ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 18 ธันวาคม 2021  (อ่าน 2229 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0  ประจำวันที่ 18 ธันวาคม 2021

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4415156205260229

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]

ออฟไลน์ Muvee

สวัสดีครับ ยาง Contisportcontact 5p คุณภาพเป็นยังไงครับเห็นว่าเป็นยางที่ติดรถ C coupe ถ้าเทียบกับยางปัจจุบันเป็น Bridgestone S001  จะนุ่มเงียบและรีดน้ำได้ดีกว่ามั๊ยครับ แต่เท่าที่อ่านรีวิวจะมีปัญหาคือดอกไม่ค่อยทน และ จะมีปัญหาแก้มยางแตกง่าย พี่ๆมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​หรือสูตรคำนวนค่าไฟฟ้า​รถ​ Plug​ in​ Hybrid​ หรือ​ EV หน่อยครับ​ พอดีท่านแม่บอกว่า​ Outback​ ไม่ประหยัด​น้ำมันครับ​ (คือไม่ประหยัด​เท่า​ Hybrid)​

ออฟไลน์ Glazy

จำเป็นมั้ยครับที่รถที่มีระบบISSจะต้องใช้แบตเตอรรี่แบบที่ต่างจากรถทั่วไป
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องแบตแบบแห้งกับแบบน้ำกลั่น
มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ
และทำไมในMazda 3 และ cx 30ถึงใช้
แบบมีน้ำกลั่น ซึ่งดูเป็นแบตแบบเก่าในความคิดผม
ปล. พึ่งได้ติดตามช่อง Car park Thailand ของคุณบาสชอบคลิปแนะนำเกี่ยวกับการใช้
A/Cอยากให้ทำคลิปแนวนี้ออกมาอีก และ อยากให้รีวิว Mazda 2 1.9 ddi blue power หลังใช้งานมา170,000กิโลครับ

ออฟไลน์ unwellx

• **
Toyota chr อยาก เปลี่ยนยาง เป็น LM705
หรือ Toyo CR1 ดีครับ
หรือมีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ งบน้อย วิ่งในเมือง  วิ่งไม่เกิน 120
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอยากทราบว่า Almera 1.0T เบาะผ้าเป็นอย่างไรบ้างครับ ดูแลรักษายากไหม หรือควรเอาไปหุ้มหนังดีกว่าครับ และสีน้ำเงิน Night Blue ที่งาน Moter Expo จำนวนจำกัดจริงไหมครับสีมันถูกใจมากครับและเซลล์บอกว่าจำนวนจำกัดผมกดตัว VL มา 1 คันครับ

ออฟไลน์ ชยวุตม์

• Newbie
  • *
จริงไหมครับที่ mercedes benz a200 progressive และ a200 amg จะมีการปรับราคาขึ้นปีหน้า อยากทราบว่าจะปรับราคาขึ้นเดือนไหนราคาขึ้นกี่บาทครับแล้วจะมีปรับอุปกรณ์หรือเพิ่มoptionsทั้ง2รุ่นไหมครับ

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
พี่ครับตอนนี้ Eco Car ที่ขายมีรุ่นไหนมี Heater บ้างครับ พอดีอยู่เชียงรายมันหนาวจะซื้อใหม่ เพราะรถทุกคันที่บ้านมี Heater หมด

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ขอถาม 2 คำถามนะครับ

- แนวทางการแต่งรถกระบะควันดำ ดันราง ท่อสแตนเลสเผา โหลดเตี้ย หรือแม้แต่การเจาะตัวถังลดน้ำหนัก มีที่มาและเกิดจากอะไรบ้างครับ แล้วเพราะอะไรที่แนวทางการแต่งนี้ยังคงได้รับความนิยมอยู่ แม้จะผ่านมาหลายปีแล้วก็ตาม

- ยอดขายของ MG Extender ที่ค่อนข้างทรงตัว มีคนออกอยู่เรื่อยๆ แต่ยังอยู่อันดับล่างๆ พี่ๆ คิดว่าทาง MG เลือกที่จะทำตลาดกระบะต่อ แล้วออกโฉมใหม่ในอนาคตไหมครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
สอบถามเรื่องยางหน่อยครับ ปัจจุบันใช้ altis esport โฉมที่แล้ว 215/45R17 ยางเดิมเป็น Pirelli Dragonsport อยากเปลี่ยนเป็นยางสายนุ่มไว้รับมือกับถนนพระราม3 ครับ

งบประมาณได้ถึง 24K ทั้งชุด ขับในเมืองเป็นหลัก ออกนอกเมืองบ้างเดือนสองเดือนทีนึง ขับไม่ค่อยเกิน 120 มีแซงบ้าง ไม่มุดไม่ชอบเล่นโค้งครับ

อยากทราบว่า
1. ถ้ายางเดิมเป็นยางสายสปอร์ต เวลาเปลี่ยนเป็นสายนุ่มจะต่างกันแบบรู้สึกได้มั้ยครับ
2.T005A เป็นตัวเลือกที่ดีมั้ยครับในเงื่อนไขนี้ ไม่แน่ใจว่ามีไซส์นี้ขายมั้ย

