ผู้เขียน หัวข้อ: โดนชนตูดนิดหน่อย**ทำไมผู้โดยสารรถตู้ต้องมาต่อว่าผมด้วย  (อ่าน 9090 ครั้ง)

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *
ถ้าเพื่อนๆที่อ่านแล้วใน hondajazz-club  แล้วอย่าว่ากันนะครับ

วันนี้ 15/10/2553 เวลา19.18 ขับรถออกจากลานจอดรถ BTS หมอชิต
กำลังเลี้ยวออกจาก ทางออก ก็มีรถตู้ มาเบียด ตูดไปนิดหน่อย
คนขับรถตู้ ก็ดีครับ ออกมาขอโทษ ผมเข้าใจเค้า นะ ว่าต้อง
ขับรถไปส่งผู้โดยสารบนรถ เต็มคัน
เลยขอให้เค้าโทรแจ้งประกันเค้า ผมก็โทรแจ้งกรุงเทพประกัน
หลังจากเกิดเหตุทันทีไม่น่าเกิน 19.20 ให้พี่สาวที่มาด้วยกันโทรแจ้ง
ระหว่างรอ 19.35 ก็มีผู้โดยสาร อารมณ์ร้อน 1คน
เริ่มออกมาต่อว่าผมอย่าเสียๆหายๆว่าคุณขับรถมากี่ปีไม่เข้าใจหรือไงว่า
คนขับรถเค้ายอมรับผิดแล้ว ก็ปล่อยๆเค้่าไปจะเอาเอกสารไว้ ก็ได้
แต่ผมก็ยังยืนยันว่าจะรอประกันมา เค้าก็ยังต่อว่าผมต่อไป ขับรถมากี่ปี
เป็นคนไทยหรือเปล่า ต่างๆนาน มากมาย ผมก็ฟังเหมือน .... พูดผ่านไป
เข้าใจอารมณ์เค้า ไม่อยากจะบอกว่า ขอให้เค้าเจอแบบนี้บ้างจัง
ไม่นาน เจ้าหน้าที่เคลม กรุงเทพประกันภัยก็มา 19.45 เจ้าหน้าที่ท่านนี้ดีมากครับ
ประมาณว่า ผู้โดยสารคนนั้นยังต่อว่าผม อยู่เรื่อยๆ
พอเจ้าหน้าที่เคลมของเอกสาร คนขับรถตู้ ปรากฎว่าไม่มีเอกสารอะไรเลยในตัว
ประมาณว่ากระเป๋าตังหาย เจ้าหน้าที่เคลม เลยพูดใส่กับผู้โดยสารท่านว่าไหนละ
เค้าไม่มีเอกสารแม้แต่อย่างเดียว ชายคนเลย เงียบเป็น ..... แล้วก็หายไป

ขอขอบคุณ iPhone4 ที่ถ่ายรูป + ถ่ายวิดีโอ แสงน้อยๆ ได้ดี พอสมควร
ขอขอบคุณ เจ้าหน้าที่กรุงเทพประกัยภัย คุณ ธนากร ช่วยจัดการให้รวดเร็ว
ขอขอบคุณ คุณเจ้าหน้าที่ รปภ.BTS ที่ช่วยดูแลความเรียบร้อย คอยกันผู้โดยสารใจร้อน
ขอขอบคุณ คนขับรถตู้ที่เข้าใจ ซึ่งกันและกัน

ขอประนามผู้โดยสารใจ้ร้อน

คนบางคน ไม่เคยคิดจะกล่าวคำขอโทษ เมื่อทำผิด
เหมือนกับ   ผู้โดยสารบ้าพลัง

บอกตามตรงคือ ไม่อยากมีเรื่องกับ ผู้โดยสารบ้าพลังครับ เค้าไม่ใช่คู่กรณีผม
และก็ คนแบบนี้ เค้าจะตายด้วย ปากตัวเองครับ
ประมาณ รู้ไม่จริง ว่า คนขับรถตู้ไม่เอกสารอะไรติดตัวเลย
ถ้าผู้โดยสารบ้าพลัง เค้าไปเจอ คนขับบ้าพลัง เหมือนกัน
เนื่องจากความไม่รู้ของเค้าเอง ผู้โดยสารบ้าพลัง + คนขับบ้าพลัง เหมือนกัน
ก็จะต้องมีใครคน หนึ่งที่ จะไม่่ได้กล่าวคำ ว่า "ขอโทษ"

เล่าให้ฟังกันเพิ่มเติม ระหว่างที่ รอประกัน มา
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   ผมเป็นคนไทยหรือเป่าว
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   ผมมีน้ำใจหรือป่าว ว่าคนในรถเค้าจะกลับบ้านกัน
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   ผมทำงานที่ไหน
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   อีกมากมาย.........

