ผู้เขียน หัวข้อ: PPV พับเบาะนอนจะสบายกว่า Jazz ไหมครับ  (อ่าน 3746 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
PPV พับเบาะนอนจะสบายกว่า Jazz ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 17:18:20 »
คือผมเดินทางไกลมาครับ ระยอง-นครศรีธรรมราช เดินทางกลางคืน
เดินทางกัน 3 คน ผม ภรรยา และลูก 2 ขวบ โดยผมพับเบาะแถว 2 ของ Jazz gk แล้วเอาเบาะนอน 3.5 ฟุตปูใส่ให้ภรรยาและลูกนอน ระหว่างเดินทางครับ ก็เห็นหลับสนิทกันตลอดคืนครับ แต่ช่วงขาคืออาจจะต้องงอบ้างเพราะรถยาวไม่พอ เลยสงสัยว่าถ้าไปใช้รถ PPV เช่น ฟอจูนเนอร์ , มิว X , ปาเจโร่ จะทำให้เขานอนสบายกันมากขึ้นไหมครับ หรือว่ามันจะเด้งมากกว่าเดิมครับ ความเร็วที่ใช้ 100-120
แต่ก็ไม่ได้เดินทางไกลบ่อยครับปีนึงราวๆ 3 ครั้งได้ครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้ประเด็นในการเปลี่ยนรถหรือไม่ครับ เพราะถ้าลูกโตขึ้นอีกหน่อยเขาอาจจะไม่นอนราบแล้ว อาจจะนั่งแล้วหลับระหว่างเดินทางได้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นอาจจะทนใช้ Jazz ต่อไปเรื่อยๆก่อน แล้วถ้าจะต้องมีอีกคันดูเป็น Sedan C-segment ไว้เดินทางไกลจะดีกว่าไหมครับ

แต่อนาคตภายใน 2-3 ปีจะต้องมีรถเพิ่มอีก 1 คัน ผมขับทำงาน 1 คัน ภรรยาขับรถ-ส่ง ลูกไปโรงเรียนอีก 1 คันครับ
เลยอยากถามความเห็นว่า เก็บ Jazz ไว้ให้ภรรยาขับรับส่งลูกในเมืองก็น่าจะคล่องตัวเรื่องที่จอดรถ ผมก็ดูพวก Civic ขับมาทำงาน
หรือขาย Jazz แล้วออก PPV 1 คันก่อนตอนนี้ ให้ภรรยาใช้รับส่งลูกในอนาคต ส่วนผมก็ออก Civic ขับมาทำงาน
ส่วนเวลาเดินทางไกลก็ใช้ PPV เป็นหลัก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: PPV พับเบาะนอนจะสบายกว่า Jazz ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 17:40:02 »
หาคันที่พับเบาะได้เรียบ ท้ายเด้งบ้าง hrv ก็เรียบดีนะครับ ไม่ก็พวก xpander

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
Re: PPV พับเบาะนอนจะสบายกว่า Jazz ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 17:48:25 »
ผมสูง 184 นอนใน Pajero Sport KG พับเบาะราบถึงแถวสองคือสบายมากครับยืดขาได้เกือบสุด

เรื่องช่วงล่างรถมันสูงกว่าก็ต้องรู้สึกต่างกันเป็นธรรมดาครับ แต่ผมว่ามันขับไม่เหนื่อยเท่าเพราะทัศนวิสัยดีกว่า และเครื่องกำลังแรงกว่าพอสมควร
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 17:54:09 »
ดูจากที่คุณบอกว่าเดินทางปีละ 3 ครั้ง เอาแค่เรื่องนอนดูจะไม่ค่อยคุ้มเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ ใช้แจ๊สต่อไปก่อนดีกว่า คันที่ 2 ค่อยเปลี่ยนเป็น PPV แทน Civic ก็ได้ครับ อัตถประโยชน์เยอะกว่าเก๋ง ลุยทางกันดารได้,ทัศนะวิสัยการมองเห็น,ขนของได้เยอะขึ้น ยิ่งรุ่นที่มี Sunroof เวลาไปเที่ยวนี่ฟินกันเลยครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 18:31:50 »
หมายถึงขับแล้วให้ผู้โดยสารพับเบาะนอนเหรอครับ
ผมเป็นห่วงอันตรายจากอุบัติเหตุมากกว่านะครับ ไม่ได้คาดเข็มขัด ไม่มีอะไรยึดตัวไว้เลย เกิดเหตุไม่คาดฝันโอกาศเสียชีวิตสูงมากๆเลยนะครับ

