ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยในปัจจุบันทีมีอุบัติเหตุเยอะทุกวัน  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ผมว่าควรมีกฎหมายบังคับให้ทำประกันภัยรถยนต์ชั้น3ในการต่อทะเบียนทุกปีเลยเถอะครับ จะได้ลดปัญหาชนแล้วหนีและชนเบียดตบทรัพย์ได้บ้างนะครับ เบี้ยประกันไม่กีบาทกับรถราคาหลักแสนหลักล้านบังคับให้ทำเถอะ เบื่อลำไยคนขี้เหนียวเวลาชนทีต้องวิ่งหาเงินมาจ่ายค่าซ่อมรถให้คู่กรณีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 12:36:19 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ว่าด้วยในปัจจุบันทีมีอุบัติเหตุเยอะทุกวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:08:01 »
ผมพูดบ่อยๆ แล้วมันก็ หายไปกับสายลม

ทุกวันนี้ แม้แต่มอเตอร์ไซค์แม่บ้าน ผมยังทำชั้น 3 เลย เผื่อวันดี คืนร้าย ไปจิ้มรถแพงๆเข้า จะได้ไม่ต้องหนีหางจุกตูด แบบบางคนใน กทม

.............

บังคับ ประกันชั้น 3 เป็นประกันขั้นพื้นฐาน เหมือน พรบ ถ้าไม่มี ต่อ ภาษี ไม่ได้ ... แล้วถ้าจับได้ ตรวจเจอว่า ไม่ได้ทำ ขอปรับหนัก ขอยึดรถเลย แล้วปัญหามันก็จะลดลง ถ้าบอกว่า รังแกคนจน .. ก็ถ้าเงินแค่ไม่กี่พัน ยังไม่มีปัญญาจ่าย แล้วจะเอาอะไรไปรับผิดชอบชีวิตคนอื่นบนถนนล่ะครับ จริงไหม ?

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ว่าด้วยในปัจจุบันทีมีอุบัติเหตุเยอะทุกวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:20:59 »
ค่าเบี้ยป.3ปีๆนึงสองสามพันบาท สำหรับรถที่เก่าแล้วหรือคนไม่อยากจ่ายเบี้ยแพงๆนานๆขับชนทีมันมีประโยชน์มาก อย่างน้อยไปจิ้มรถแพงๆหรือชนหนักๆเป็นฝ่ายผิดค่าซ่อมหลักแสนยังมีจ่ายเค้า หรือเจอพวกเลวตบทรัพย์พวกนี้ก็ยังอุ่นใจมีอะไรให้คุยกับประกันอย่างเดียว

อีกประเภทบางคนไม่มีเงินทำประกันแต่มีเงินไปรีแมพ ใส่กล่องควันท่วมๆ ล้อล้นๆออฟเซตยื่นๆแบบบเยอะๆลายยอดนิยม จัดทรงหน่อยตามสมัยนิยม ขับอย่างซ่าถึงเวลาเกิดอุบัติเหตุทีไม่มีเงินจ่าย มีเงินแต่งแถมขับซิ่งๆแต่ไม่มีเงินทำประกันประเภทนี้ก็สาปส่งเลย ไม่ได้เหมารรวมถแต่งทุกคันคันที่ดีก็มีแต่พวกเลวแบบนี้ก็ไม่น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2021, 14:19:20 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:40:32 »
ควรบังคับ ทำชั้น1ทุกคันครับ
จะได้ไม่ต้องชนแล้วหนีครับ
ตามยาก จ่ายยาก(หรือไม่จ่ายเลย แล้วท้าใหเไปฟ้องอีก)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 13:58:30 »
เห็นด้วย เรื่องบังคับทำประกัน

ขอเพิ่มอีกข้อ บังคับเรื่องที่จอดรถด้วยครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:29:47 »
ตามยาก จ่ายยาก(หรือไม่จ่ายเลย แล้วท้าใหเไปฟ้องอีก)

ผมว่าเกินความจำเป็นไปมั้งครับ ป.1 ไว้ซ่อมรถตัวเองไม่เกี่ยวกับคู่กรณีครับ
ซ่อมคู่กรณี ชั้น 3 ก็พอครับทุนเหลือๆ

ไม่งั้นรถเก่าต่อ ป.1 ไมได้ นี้ต้องทึ้งเลยไหมครับ
แล้วก็คนมีรถหลายคันที่ไม่ค่อยได้ใช้ นี่ต่อชั้่น 1 ทุกคันเป็นเงินหลายแสนนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:19:58 »
ตามยาก จ่ายยาก(หรือไม่จ่ายเลย แล้วท้าให้ไปฟ้องอีก)

