shop ultra boost ดันยกในใบเดียวราคาราวๆหมื่นนึงละก็เพิ่มปลั๊กฮาเนสไม่ต้องตัดต่อสายไฟอีกประมาณสามพันกว่าบาท รับรองไม่ผิดหวัง   ส่วนร้านถ้าไม่มีจูนเนอร์ที่ไว้ใจได้ให้ไปศูนย์ใหญ่ของยี่ห้อนี้เลยใบ้ให้ว่าอยู่แถวๆบางพลี เอาแบบปลั้กไม่ตัดต่อแถมเปิดปิดได้ถ้าอยากสแตนดาร์ด จะเข้าศูนย์ก็ถอดกล่องเอาแต่จะใส่ไว้ก็ได้ศูนย์อีซูซุไม่ได้ใจร้ายขนาดนั้นส่วนอื่นที่พังไม่ได้เกี่ยวกับที่จูนไปเค้าก็ยังรับประกันอยู่ แต่เชื่อเถอะถ้าจขกท.จูนไปแล้วจะไม่อยากลับมาขับเดิมๆเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 21:16:08 »
ไปหากล่องพ่วงแยกเอาดีกว่ามั้งครับ เอาพวกกล่องปรับบูส คันเร่งไฟฟ้า ก้เหลือๆแล้ว ดีดีก็ 20-30k เองมั้งเดียวนี้

ถ้าจะเบิกกล่องแท้ จำไม่ผิดราวๆ 60k ครับ ค่าถอดใส่ไม่ยากมาก แต่เหนื่อย เอาแค่ถอด 3 4 รอบปลั้กมันก็มีรอยถอดแล้ว

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 21:42:55 »
แนะนำถ้ากลัวแบบนี้ไปกล่องพ่วงครับ เอาแบรนด์ที่ดังที่สุดอย่างecu shop ultra boost ดันยกในใบเดียวราคาราวๆหมื่นนึงละก็เพิ่มปลั๊กฮาเนสไม่ต้องตัดต่อสายไฟอีกประมาณสามพันกว่าบาท รับรองไม่ผิดหวัง   ส่วนร้านถ้าไม่มีจูนเนอร์ที่ไว้ใจได้ให้ไปศูนย์ใหญ่ของยี่ห้อนี้เลยใบ้ให้ว่าอยู่แถวๆบางพลี เอาแบบปลั้กไม่ตัดต่อแถมเปิดปิดได้ถ้าอยากสแตนดาร์ด จะเข้าศูนย์ก็ถอดกล่องเอาแต่จะใส่ไว้ก็ได้ศูนย์อีซูซุไม่ได้ใจร้ายขนาดนั้นส่วนอื่นที่พังไม่ได้เกี่ยวกับที่จูนไปเค้าก็ยังรับประกันอยู่ แต่เชื่อเถอะถ้าจขกท.จูนไปแล้วจะไม่อยากลับมาขับเดิมๆเลย
ตัวนี้คือแบบไม่มีต้องตัดต่อสายเลยใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าอัตราเร่งจะดีขึ้นซักเท่าไหร่หรอครับหมายถึงแรงม้าได้ซักกี่ % ครับ 10-15% ถึงไหมครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 22:08:19 »
ตัวนี้คือแบบไม่มีต้องตัดต่อสายเลยใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าอัตราเร่งจะดีขึ้นซักเท่าไหร่หรอครับหมายถึงแรงม้าได้ซักกี่ % ครับ 10-15% ถึงไหมครับ

ใช่ครับ จูนแบบไม่เค้นก็ได้เพิ่มอยู่40-50แรงม้าสบายๆจากที่เค้าโฆษณานะครับ เอาว่าเผลอๆอาจแรงกว่า3.0สแตนดาร์ดด้วยครับ ศักยภาพเครื่องอีซูซุที่ซ่อนไว้มีเยอะนะครับแต่เดิมๆชอบจูนมาเน้นประหยัดไปหน่อยเลยออกมารูปนี้ เอาว่าจูนเน้นใช้งานแค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับเน้นใช้ทนใกล้เคียงสแตนดาร์ด อีซูซุไปต่อง่ายไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 22:37:36 »
ทำไมไม่จัดตัว​ 3.0​ ตั้งแต่แรกครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 07:54:19 »
ECU SHOP มีปลั๊กตรงรุ่นอยู่ ไม่ตัดต่อสายไฟ ส่วนจะจูนได้กี่แรงม้า แล้วแต่เจ้าของบอกจูนเนอร์ว่าต้องการแบบไหน แล้วลองขับเทสดู  ที่จูนแล้วควันดำๆกันคือ เจ้าของรถเรียกร้อง จูนเนอร์ก็ขัดไม่ได้

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 08:46:00 »
ถ้า "กลัวมีปัญหา"
กลัวพ่วงน่าจะเป็นคำตอบที่ดี..

ไม่ชอบไม่พอใจ ก็ถอดออก แต่ต้อง "ไม่ให้"  ร้านที่ติดตั้งไปทำอะไร เกี่ยวกับพวกรางหัวฉีดและอื่นๆ นะ!!
แค่ใส่กล่องแล้วจูนที่เหมาะสมแค่นั้น..

แต่ถ้าเลือกที่จะ Remap ต้องเลือกที่จะจูน แค่สเตปใช้งาน
แรงขึ้นอีกนิดหน่อย-พอควร

เลือกแบบที่ "ไร้ควัน" จะดีมาก
เอาแบบ "ไม่เค้น ไม่เฆี่ยน" จนเกินไป
เครื่องก็จะอยู่ทน อยู่นาน

ลองไปอ่านที่ผมรีวิว ในหน้าแรกๆ ไว้ได้ น่าจะมีรายละเอียด ที่พอจะตอบความต้องการได้
ในหน้าหลังๆ จะ "ออกทะเล" ไปเยอะ.. ;D

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 08:55:19 »
Mu X 2021 ยังรีแมพไม่ได้หรือเปล่าครับ ?
มีแต่ติดกล่อง boost ecu เพิ่ม

รถหนัก เครื่อง 1.9 สำหรับผมไม่โอเค ยังไงก็ใส่กล่อง Boost เถอะครับ ปรับให้พอดี เร่งดีขึ้นเยอะ
เพื่อนออก d max 1.9 ใส่กล่อง boost ตั้งแต่ออกรถใหม่ ๆ ก็ยังใช้งานปรกตินะครับ   8)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 11:10:39 »
รถเดิมๆๆอัตราเร่งก็ดีแล้วนะครับ จะไปรีแมพให้เสียเงินรถพังไปทำไมครับ. และช่างไทยหลายคนชอบรีแมพควันดำ เร่งทีรถไม่ไปแต่ควันดำปิดถนน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2021, 07:31:27 »
ถ้ากลัวเรื่องประกันขาด ให้ร้านเขาเก็บไฟล์เดิมไว้ให้เราด้วยครับ แล้วไปหาเครื่องลงโปรแกรมมาใช้เอง ลงเองได้ไม่ยากครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2021, 19:03:34 »
รีแมฟ ไม่เนียน ระวังเจอช่างศูนย์บริการ
จับได้ ยกเลิกประกันได้ครับ
ใส่กล่องพ่วง ของ ECU Shop ที่มีการต่อปลั้กตรงรุ่นแบบไม่ตัดต่อสายไฟ แทนดีกว่า
จูนพอดี ควันสีเทาอมดำ ใส่อินเตอร์คูลเลอร์สักชุด เร่งแซงทันใจแล้วครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์