ถ้านะนอนในรถก็จอดนอนในสถานที่ปลอดภัย หรือพักรร.ข้างทางยังจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2021, 18:34:51 โดย lexus »

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 19:50:43 »
หมายถึงขับแล้วให้ผู้โดยสารพับเบาะนอนเหรอครับ
ผมเป็นห่วงอันตรายจากอุบัติเหตุมากกว่านะครับ ไม่ได้คาดเข็มขัด ไม่มีอะไรยึดตัวไว้เลย เกิดเหตุไม่คาดฝันโอกาศเสียชีวิตสูงมากๆเลยนะครับ

ถ้านะนอนในรถก็จอดนอนในสถานที่ปลอดภัย หรือพักรร.ข้างทางยังจะดีกว่า

+1 ครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 19:56:54 »
เที่ยวปีละ3ครั้งเอาเป็นเช่าพวกalphardขับมั้ยครับ อาจจะคุ้มกว่า แล้วคันที่ซื้อซื้อคันที่คิดว่าชอบ ขับง่ายคล่องตัวในระแวกที่เราขับครับ
 แต่ถ้าต้องการซื้อเลยจริงๆ
กลุ่มฟอร์ ปาปอร์ตพวกนี้ต้องไปลองนั่งลองขับดูครับว่ารับจริตของรถได้มั้ย เพราะค่อนข้างโคลงกว่าแจ๊สพอสมควรครับ กลุ่มc suvอาจจะขับและนั่งสบายกว่า ไม่ต้องปรับตัวเท่าครับ
สุดท้ายซื้อคันที่คิดว่าจบ! ตอบโจทย์ความคันของเราครับ แล้วทุกอย่างจะจบไม่ต้องงอกหลายคันครับ ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 20:10:18 »

ฟังผมนะครับ

ไม่มี  PPV คันไหนพับเบาะได้เรียบ เท่า  Jazz ครับ
 Jazz คือสุดยอดแห้งการพับเบาะให้เรียบยาวต่อถึงท้ายแล้วครับ

ถ้าจะมีคันที่สบายเท่าก็  HRV CRV ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 20:55:18 »

+1 ครับ

ลูกผมนั่งคาร์ซีทตั้งแต่แรกเกิดจนถึงตอนนี้ก็ 6 ขวบก็ยังนั่งคาร์ซีทอยู่
หาคาร์ซีทที่ดี ที่มีที่รองคอ เวลานอนคอน้องจะได้ไม่พับ คาดเข็มขัดปลอดภัยแน่นอน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 21:25:28 »

เห็นด้วยครับนอนบนรถนี่ไม่ว่าจะวิ่งอยู่หรือจอด หากเกิดอุบัติเหตุอันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 21:25:55 »
Everest เรียบได้เต็ม มีสายแคมป์ทำแบบนี้เยอะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 21:40:53 »

+1 ครับ

ลูกผมนั่งคาร์ซีทตั้งแต่แรกเกิดจนถึงตอนนี้ก็ 6 ขวบก็ยังนั่งคาร์ซีทอยู่
หาคาร์ซีทที่ดี ที่มีที่รองคอ เวลานอนคอน้องจะได้ไม่พับ คาดเข็มขัดปลอดภัยแน่นอน

