ผู้เขียน หัวข้อ: คลุมผ้าให้ไฟหน้า จะดีไหมครับ  (อ่าน 2932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
คลุมผ้าให้ไฟหน้า จะดีไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2021, 21:43:43 »
รถสมัยนี้ไฟหน้าเป็นพลาสติก ใช้ไปนานๆบางรุ่นก็ใสไปได้นาน บางรุ่นก็จะหมอง ลอก เหลือง

ถ้ารู้ตัวว่ารถเราเป็นรถที่มักจะเหลือตามเวลา
เราเอาผ้า (เช่น ไมโครไฟเบอร์เช็ดรถ)  ไปคลุมเฉพาะไฟหน้า ตอนที่เราจอดอยู่บ้าน  จะดีไหมครับ  รถจอดในร่มแต่เวลาบ่ายถึงเย็น แดดจะสาดโดน ยิ่ง work from home ก็จอดยาวๆเลย

มันจะช่วยชะลอความหมอง หรือ เกิดผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: คลุมผ้าให้ไฟหน้า จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2021, 21:49:09 »
ไอเดียดีครับ แต่ทั้งนี้ทำทุกวันอาจจจะขี้เกียจคลุมครับอิๆ

ออฟไลน์ Newhang

Re: คลุมผ้าให้ไฟหน้า จะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2021, 22:13:30 »
รถมากปีที่ผมใช้ ไฟไม่เหลืองนะ ไฟท้ายไม่แตกลาย แต่อย่างอื่นนี่เสื่อม ฟิล์มนี่เสื่อมจนน่าเกลียด

แน่ใจเหรอครับว่าไฟเหลืองเพราะแดด ผมสังเกตุอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2021, 23:48:20 »
ถ้าจอดตากแดดตลอดเวลาทุกวัน ไฟหน้าจะเหลืองหมองง่าย แต่ถ้าจอดในร่มอยู่แล้ว โดนแดดบ้างบางเวลา อยู่ได้นานนับสิบปีครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 08:40:23 »
คือย่างนี้ครับ
ตอนแรกผมก็เข้าใจว่า ไฟหน้าถ้าตากแดดมันจะหมองขุ่น

แต่ร้านขัดไฟบอกให้ผมสังเกตุว่า ถ้าใช้กลางคืนบ่อยๆกับไฟฮาโลเจนร้อนๆ มันจะหม่นเร็ว

มันก็จริงนะครับ รถที่ผมใช้ประจำ honda freed 10 ปีแล้ว ยังไม่หม่นเลย ขนาดกลางวันจอดตากแดดนะ

เพราะตั้งแต่มีลูก แทบไม่เคยขับกลางคืนเลย แถมติดติ๊กเกอร์กันรอย กัน uv อีก 10ปี 2 แสนกว่าโลแล้ว ยังใสแจ๋วเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 08:46:33 »
ไฟหน้ามันเหลือง เพราะ UV ครับ

สังเกตว่า ส่วนบนๆ หรือ ส่วนที่เจอแดดเต็มๆ มักจะเหลืองก่อน

ที่ผมลอง คือ ลง wax เคลือบสี ให้ไฟหน้า ทุกครั้งที่ผมเคลือบสีรถ เพราะ wax เคลือบสี มีคุณสมบัติการป้องกัน UV ครับ รถผมเปลี่ยนเลนส์จีนมา 3 ปีละ ตอนบ่ายจะโดนแดดทุกวัน (ฝั่งซ้าย) ตอนนี้ยังรอดปลอดภัย (เลนส์จีน บางกว่า เลนส์แท้ ชัดเจน)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 09:16:10 »
เป็นไอเดียที่ดีครับ ได้ผลแน่นอน แต่ต้องคลุมทุกวัน แนะนำผ้าคลุมรถแบบกัน UV เฉพาะครึ่งคันหน้าที่โดนแดด เอาหูผูกติดกับกระจกมองข้างมันจะกันพลาสติกหน้ากระจังไม่ให้หมองด้วยนะครับ คุ้นๆว่ามีขายในเว็ปขายของออนไลน์ด้วย ลองหาดูครับ ผมว่าใช้สะดวกกว่าเอาผ้ามาวางบังเอา