อย่าว่าแต่คนขับเลยครับ 

บริษัทประกันก็ไม่เอา   

เกิดวันดีคืนดี Saab/Peugeot   ต่อ ป.1 ได้   บริษัทไม่หาอะไหล่แท้ เบิกใหม่ ตาแหกเลยรึครับ  หรือพวก Classic car ทำไงดี ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:50:59 »
ค่าเบี้ยป.3ปีๆนึงสองสามพันบาท สำหรับรถที่เก่าแล้วหรือคนไม่อยากจ่ายเบี้ยแพงๆนานๆขับชนทีมันมีประโยชน์มาก อย่างน้อยไปจิ้มรถแพงๆหรือชนหนักๆเป็นฝ่ายผิดค่าซ่อมหลักแสนยังมีจ่ายเค้า หรือเจอพวกเลวตบทรัพย์พวกนี้ก็ยังอุ่นใจมีอะไรให้คุยกับประกันอย่างเดียว

อีกประเภทบางคนไม่มีเงินทำประกันแต่มีเงินไปรีแมพ ใส่กล่องควันท่วมๆ ล้อล้นๆออฟเซตยื่นๆแบบบเยอะๆลายยอดนิยม จัดทรงหน่อยตามสมัยนิยม ขับอย่างซ่าถึงเวลาเกิดอุบัติเหตุทีไม่มีเงินจ่าย มีเงินแต่งแถมขับซิ่งๆแต่ไม่มีเงินทำประกันประเภทนี้ก็สาปส่งเลย ไม่ได้เหมารรวมถแต่งทุกคันคันที่ดีก็มีแต่พวกเลวแบบนี้ก็ไม่น้อย

กระบะดันรางนี่ ไม่แต่งแบบไม่ต้องเสียเงินเลยก็มีนะครับ ถอดแคทแลกกับร้านเดี๋ยวนั้นเลยครับ
ที่คันดำๆ ล้อยื่นๆทรงนั้น ก็มีคอนเซฟนี้เลยครับ แลกแคทกันไป สงสารโลกต้องมารับมลพิษ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 18:36:36 »
ต้องบังคับทำประกันภัยครับ แบบต่างประเทศ ไม่ใช่แค่ต่อทะเบียน
แล้วต่อทะเบียนก็ไม่ค่อยต่อกันด้วยนะเออ พอจับก็รังแกคนจน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 21:07:58 »

เห็นด้วยครับ
มีปัญหาจะได้ บ. คุยกับ บ. ไม่ต้องกลัวกัน
ไม่ต้องหนี ไม่ต้องเถียง มีตัวแทนทำงานทั้งสองฝ่าย ถือเป็นความรับผิดชอบที่เจ้าของรถพึงต้องมี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 22:15:24 »
อย่างน้อยที่สุดรถก็ควรต้องมีประกันทุกคันที่ใช้วิ่งบนถนนนะครับ​ ไม่ใช่พอเกิดเหตุแล้วมาขอโทษกัน​ ข้ออ้าง108 ถึงเวลาเกิดอุบัติเหตุให้ประกันคุยกันเอง​ ไม่ใช่ภาระของเจ้าของรถที่ต้องมาเคลียร์​ บางทีคุยไม่จบเสียเวลาไปคุยต่อ​ที่​ สน.​ อีก​ ถ้าเจอตอนไปเที่ยวนี่หมดอารมณ์​สุดๆเลยครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:16:14 »
ผมเคยจอดติดไฟแดงอยู่เฉยๆ
อยู่มีมอไซต์2คัน แข่งกันมามาชนแก้มหน้ารถคันเก่าผม รถผมมีประกันชั้น1 ขณะที่เค้าไม่มีประกันอะไรเลย
ผมเสียเวลาต้องไปขึ้น สถานีตำรวจ
อยู่หลายชั่วโมง แถมยังโดนสอบสวนว่าใครผิดใครถูกอีก
ทั้งๆที่ผมไม่ได้ผิดอะไรเลย จอดเฉยๆ
เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:29:02 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ความคิดเห็นนะครับ  ประกันชั้น1ผมว่าจะยากเกินไปนะครับที่จะบังคับให้ทำเพราะหลายรุ่นอะไหล่หายากครับ