+1 ครับ
ถ้านอนบนที่นอน แล้วเจอเหตุที่ต้องหักหลบหรือเบรคกระทันหัน นี้น่าจะมีหัวโขกกันบ้างเลย ยิ่งถ้าชน/หมุน/คว่ำ โอกาศกระเด็นออกนอกรถสูงมาก
ท่านอนผมว่ามันเอามือมาช่วยยัน/ดัน/จับ ได้ยากกว่าท่านั้งอีกนะครับ

เด็กๆผมก็เคยนอนเล่นเบาะหลัง รถเบรคกระทันหัน กลิ้งตกไปที่พื้น หัวกระแทกรางเบาะ ได้เลือดเลย หลังจากนั้น ไม่นอนยาวอีกเลย

อยากแนะนำเป็นรถที่เบาะแถวสองปรับเอนได้มากกว่า ปรับเอนนอน แล้วรัดเข็มขัดไว้ หรือไม่ไหวจริงๆ รัดแล้วพาดหลังมันยึดขาไว้ก็ยังดี

ขอแชร์ให้ฟัง ผมมีคนรู้จักเป็นคนที่แข็งแรงดี นั้งรถแล้วไม่ได้รัดเข็มขัด เกิดอุบัติเหตุ เสียหลักลงข้างทางตัวกระเด็นออกนอกรถทะลุกระจก แล้วไถกับถนน โคม่านอนรพเกินเดือน ในขณะที่คนขับ รัดเข็มขัด หน้ากระแทกพวงมาลัย(ไม่มี airbag) สามวันออกจาก รพ.

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 21:50:57 »

+1 ครับ

+1 ครับ
ถ้านอนบนที่นอน แล้วเจอเหตุที่ต้องหักหลบหรือเบรคกระทันหัน นี้น่าจะมีหัวโขกกันบ้างเลย ยิ่งถ้าชน/หมุน/คว่ำ โอกาศกระเด็นออกนอกรถสูงมาก
ท่านอนผมว่ามันเอามือมาช่วยยัน/ดัน/จับ ได้ยากกว่าท่านั้งอีกนะครับ

เด็กๆผมก็เคยนอนเล่นเบาะหลัง รถเบรคกระทันหัน กลิ้งตกไปที่พื้น หัวกระแทกรางเบาะ ได้เลือดเลย หลังจากนั้น ไม่นอนยาวอีกเลย

อยากแนะนำเป็นรถที่เบาะแถวสองปรับเอนได้มากกว่า ปรับเอนนอน แล้วรัดเข็มขัดไว้ หรือไม่ไหวจริงๆ รัดแล้วพาดหลังมันยึดขาไว้ก็ยังดี

ขอแชร์ให้ฟัง ผมมีคนรู้จักเป็นคนที่แข็งแรงดี นั้งรถแล้วไม่ได้รัดเข็มขัด เกิดอุบัติเหตุ เสียหลักลงข้างทางตัวกระเด็นออกนอกรถทะลุกระจก แล้วไถกับถนน โคม่านอนรพเกินเดือน ในขณะที่คนขับ รัดเข็มขัด หน้ากระแทกพวงมาลัย(ไม่มี airbag) สามวันออกจาก รพ.
คาดเข็มขัดมันไม่ได้ยากเย็นอะไรทำไมคนทั้งหลายไม่ยอมคาดกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2021, 23:35:33 โดย deertesla »

ออฟไลน์ jkdragon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 22:09:19 »
ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้าจะซื้อรถมาพับเบาะนอนสำหรับเดินทางไกล แถมยังใช้ความเร็ว 100-120 พึ่งจะมีกระทู้ รถ 18 ล้อเบียดรถเก๋ง ลูกกับเมีย กระเด็นออกมานอกรถ เห็นแล้วสงสารเด็ก กับแม่เด็กมาก ถ้าจะซื้อรถเพื่อมาทำแบบที่ว่า เลิกคิดเถอะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 22:14:23 »
จากโจทย์นี้ ผมว่าอดทนอีกนิดให้ลูกเลิกนอนราบดีกว่าครับ