โคมหน้ามันหมองจากแสง UV ครับเพราะเราขัดผิวหน้ามันออกให้ใสได้ ถ้าหมองจากความร้อนของหลอดก็ต้องหมองจากข้างในสิครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:38:18 »
เป็นไอเดียที่ดีครับ ได้ผลแน่นอน แต่ต้องคลุมทุกวัน แนะนำผ้าคลุมรถแบบกัน UV เฉพาะครึ่งคันหน้าที่โดนแดด เอาหูผูกติดกับกระจกมองข้างมันจะกันพลาสติกหน้ากระจังไม่ให้หมองด้วยนะครับ คุ้นๆว่ามีขายในเว็ปขายของออนไลน์ด้วย ลองหาดูครับ ผมว่าใช้สะดวกกว่าเอาผ้ามาวางบังเอา

โคมหน้ามันหมองจากแสง UV ครับเพราะเราขัดผิวหน้ามันออกให้ใสได้ ถ้าหมองจากความร้อนของหลอดก็ต้องหมองจากข้างในสิครับ

ไม่กล้าคลุมผ้าผืนใหญ่อะครับ
มีรถญาติคลุมผ้าแบบครึ่งคัน  ปรากฏว่าสีด่างตามรอยผ้าเลยครับ  เลยคิดว่าจะบังแต่ไฟหน้า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:39:27 »
รถมากปีที่ผมใช้ ไฟไม่เหลืองนะ ไฟท้ายไม่แตกลาย แต่อย่างอื่นนี่เสื่อม ฟิล์มนี่เสื่อมจนน่าเกลียด

แน่ใจเหรอครับว่าไฟเหลืองเพราะแดด ผมสังเกตุอยู่เหมือนกัน

จริงๆมันคงมาจากหลายสาเหตุครับ
แต่ช่วงนี้รถจอดเยอะ โดนแดดเยอะ เลยจะหาวิธีป้องกันไว้ก่อน

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:41:40 »
ผมใช้วิธีเคลือบแว็กเอาครับ ซื้อพวกสเปรย์เคลือบ ที่ติดทนนานมาเคลือบสี ผมก็เคลือบไฟหน้าไปด้วยเลย
เป็นสเปรย์ที่มีส่วนผสม Sio2 จะทนดี ทำมาหลายปีแล้วถือว่าโอเคเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:42:57 »
ถ้าจอดตากแดดตลอดเวลาทุกวัน ไฟหน้าจะเหลืองหมองง่าย แต่ถ้าจอดในร่มอยู่แล้ว โดนแดดบ้างบางเวลา อยู่ได้นานนับสิบปีครับ :)

ที่นึกขึ้นมาเพราะรถคันนี้ 10ปีแล้วครับ
อยู่รอดปลอดภัยมาจากเจ้าของเก่าเพราะเขาจอดในร่มทั้งคันเลย  มาอยู่กับเราโดนแดดยามบ่ายสาดเข้ามา รถรุ่นอื่นๆที่อายุพอกันไม่ค่อยหมอง แต่รถเราตามท้องถนนมักจะหมองถึงขั้นตาม club ไปเปลี่ยนกันเป็นว่าเล่น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:44:28 »

สังเกตว่า ส่วนบนๆ หรือ ส่วนที่เจอแดดเต็มๆ มักจะเหลืองก่อน

ที่ผมลอง คือ ลง wax เคลือบสี ให้ไฟหน้า ทุกครั้งที่ผมเคลือบสีรถ เพราะ wax เคลือบสี มีคุณสมบัติการป้องกัน UV ครับ รถผมเปลี่ยนเลนส์จีนมา 3 ปีละ ตอนบ่ายจะโดนแดดทุกวัน (ฝั่งซ้าย) ตอนนี้ยังรอดปลอดภัย (เลนส์จีน บางกว่า เลนส์แท้ ชัดเจน)
ถ้าเลนส์เดิมยังดีมาก  ก็เคลือบ wax ไปเลยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 10:53:40 »