ออฟไลน์ blind your dream

• **
เดือนมีนาคมนี้toyota altis จะมีminor change ไหมครับพอดีว่าคุณแม่จะถึงรอบเปลี่ยนรถประจำตำแหน่งพอดี และถ้าเทียบความแข็งแรงของตัวถังเวลาประสพอุบัติเหตุระหว่างaltis กับ Lexus RX ปี2012 คันไหนแข็งแรงกว่ากันครับ
ปล.วันนี้เห็นคลิบbenz sl ชนกับ honda brio น่ากลัวมากครับ ทำให้ผมหวาดเสียวเลย พอดีผมใช้รถท้ายตัดอยู่ครับ[sx 4]

ออฟไลน์ Firzen

เปอร์โยทำเครื่อง Downsizing พ่วงโบ และจำหน่ายในราคาล้านต้นได้ในรุ่น 2008

ทำไมค่ายอื่นในเซกเมนท์เดียวกันจึงไม่ทำบ้างครับ

ปล.ส่วนตัวยังรอซื้อสันดาปล้วนพ่วงโบในเซกเมนท์นี้ ไม่อยากได้ไฮบริดครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ผมใช้ Sylphy Turbo อยู่ครับ ตอนนี้เกินแสนโลแล้ว เลย Maintenance อู่นอกเฉพาะทาง Nissan ครับ ไปทีไรค่าใช้จ่ายหมื่นอัพทุกที มันเป็นกลยุทธ์ของอู่หรือเปล่าครับ เข้ารับบริการทีนึงต้องเอาให้คุ้ม คุณ Jimmy มี่อู่นอกดีๆแนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2021, 14:15:36 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. ตอนนี้น้ำมันเครื่องศูนย์โตโยต้าเป็นบริษัทน้ำมันเจ้าไหนทำให้ครับ

2. งานเช็คระยะกับงานซ่อมของศูนย์บริการโตโยต้าวรจักร์ยนต์เป็นยังไงบ้างครับ โอเคมั้ย

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ระหว่าง Yokohama Geolandar A/T G015 กับ Michelin LTX TRAIL ST ตัวไหนนุ่มนวลกว่ากันครับ
รถที่ใช้เป็นรถกระบะยกสูง วิ่งทางดำ กับถนนปูนซิเมนต์ เป็นประจำ ขับไม่เกิน120 ใช้งานต่างจังหวัด วิ่งทางไกลปีละ2-3ครั้ง

ออฟไลน์ zionzz

จากข่าวแมวที่ดีคือแมวที่ขึ้นเขาได้ ผมสงสัยว่าเขาไม่ได้ทดสอบการขึ้นเขาเหรอครับ? เห็นมีบอกว่าให้วิ่งๆพักๆ ตอบแบบนี้คือตลกนะ
นึกว่าพอเราเข้ายุค ev แล้วจะเลิกมีคำถามประเภทเอา eco car ขึ้นดอยจะไหวหรือเปล่าแล้วซะอีก 555

ช่วงนี้เพจนิสสันคือยิงโพสขิงส์(kicks)ขึ้นเขารัวๆ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
จากกระแส Ora dead cat ที่ตายที่ดอย แล้วนิสสันก็ลงโพสต์ nissan “leave it on the show room” (leaf) กับ Kicks ขึ้นดอย มาขิงแบบถูกเวลาเหลือเกิน ทำให้ผมนึกถึงโฆษณารถต่างประเทศที่แซะหรือเปรียบเทียบกับค่ายคู่แข่งแบบเปิดโลโก้ เขียนรุ่นชัดเจน แซะมาแซะกลับออกแนวตลกๆเป็นสีสัน แต่โฆษณาแนวนี้กลับไม่ค่อยเห็นในไทย ส่วนใหญ่เป็นเอารถโฉบไปโฉบมาเข้าฉากหรือไม่ก็ทำมาดีๆแบบมาสดาเลย ทำไมเราจึงไม่ค่อยเห็นแนวนี้ในไทยครับ

ปล.ในฐานะที่พี่จิมเป็นประธานลับนิสสันไทยแลนด์ อยากให้ด่าโฆษณาโรลเลอร์โคสเตอร์ของเทอร่า ให้เป็นสิริมงคลหน่อยครับ #ด่าให้หูมันพัง

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมเปรียบเทียบสมรรถนะของ Camry ACV50 2.0 D4S ปี 2015 กับ Accord G9 2.0 ปีเดียวกัน ในเรื่องการขับขี่และการประหยัดน้ำมันครับ เน้นขับทางไกล 100-150 Km.ต่อวัน ใช้ยาว 10 ปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2021, 14:20:19 โดย BoyKRTT »