ผมก็โทรถาม คุณเจ้าหน้าที่กรุงเทพประกันภัย คุณ ธนากร
ว่าตอนนี้อยู่ประมาณแถวไหนแล้วครับ รบกวนช่วยรีบมานิดนึง
กำลังโดนขมขู่อยู่ครับ น้องเค้าก็บอกว่าอยู่แถวเมอเจอร์รัชโยธินครับ
อีกไม่นานก็จะมาถึง

ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดลอยๆว่า   โง่หรือเปล่าวถามได้ว่าเค้าอยู่ไหน   
ผมก็บอก ผู้โดยสารบ้าพลัง      พี่รออีกนิดนึ่งไม่เกิน 15นาที ก็ถึงแล้ว
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   ถ้าเค้าไม่มาใรอีก 15นาทีคุณเอาตังให้ผม นาทีละ 1000
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   อีกมากมาย.........
ผู้โดยสารบ้าพลัง พูดว่า   8นาทีแล้ว เหนืออีก 6นาที
ตรงนี้เป็นจุดเริ่มต้นที่ ถ่ายคลิปครับ
ประกันผมก็มา   เค้าเงียบได้ไม่นาน
แล้วเป็นไปตามที่อยู่ใน คลิปเลยครับ

รูปร่องรอยที่เสีย มันไม่มากมายเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 21:21:06 โดย limsiri »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
คนแบบนี้มีทุกที่แหละครับ ถึงรำคาญก็ต้องทำใจ

ที่ทำงานผมก็มี ก็ต้องทนๆ กันไป ก็แค่ "คนปากเปราะ" น่ะครับ  >:(
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ jones

พูดตรงๆนะครับ เปงผมต่อยมันไปนานแล้วครับคนแบบนี้ พูดตรงๆคนแบบนี้ต้องโดนดัดสันดานซะหน่อย >:( >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
คนเขาไม่รู้จักคิด เป็นคนไม่รู้อะไรครับ คงไม่ใช่นักษา มธ. แน่นอนล่ะไม่งั้นเสียชื่อหมด รถตู้ตรงนั้นมีไปที่เดียวแหละ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ไม่มีน้ำใจเลย คนแบบนี้มันเห็นแก่ตัวจริงๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พูดตรงๆนะครับ เปงผมต่อยมันไปนานแล้วครับคนแบบนี้ พูดตรงๆคนแบบนี้ต้องโดนดัดสันดานซะหน่อย >:( >:(

ก่อนอื่นช่วยเปลี่ยน signature ของตัวเองก่อนเลยครับ
ถ้าอยากรู้ว่าทำไม อ่านกระทู้แจ้งกฏกติกามารยาทครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ใจเขาใจเรา รถใครใครก็รัก
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ prai

ถ้าจะให้เรื่องใหญ่โต ก็แจ้งความในข้อหาหมิ่นประมาทก็พอจะได้อยู่นะ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ถ้าคุณผู้โดยสารท่านนั้นไม่พอใจ ทำไมไม่ไปรถคันอื่นล่ะว่ะ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เป็นผมคงต้องมีเรื่องกันละนะ ไม่ทนยืนให้มันด่าหรอก  >:( >:( >:(

ผมคงจะย้อนมันไปว่า

มรึงไม่มีรถ คงจะไม่เข้าใจความรู้สึกของคนมีรถหรอก แล้วยิ่งเป็นคนอย่างมรึงแล้ว ทั้งชาติคงไม่มีวันเข้าใจ เพราะคนอย่างมรึงไม่มีวันเจริญกว่านี้ได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ off_033