PPV ไม่มีรุ่นไหนที่พับเบาะปูนอนได้ดีเท่า Jazz ทั้งเรื่องรอบต่อเบาะ รอยต่อพื้น
ส่วนการซับแรง ถ้าระดับ Jazz ที่ก็ไม่ได้ซับดียังนอนได้ PPV บางรุ่นก็ได้ครับ
แต่กลัวจะได้ไม่คุ้มเสียเวลาเลิกลูกนอนราบล่ะ
อีกอย่างก็อันตรายอย่างที่หลายท่านว่าด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 22:14:55 »
สบายกว่าครับ Everest
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 23:16:16 »
เอาเบาะนอน 3.5 ฟุตปูใส่ให้ภรรยาและลูกนอน ระหว่างเดินทางครับ

บางทีอันตรายก็มาจากคันอื่น อย่างไงก็เซฟปลอดภัยไว้ก่อน ให้ภรรยาคาดเข็มขัดนิรภัย ลูกนั่งคาร์ซีท ดีกว่า

ส่วนปีละ 3 ครั้ง ผมว่าเช่ารถ PPV ดีกว่า

อนาคตภายใน 2-3 ปี ถึงตอนนั้นค่อยคิดเรื่องเปลี่ยนรถก็ได้ ตอนนี้ใช้ Jazz ไปก่อน ทำช่วงล่างให้ดีขึ้น ราคาถูกกว่าออกรถใหม่
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 23:27:17 »
ใส่ carseat เถอะครับ ของมันฝึกกันได้

แฟนผมขับรถไปส่งลูก รร  ลูกนั่งหลังทั้ง 2 คน  คาร์ซีท 2 ตัว ยังทำได้ครับ

ถ้าเคสคุณนอนราบ รถชนขึ้นมากระเด็นออกมานอกรถตายกัน 2 แม่ลูก แต่พ่อคาดเข็มขัดมีแอร์แบค อาจจะรอดคนเดียวนะครับ

ปล. ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีอัตราการเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ ติด top 3 ของโลกมาหลายปีซ้อนแล้วครับ ถนนบ้านเราอันตรายจริง ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 23:47:35 »
  ผมบอก จขกท ไว้อย่าง      รถถ้าเน้นครอบครัวนั่งสบาย  Innova  ตอบโจทย์ที่สุดครับ     พวกรถยกสูงอย่าง Fortuner Mu X  หรือรุ่นอื่น ๆ  นั่งยาว ๆ  มันสบายสู้กันไม่ได้หรอก    เพราะรถ MPV  มันออกแบบมาสำหรับการนั่งโดยสาร รวมถึงรูปทรงของมันตอบโจทย์ภายในห้องโดยสารได้ดีกว่า      พวก PPV  ยังไงมันก็คือรถตรวจการณ์  ลองไปนั่งดูทุกรุ่นเลยนั่งยาว  ๆ ไม่สบายหรอก         ก่อนนี้ผมใช้ Fortuner   ต่อมาก็เปลี่ยนมาเป็น Landcruiser Prado   ยังไงก็นั่งสบายสู้รถ MPV  ไม่ได้แบบ Innova  อยู่ดี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Innova แทนแล้วเพราะนั่งสบายกว่ากันมากและประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ เครื่องดีเซลเหมือนกัน       หรือจะหันไปเลือกรถอย่าง KIA Grandcarnival Alphard H1  อะไรไปเลยก็ได้    ยังไงครอบครัวนั่งสบายอยู่แล้ว     แต่  PPV   พวกรถตรวจการณ์มันจะได้อารมณ์เดียวคือคนขับเท่ห์ครับ เหยียบมันส์ ทัศนวิสัยดีคือสูง  แต่คนนั่งไม่สบายไปกับเราหรอก       เวลาพับเบาะผมลองแล้ว PPV  ไม่สบายครับ  จะยกเว้น  Prado  เบาะพับแล้วพื้นมันเรียบไปทั้งคันและได้พื้นที่ใหญ่มาก หาที่นอนมาปูก็สบายครับ + ด้วยช่วงล่างถุงลม คนนอนรู้สึกดีกว่าแน่ ๆ     แต่ยังไงผมว่าถ้าไปหลายคนสู้รถ MPV  ไม่ได้อยู่ดี