ผมเคยจอดติดไฟแดงอยู่เฉยๆ
อยู่มีมอไซต์2คัน แข่งกันมามาชนแก้มหน้ารถคันเก่าผม รถผมมีประกันชั้น1 ขณะที่เค้าไม่มีประกันอะไรเลย
ผมเสียเวลาต้องไปขึ้น สถานีตำรวจ
อยู่หลายชั่วโมง แถมยังโดนสอบสวนว่าใครผิดใครถูกอีก
ทั้งๆที่ผมไม่ได้ผิดอะไรเลย จอดเฉยๆ
เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์ครับ
ใช่ครับ จอดดีมีคนมาชน ตอนนั้นติดกล้องด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 00:11:46 »
เห็นด้วยครับท่านควรบังคับให้ทำเป็นขั้นพื้นฐานและควรบังคับให้มีกล้องทั้งรถยนต์และจักรยานยนต์ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ควรบังรับบริษัทประกันให้จ่ายตามจริงทุกบริษัทเช่นหันครับ เห๋นันก่อนแชร์กับประกะนบริษัทอะไรจำไม่ได้ไม่ยอมจ่าค่าเคลมให้....

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 02:16:01 »
เห็นด้วยครับท่านควรบังคับให้ทำเป็นขั้นพื้นฐานและควรบังคับให้มีกล้องทั้งรถยนต์และจักรยานยนต์ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ควรบังรับบริษัทประกันให้จ่ายตามจริงทุกบริษัทเช่นหันครับ เห๋นันก่อนแชร์กับประกะนบริษัทอะไรจำไม่ได้ไม่ยอมจ่าค่าเคลมให้....
นั่นสิครับคปภ  สคบ ไทยแย่มากพึ่งพาอะไรไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 08:18:52 »
ผมพูดบ่อยๆ แล้วมันก็ หายไปกับสายลม

ทุกวันนี้ แม้แต่มอเตอร์ไซค์แม่บ้าน ผมยังทำชั้น 3 เลย เผื่อวันดี คืนร้าย ไปจิ้มรถแพงๆเข้า จะได้ไม่ต้องหนีหางจุกตูด แบบบางคนใน กทม

.............

บังคับ ประกันชั้น 3 เป็นประกันขั้นพื้นฐาน เหมือน พรบ ถ้าไม่มี ต่อ ภาษี ไม่ได้ ... แล้วถ้าจับได้ ตรวจเจอว่า ไม่ได้ทำ ขอปรับหนัก ขอยึดรถเลย แล้วปัญหามันก็จะลดลง ถ้าบอกว่า รังแกคนจน .. ก็ถ้าเงินแค่ไม่กี่พัน ยังไม่มีปัญญาจ่าย แล้วจะเอาอะไรไปรับผิดชอบชีวิตคนอื่นบนถนนล่ะครับ จริงไหม ?
เห็นด้วยครับ ผมก็บ่นเรื่องนี้มานานเหมือนกัน บังคับชั้น3 คุ้มครองคู่กรณีตัวเองเป็นฝ่ายผิดเท่านี้พอ .. บังคับทำทุกคัน บังคันเจ้าของรถแล้ว บังคับ บ.ประกันทำเบี้ยถูกกว่า ปจบ ได้ด้วย (การกระจายความเสี่ยงดีขึ้น เบี้ยถูกลงได้)

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 09:52:20 »
ผมละเบื่อกะไอ่พวกรถที่ไม่ทำประกัน ไม่ทำพรบ.จริงๆ กล้าขับได้ยังไง ชนทีไรมีปัญหาตลอด คุยกะมันก็ยากมั่นหน้าตัวเองจริงๆ ให้ประกันเราจัดการไปจบๆ ก็ยังไม่จบ ดันมาขอเอกสารพรบ.ของเราไปให้ที่รพอีก เซ็งจริงๆกะคนจำพวกนี้จริงๆ!

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 10:29:42 »
เห็นด้วยกับเรื่องนี้ครับ รถทุกคันที่ขับออกนอกถนน ต้องทำทั้ง พ.ร.บ. และประกันภัยครับ ไม่ว่าจะชั้นอะไรก็ตาม ก็ควรทำครับ

ขนาดรถที่ผมเคยขับและขายไปแล้วอย่าง Mitsubishi Champ ปี 92 ผมยังทำประกันตอนโอนเล่มที่ขนส่งเลยครับ มันช่วยได้จริงๆ เพราะมีเกิดอุบัติเหตุ 4 เกิดขึ้นครั้ง ไม่เอาความ 2 ครั้ง เพราะเสียหายเล็กน้อยมาก (เฉียดรถเก็งตรงกันชนท้าย กับถนนลื่นชนกันกันชนเหล็กของรถกระบะเบาๆ) อีก 2 ครั้งมีประกันครับทั้งเป็นฝ่ายผิดและถูกด้วย โดนรถเมล์ชนท้าย กับไปครูดข้างรถตู้เป็นรอยหนัก เพราะถนนมืดมาก

พูดได้เลยว่ามีประกันไว้ สบายใจกว่าครับ