แล้วผู้โดยสารจะรอทำไมอะครับ  ก็ไปคันอื่นก็ได้นี่  

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ใจเยนมากคับ

และ แมนมาก ที่จะเอ่ยคำขอโทษก่อน

ลูกผู้ชายตัวจิงคับ

ไม่ใช่ รถมันซะหน่อย เปนเดือดเปนร้อน เฮ้อออ
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องคุณ jones นี่เห็นมาหลายที แต่นึกว่าจะรู้สึกตัวได้ด้วยตัวเอง ว่าบอร์ดนี้เขาไม่พูดเรื่องการเมือง
แม้ว่าเจ้าของบอร์ดจะเสื้อเหลือง ก็ตาม แต่ก็ไม่ต้องการให้ เอาเรื่องการเมือง มาขัดความสุขในการคุยเรื่องรถกัน
เสื้อแดง หรือเสื้อเหลือง ก็คือคนไทยเหมือนกันทั้งนั้น ดังนั้น เอาออกเถอะครับ

ส่วนเรื่อง ผู้โดยสารคนนี้..
เข้าใจว่าอยากรีบกลับบ้าน

แต่ จะบอกเลยว่า ถ้าเขารีบจริงๆ
ชายคนนี้ ควรจะไปขึ้นแท็กซี่ หรือไปใช้บริการขนส่งมวลชนอื่นๆ

แต่แบบนี้ ไม่ได้เรียกว่ารีบจริง อาจจะเจอเรื่องอะไรมาทั้งวัน ก็เลย เกิดอยากระบายอารมณ์
และเจ้าของกระทู้ ก็เลยตกที่นั่งรำคาญ ไปเสียแบบนั้น

ผมเลือกจะปล่อยเขาไปนะ
แม้ว่าในใจ อยากจะต่อยหน้าคนคนนี้สักทีก็ตาม
แต่คิดว่า ต่อยไป ก็เสียหมัด คู่ชกไม่สมศักดิ์ศรี ที่จะเอาพิมเสนไปแลกสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเป็นผมเจอกับผู้โดยสารคนนั้น
ผมตอบอย่างเดียว

"ถ้ามึงอยากเห็นความมีน้ำใจของคนไทย
ช่วยออกค่าเสียหายแทนคนขับรถตู้สิครับ"

ถ้าทำได้แต่พูดโยนให้คนอื่น แต่ตัวเองทำไม่ได้ กรุณาไปโบกกระจง
ข้างทางแล้วขี่ไปจุดหมายของท่านเถอะครับ

พวกนี้ผมบอกตรงๆ ยิ่งมันขี้บ่น ขี้พูดมากเท่าไหร่ หมัดถึงหน้าสักหมัดรับรองว่า
เงียบเป็นฝาหอยริมหาดครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าผมคุยกับคนขับและประกันรู้เรื่องเรียบร้อยแล้ว ผมคงฟังเพลงรอล่ะครับ
คุณอยากพูดก็พูดไปสิ ไม่เกี่ยวกับผม เรื่องของผมคุยกันเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยกับหลายท่านครับ
เป็นผมคงต้องมีเรื่องกันละนะ ไม่ทนยืนให้มันด่าหรอก  >:( >:( >:(

ผมคงจะย้อนมันไปว่า

มรึงไม่มีรถ คงจะไม่เข้าใจความรู้สึกของคนมีรถหรอก แล้วยิ่งเป็นคนอย่างมรึงแล้ว ทั้งชาติคงไม่มีวันเข้าใจ เพราะคนอย่างมรึงไม่มีวันเจริญกว่านี้ได้
มันอาจจะมีรถก็ได้นะครับ ผมก็ใช้บริการรถตู้นี่แหละ สลับกับขับเองครับ แต่ก็ต้องใจเขาใจเรานะ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
คนที่ได้เปรียบกว่า คนใจเย็นกว่า มีสติกว่าเสมอครับ :o

ออฟไลน์ =TUM=

ยกนิ้วให้เลยครับ พี่ใจเย็นจริงๆ เป็นผมคงทนได้ไม่นานขนาดนี้ (ยิ่งมาว่าเราโง่ด้วยแล้ว) แต่ที่ทนไม่ได้ไม่ใช่ว่าจะต่อยนะครับ แต่คงจะด่ากลับให้มันเสียคน

ออฟไลน์ JIRATH

ยังดีนะครับที่เจอคนขับรถตู้ดี แต่ผู้โดยสาร....