อีกอย่างไม่ว่าจะนั่งรถอะไร   เด็กต้องนั่งคาร์ซีท  ไม่งั้นเกิดอุบัติเหตุเด็กกระเด็นกระแทกกันภายในรถหรือกระเด็นออกมานอกรถตามที่เป็นข่าวนั่นละ  สภาพคือเจ็บหนักนะครับ แล้วจะเสียใจไปตลอดว่าไม่น่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2021, 23:53:01 โดย Auto »

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 07:24:41 »

+1 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 07:51:48 »
ถ้าจะนอนหลับสบายเหมือนนอนเตียง ต้องพับเบาะแถว 2 กับแถว 3 ได้เรียบครับ
โจทย์นี้ตัด Fortuner ไปได้เลยครับ
ส่วนค่ายอื่น เหมือนว่าฟอร์ดเอเวอร์เรส จะพับได้เรียบนะ ต้องไปลองดูครับ (ใจเย็นๆรอเปิดตัวรุ่นใหม่ก่อน)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 08:44:14 »
Ertiga XL7 Xpander พับเรียบหมด แถมยาวกว่า Jazz HRV ครับ คนตัวใหญ่นอนพอได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 08:56:12 »
ถ้าพับเบาะนอนขณะเดินทาง ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ ผมว่ามันอันตรายครับ
ลูกผมนั่งคาร์ซีทก็เห็นหลับสบายดีนะครับ

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 09:01:54 »
ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้ครั้งต่อไปน่าจะไม่ให้นอนกันแล้วครับ เสี่ยงอันตรายจริงๆครับ ต้องขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากครับ ที่ช่วยเรียกสติให้ฉุดคิดข้อนี้มาได้ครับ

ถ้างั้นผมน่าจะใช้คันเดิมไปก่อน แล้วอนาคตค่อยมองรถที่มีความปลอดภัยมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 09:04:44 »
  ผมบอก จขกท ไว้อย่าง      รถถ้าเน้นครอบครัวนั่งสบาย  Innova  ตอบโจทย์ที่สุดครับ     พวกรถยกสูงอย่าง Fortuner Mu X  หรือรุ่นอื่น ๆ  นั่งยาว ๆ  มันสบายสู้กันไม่ได้หรอก    เพราะรถ MPV  มันออกแบบมาสำหรับการนั่งโดยสาร รวมถึงรูปทรงของมันตอบโจทย์ภายในห้องโดยสารได้ดีกว่า      พวก PPV  ยังไงมันก็คือรถตรวจการณ์  ลองไปนั่งดูทุกรุ่นเลยนั่งยาว  ๆ ไม่สบายหรอก         ก่อนนี้ผมใช้ Fortuner   ต่อมาก็เปลี่ยนมาเป็น Landcruiser Prado   ยังไงก็นั่งสบายสู้รถ MPV  ไม่ได้แบบ Innova  อยู่ดี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Innova แทนแล้วเพราะนั่งสบายกว่ากันมากและประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ เครื่องดีเซลเหมือนกัน       หรือจะหันไปเลือกรถอย่าง KIA Grandcarnival Alphard H1  อะไรไปเลยก็ได้    ยังไงครอบครัวนั่งสบายอยู่แล้ว     แต่  PPV   พวกรถตรวจการณ์มันจะได้อารมณ์เดียวคือคนขับเท่ห์ครับ เหยียบมันส์ ทัศนวิสัยดีคือสูง  แต่คนนั่งไม่สบายไปกับเราหรอก       เวลาพับเบาะผมลองแล้ว PPV  ไม่สบายครับ  จะยกเว้น  Prado  เบาะพับแล้วพื้นมันเรียบไปทั้งคันและได้พื้นที่ใหญ่มาก หาที่นอนมาปูก็สบายครับ + ด้วยช่วงล่างถุงลม คนนอนรู้สึกดีกว่าแน่ ๆ     แต่ยังไงผมว่าถ้าไปหลายคนสู้รถ MPV  ไม่ได้อยู่ดี