ถ้าเลนส์เดิมยังดีมาก  ก็เคลือบ wax ไปเลยได้ไหมครับ

ต้องแน่ใจว่า wax นั้นไม่ทำหน้าที่ขัดผิวนะครับ

ตัวเปลือกเลนส์ไฟหน้าเป็นพลาสติกที่แพ้ UV ตามที่ท่านด้านบนว่าไว้เลย
แต่ในกระบวนการผลิตไฟหน้า จะมีการพ่น hard coating เคลือบผิวเลนส์พลาสติกเอาไว้
เพื่อกัน UV และช่วยเพิ่มความแข็งในการกันสะเก็ดหินกระเด็นใส่

แต่ hard coating นี้ มักเสื่อมสภาพจากการกัดกร่อนของสภาพแวดล้อม
ขี้นก และการที่เราไปขัด wax เอามันออก
และเมื่อไหร่ที่เลนส์พลาสติกนี้ไม่เหลือ hard coating เคลือบอยู่
ผิวเลนส์พลาสติกเปลือยๆ ก็จะเหลือง กรอบ เร็วมากครับ

นี่คือเหตุผลที่ทำไมหลายคนที่ไปขัดเลนส์ไฟหน้าแล้ว มันจะสดใสอยู่ได้
แค่แป๊บเดียว แล้วก็หมองอีก

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 11:29:54 »
แดดบ่ายเลีย .. ปิดไฟหน้า เดี๋ยวอาจจะกังวลสีอีก หาทางจัดการกับแดดดีไหมครับ  ::)

ที่ผมทำแล้วได้ผลดีมากคือซื้อตาข่ายพลาสติกสีดำเบอร์ละเอียดสุด แล้วสร้างโครงมายึดเอาไว้ (ของผมไม่ได้สร้างโครง แต่เอาเอ็นมาร้อยตาข่ายไว้ แล้วเอาเอ็นผูกระหว่างเสาที่จอดรถ 2 ต้น) ลมผ่านได้ ไม่ค่อยต้องกลัวรับแรงกระชากลมไม่ได้ (ถ้าใช้แสลน หรือ ผ้าใบจะน่ากลัวกว่า ต้องยึดดีๆ ซึ่งก็จะยาก/แพงอีก) กรองแสงได้ราวๆ 50% ดูเรียบร้อยด้วย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 12:26:26 »
รถผมนี่ไฟหน้าเหลือง เพราะขับแต่กลางคืนครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 15:13:32 »
แดดบ่ายเลีย .. ปิดไฟหน้า เดี๋ยวอาจจะกังวลสีอีก หาทางจัดการกับแดดดีไหมครับ  ::)

ที่ผมทำแล้วได้ผลดีมากคือซื้อตาข่ายพลาสติกสีดำเบอร์ละเอียดสุด แล้วสร้างโครงมายึดเอาไว้ (ของผมไม่ได้สร้างโครง แต่เอาเอ็นมาร้อยตาข่ายไว้ แล้วเอาเอ็นผูกระหว่างเสาที่จอดรถ 2 ต้น) ลมผ่านได้ ไม่ค่อยต้องกลัวรับแรงกระชากลมไม่ได้ (ถ้าใช้แสลน หรือ ผ้าใบจะน่ากลัวกว่า ต้องยึดดีๆ ซึ่งก็จะยาก/แพงอีก) กรองแสงได้ราวๆ 50% ดูเรียบร้อยด้วย
  ขอบคุณมากครับ จะลองหาหนทางยึดดู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 15:21:42 »
 เกิด idea  แว๊บๆ
ถ้าเอาที่บังแดด แบบแปะสูญญากาศมาแปะไฟหน้าจะ work  ไหมครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 15:25:50 »
โคมไฟหน้าและหลัง ผมเคลือบเซรามิค (เคลือบแก้ว) ประเภทที่ใช้กับพลาสติก ซื้อมาทำเองครับ ทำทุกสองปี รถแปดปีแล้ว โคมหน้าใสกรี๊กเลยครับ
ตอนขาย ผู้ซื้อยังเข้าใจว่าไปเปลี่ยนโคมใหม่มาหรือเปล่า

