ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 25 ธันวาคม 2021  (อ่าน 2336 ครั้ง)

ออฟไลน์ ByOntheup

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าถ้าภาษีรถนำเข้า 0% เหมือนในข่าวเมื่อสักครู่นี้ Nissan Ariya ราคาจริงคาดว่าราคาจะเท่าไหร่ครับ
ปล.Tesla ไม่ได้เหมาะกับทุกคนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 14:37:42 โดย ByOntheup »

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ที่มีข่าวรัฐจะอุดหนุนซื้อ EV คันให้ละ 1.5 แสน, ลดราคานำเข้ารถ EV  จาก EURO จาก 80% เหลือ 40% , ลดภาษีสรรพสามิตเหลือ 2% ชง ครม.เคาะ 28 ธ.ค.นี้
พี่ๆคิดว่าจะทำได้จริงไหมครับ ถ้าลดจริง MG ZS EV มันจะลดลงอีกไหม มองๆไว้ถ้ามันลดลงอีกก็อยากจะลองใช้

ปล.เห็นในไทยเริ่มมีคนที่ใช้ PPV/pickup ไฟฟ้า จอดชาร์จพลังกันอยู่ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
ช่วงต้นปีจะไปเที่ยวภูเก็ตกับที่บ้านรวม 4 คน พ่อแม่ไปด้วย ถ้าเช่ารถขับเที่ยวในเมืองและไปพังงาด้วย Honda City จะเพียงพอและเหมาะกับผู้ใหญ่นั่งโดยสารไหมครับ หรือควรเพิ่มเงินไปดูพวก Altis, Civic, Sienta หรือ Xpander (เรียงตามค่าเช่าครับและส่วนใหญ่เป็นโมเดลก่อนปัจจุบัน) เพราะค่าเช่ารวม 4 วัน ต่างกันพอสมควรครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
Kia Hyundai EV จะมีตัวไหนเข้ามาบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 15:54:15 โดย thitikid »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
GLC Diesel ทำไมถึงไฟไหม้ได้ครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
เวลารถรุ่นใหม่ๆเปิดตัวมา มักจะมีคนวิจารณ์ว่า ออฟชั่นขาดๆเกินๆ

คำว่า ขาด เข้าใจได้ครับและมีขาดกันแทบทุกรุ่น เช่น ขาดแอร์หลัง ขาดเบาะหนัง ขาดเซ็นเซอร์ถอยจอด

แต่คำว่า เกิน บริษัทรถเขาเคยให้อะไรเกินมาด้วยหรอครับ
ไม่ได้กวนนะครับ แต่สงสัยทุกครั้งเวลาได้ยินประโยคนี้ครับ เพราะคนที่มาวิจารณ์ก็ไม่เคยบอกว่า อะไรที่ เกิน

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ถ้าลุ้นรถ EV ญี่ปุ่น B segment ในไทย ภายใน 1-2 ปีจะมีโอกาสแค่ไหนคับ