เจอแบบนี้ไม่ไหวจะเคลียร์ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
คนขับรถตู้ ดีที่รับผิดและไม่มีปัญหาอะไร

เจ้าของกระทู้ ดีที่ใจเย็นและทำตามกฏและกติกา

แต่ผู้โดยสารคนนั้น

ผมบอกได้คำเดียว

"ทำตัวไม่สมเป็นคนมีอายุ มีการศึกษา" หรือพูดง่ายๆก็คือ "สันดาน..." นั่นเอง

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอแสดงความนับถือในความใจเย็นของเจ้าของรถแจ๊สครับ
เป็นผมมีด่ากลับไปหลายดอกละ ผมไม่ใจเย็นแบบนี้หรอก ปากดีเหลือเกิน

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
พี่ทำถูกต้องแล้วครับ อย่าไปแลกกับคนพวกนั้นเลย มันก็ดีแต่ปากแหล่ะพวกนี้อ่ะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
ต้องขอชื่นชมในความใจเย็นของพี่เจ้าของกระทู้จริงๆครับ

มันมาด่าว่าพี่ ไม่ดูตัวเองเลยจริงๆ ถ้าเป็นรถมันโดนชนตูดบ้าง อยากรู้จริงๆจะทำอย่างไร

ให้ผมเดานะ มันคงไม่เคยขับรถ หรอก เลยไม่รู้

ออฟไลน์ CRO

จขท. ใจเย็นมากครับ ดีแล้วครับที่ไม่มีเรื่องปล่อยเขาไปเถอะ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
จขกท. ใจเย็นดีครับขอชื่นชม เป็นผมคงมีด่ากลับไปเป็นหลายคำแล้ว

แต่คิดอีกแง่นึง เค้าอาจรีบจริงแต่ไม่มีตังเหลือจะไปขึ้นรถคันอื่นแล้วหรือเปล่า
เลยต้องทนรอๆๆ รอจนบ้าไปแล้ว  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ tonmuy

• Newbie
  • *
นี่ขนาดเป็นแค่ผู้โดยสารรถตู้นะ ถ้าเป็นเจ้าของรถเองจะขนาดไหนนี่ เฮ้ออ ประเทศชาติ

ออฟไลน์ 2k

แม๊เบื่อจริงๆกับไอ้คำว่าคนไทยหรือเปล่า  >:(

มันเป็นคำพูดที่คนเหี้ยมๆจะยกมาใช้เวลาหาข้ออ้างไม่ได้จากการกระทำเลวทรามของมันเป็นข้ออ้างเอาตัวรอด ถ้าเจอแบบนี้ผมจะให้มันเลือกระหว่างเดินตากฝนไปธุระที่มันรีบหรือจะให้ผมซ้อมระบายอารมณืระหว่างรอประกันมาบันทึกเหตุ นี่แหละสันดานของคนไทยในสมัยนี้ กูจะอ้างความเป็นไทยสนใจแต่เรื่องของตัวเอง ผมชักคิดว่าชาติไทยเริ่มจะเป้นชาติที่น่ารังเกียจอันดับต้นๆแล้ว ไปแซวลาวเค้า รังเกียจแขกเค้า แล้วคนไทยล่ะ? มีดีตรงไหน?  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kritphakhin

ถ้าเป็นผมเจอกับผู้โดยสารคนนั้น
ผมตอบอย่างเดียว

"ถ้ามึงอยากเห็นความมีน้ำใจของคนไทย
ช่วยออกค่าเสียหายแทนคนขับรถตู้สิครับ"

ถ้าทำได้แต่พูดโยนให้คนอื่น แต่ตัวเองทำไม่ได้ กรุณาไปโบกกระจง
ข้างทางแล้วขี่ไปจุดหมายของท่านเถอะครับ

พวกนี้ผมบอกตรงๆ ยิ่งมันขี้บ่น ขี้พูดมากเท่าไหร่ หมัดถึงหน้าสักหมัดรับรองว่า
เงียบเป็นฝาหอยริมหาดครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จนท.ประกัน ตอบกลับไปได้ดี ถ้าคุณเป็นถูกชนคุณจะปล่อยคู่กรณีไปหรอ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
ดีนะที่มันเจอคนใจเย็นแบบพี่ นับถือพี่จริงๆ เป็นผมมันคงเสียเวลากลับบ้านมากกว่านี้แน่...