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 17:54:04 »
ถ้าเอาที่บังแดด แบบแปะสูญญากาศมาแปะไฟหน้าจะ work  ไหมครับ
ได้รอยจุ๊บสูญญากาศมาแทนครับ  ::)

เอาผ้ามาปิดไฟหน้า มันจะยากตรงทำยังไงให้ไม่หลุด เอาท่อ PVC มาต่อเป็นโครงฉากบังแดด (แล้วตัวกรองแสงก็ใช้ผ้า หรือ ตาข่ายอย่างที่ผมว่าก็ได้) ไหมครับ

ปล ตาข่ายที่ผมว่าคือแบบนี้ครับ แต่เป็นเบอร์ละเอียดกว่า https://www.homepro.co.th/m/p/1179159

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:38:45 »
ตอนนี้ยังไม่เหลืองใช่ไหมครับ ไฟหน้ามันเอาแน่นอนไม่ได้ ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตด้วยครับ

ลองสืบราคาไฟหน้าเบิกใหม่ดูครับว่ารับได้ไหม

พอมันเหลืองขึ้นมาก็ไปขัดซะ พอเหลืองขึ้นมาอีกก็ค่อยเปลี่ยนครับ

กระบวนการนี้น่าจะอยู่ได้สิบปีครับ

ถ้าอยากต่อสู้กับการกาลเวลาก็มีเรื่องขัดสีอีก ไหนจะล้อ ส่วนที่เป็นโครเมี่ยม ภายใน เบาะหนัง เยอะแยะมากมายครับ

คนที่คิดสู้ ต้องเป็นคนประเภทแค่รถสะอาดไม่พอ ต้องใหม่ด้วย  8)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 19:51:28 »
ได้รอยจุ๊บสูญญากาศมาแทนครับ  ::)

เอาผ้ามาปิดไฟหน้า มันจะยากตรงทำยังไงให้ไม่หลุด เอาท่อ PVC มาต่อเป็นโครงฉากบังแดด (แล้วตัวกรองแสงก็ใช้ผ้า หรือ ตาข่ายอย่างที่ผมว่าก็ได้) ไหมครับ

ปล ตาข่ายที่ผมว่าคือแบบนี้ครับ แต่เป็นเบอร์ละเอียดกว่า https://www.homepro.co.th/m/p/1179159

กำลังจะถามเรื่องตาข่ายเลยครับ
ขอบคุณที่ส่งวาร์ปให้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 20:05:53 »
ตอนนี้ยังไม่เหลืองใช่ไหมครับ ไฟหน้ามันเอาแน่นอนไม่ได้ ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตด้วยครับ

ลองสืบราคาไฟหน้าเบิกใหม่ดูครับว่ารับได้ไหม

พอมันเหลืองขึ้นมาก็ไปขัดซะ พอเหลืองขึ้นมาอีกก็ค่อยเปลี่ยนครับ

กระบวนการนี้น่าจะอยู่ได้สิบปีครับ

ถ้าอยากต่อสู้กับการกาลเวลาก็มีเรื่องขัดสีอีก ไหนจะล้อ ส่วนที่เป็นโครเมี่ยม ภายใน เบาะหนัง เยอะแยะมากมายครับ

คนที่คิดสู้ ต้องเป็นคนประเภทแค่รถสะอาดไม่พอ ต้องใหม่ด้วย  8)

ผมอาจจะหลอนด้วยหละครับ
แต่ก็อยากหาหนทางให้รถสวยท้ากาลเวลา