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
เห็นว่า EV ปีหน้า จะทำให้วิ่ง 400 กิโลเมตร ต่อการชาร์จ 1 ครั้ง เป็นมาตรฐานขั้นต่ำแล้ว แบบนี้ครอบคลุมการใช้งานคนส่วนใหญ่ได้สบายๆ แถมการบำรุงรักษาก็แสนง่ายและถูกสุดๆ แล้วพี่คิดว่าถ้าปีหน้า พี่ๆจะเลือกรถแบบไหนครับ ระหว่าง รถน้ำมันหรือรถ EV ครับหรือจะใช้รถคันเดิมต่อไป บอกเหตุผลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
ระหว่าง Volkswagen, Skoda และ Citroen  ค่ายไหนมีโอกาสกลับมาจำหน่ายรถยนต์นั้งในไทยภายในช่วง 5 ปีนีครับ
เห็น Skoda จะทำโรงงานประกอบรถในเวียดนามป้อนตลาด SEA
ทาง Volkswagen ข่าว Amarok ประกอบโรงงานฟอร์ดหายไปนานมากๆ (ปล.ตอนนี้เห็นทางมาเลย์จะประกอบ Golf และ Golf GTI กันแล้วครับ)
ส่วน Citroen เห็นวิ่งทดสอบ C3, C4 ในมาเลย์ เหมือนอาจจะมีประกอบที่นั่น

ออฟไลน์ Chanachai

• **
Toyota Altis TNGA การขับขี่ภาพรวม ณ ปัจจุบันถ้าเทียบการขับขี่กับ Ford Focus ทั้งปี 2013 กับ 2017 ecoboost อยากทราบว่าฟิลลิ่งและ performance จะใกล้เคียงมากน้อยขนาดไหนครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ถามสั้น ๆ ครับ เบาะผ้ากับเบาะหนัง อันไหนดูแลง่ายกว่ากันครับ

เห็นข่าวมีคนเอารถไปเจิม แล้วหลวงพ่อละเลงให้ซะทั่วภายในลามยันเบาะผ้าแล้วรู้สึกหลอนเลย
แป๊น

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
รถกระบะ Hybrid  หรือ Plug-in Hybrid รุ่นไหนจะขายจริงและจะออกประมาณปีไหนครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องค่า PCD ล้อ ครับ ไม่ทราบว่าบริษัทรถยนต์มีหลักการกำหนดค่า PCD  ของรถรุ่นต่างๆอย่างไร มีทั้ง 98 100 112 114 120 ฯลฯ ทำไมถึงไม่กำหนดให้ใช้แบบเดียวกัน หรือมีเหตุผลทางด้านวิศกรรมครับ แถมบางยี่ห้อยังผสมกัน บางรุ่นมีทั้ง 100 ทั้ง 114 เช่น impreza gda กับ  gdb  หรือ forester sj  กับ  sk
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR ยางเดิม 215/60r17 ระหว่าง T005A กับ ALENZA ควรจะเล่นตัวไหนดีครับ ร้านเสนอ ALENZA เมดอิน อินโดนิเซียให้ เส้นละ 4,200 บาท

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
งบ 2 แสน หารถฮอนด้าเป็นรถคันที่ 2 เกียร์ กระปุก ชอบแต่งรถ ตัวเลือกในใจ ซีวิค 3 ประตู , ซีวิคตาโต 4ประตู , ซีวิค es ตาเหยี่ยว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ (3ตัวเลือกนี้อะไหล่ยังหาได้อยู่ไหมครับ เพราะรถอายุหลายปีแล้ว) ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำอู่ซ่อมฮอนด้าด้วยครับ พระราม2

ออฟไลน์ Ra32

เห็นข่าวเบนซ์ ชนท้าย บริโอ้ ดับ 3 อยากสอบถามว่า
1. หากโดนชนท้าย รถซีดานมีโอกาสรอดมากกว่าแฮทช์แบ็กในเงื่อนไขและปัจจัยแวดล้อมแบบเดียวกับจริงหรือไม่ครับ
2. ในปัจจุบันมีรถ b sec รวมถึง eco car รุ่นไหนบ้างที่ยังใส่คานกันชนหลังมาให้ และมีรถราคาประมาณล้าน รุ่นไหนบ้างที่ไม่มีคานกันชนหลังมาให้ครับ เอาเฉพาะรุ่นยอดนิยมในบ้านเราให้พอเห็นภาพก็ได้ครับ

ปล. รีวิวรถเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมีพูดถึงเรื่องคานกันชนหลังกันเลยครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ใกล้จะได้รับรถแมวแล้วครับ อยากถามพี่หน่อยครับ การตรวจรับรถที่เป็นรถไฟฟ้ามีอะไรที่ต้องดูเป็นพิเศษต่างจากรถ ICE มั้ยครับ แล้วในช่วง Run in ควรขับขี่อย่างไร Run in กี่กิโลดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ New Honda Civic Hatchback FL ตกลงจะมาไทย หรือปล่าวครับ ตัวเดิมมีเกลื่อนถนนอยู่ ถ้าตัวใหม่ไม่มานี้ Honda Thai เอาอะไรคิด?

และขออีกคำถาม New Suzuki S-cross SX-4 กับ Jimny 5 ประตู จะมาทำขายในอาเซียน หรือ ไทย ไหมครับ