อีกอย่างไม่ว่าจะนั่งรถอะไร   เด็กต้องนั่งคาร์ซีท  ไม่งั้นเกิดอุบัติเหตุเด็กกระเด็นกระแทกกันภายในรถหรือกระเด็นออกมานอกรถตามที่เป็นข่าวนั่นละ  สภาพคือเจ็บหนักนะครับ แล้วจะเสียใจไปตลอดว่าไม่น่าเลย

ผมใช้รุ่นนี้เจนที่แล้วตั้งแต่เปิดตัวมาใหม่ๆปี 2005 จนเปลี่ยนมาเป็นเจนใหม่รวมๆแล้ว 2คัน 16 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 11:23:48 »
ผมขอไม่ไปถึงวิธีการใช้รถของแต่ละท่านนะครับ เอาแค่จากโจทย์นี้
จริงๆไม่ยากเลยครับ เสาร์อาทิตย์ ลองเช่า pajero หรือ FTN ซักทริปครับไปเขาใหญ่ เขาค้อก็ได้ตกวันละ 2 พันกว่าบาท
จะชอบไม่ชอบก็ดูได้จากตรงนี้แหละครับ จะได้ไม่ต้องลงทุนซื้อไปแล้ว ไม่ถูกใจไปอีกหลายปี
ถ้าถูกใจก็ค่อยไปลองขับเป็นรุ่นๆไปที่ศูนย์แต่ละยี่ห้อเอาเลยครับ ถือว่าได้ลองทางไกลมาแล้ว

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 15:35:33 »
เราต้องปฏิบัติกับคนที่เรารักให้ถูกทาง
เดินทางด้วยรถก็ต้องนั่งให้ถูกต้องผู้ใหญ่คาดเข็มขัด เด็กนั่งคาร์ซีท
การที่กลัวคนที่เรารักไม่สบายแล้วทำอะไรผิดๆ ระวังได้เสียใจทีหลังครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 21:04:42 »
ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้ครั้งต่อไปน่าจะไม่ให้นอนกันแล้วครับ เสี่ยงอันตรายจริงๆครับ ต้องขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากครับ ที่ช่วยเรียกสติให้ฉุดคิดข้อนี้มาได้ครับ

ถ้างั้นผมน่าจะใช้คันเดิมไปก่อน แล้วอนาคตค่อยมองรถที่มีความปลอดภัยมากขึ้นนะครับ

ขอเสริมครับ
เปลี่ยนเป็นเดินทางกลางวัน นั่งดูทางกันไปเห็นอะไรๆเยอะแยะน่าตื่นตาสำหรับเด็ก  และคนขับจะได้ทัศนวิศัยการขับขี่ที่ดีขึ้น ตัดสินใจได้เนิ่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 08:19:06 »
กว้างไปครับ

คุณว่าจะระบุรุ่นหน่อยนะ

เพราะแต่ละรุ่น มันก็พับได้ไม่เหมือน บางคันเรียบเลย ปูผ้า ผู้เบาะนอนสบายเลย แต่ บางคันไม่เรียบ บางคันเป็นลูกคลื่น นอนไม่สบาย

แต่...เวลาเดินทาง ไม่ควรจะปูเบาะ นอนนะครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา มันจะกลายเป็นหวังดีประสงค์ร้าย แทนนะครับ ไว้ไปพับเบาะ ปูเสื่อนอนเมื่อถึงจุดหมายดีกว่า