ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 25 ธันวาคม 2021  (อ่าน 2337 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0  ประจำวันที่ 25 ธันวาคม 2021

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4446652662110583

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) :) Merry Christmas ครับทุกท่าน

:) :) ทำไม Honda Thailand ถึงจะไม่ขาย Civic Hatchback รุ่นใหม่
เพราะ ยอด FK ขายได้น้อยหรือครับ แต่ทำไม Mazda3 Hatchback เขา
ยังขายได้เรื่อยๆมาหลาย Gen แล้ว ยอดยังน้อยกว่า FK อีกมั้งครับ
พี่ Jimmy พี่บาส คิดว่ามีเหตุผลอื่นอีกไหมครับ

:) :) พี่ Jimmy มีไอเดียจะทำ กล่องสุ่ม ขายบ้างไหมครับ
เป็นสินค้าในวงการรถยนต์ เช่น รถโมเดล น้ำยาเคลือบเงารถ อะไรอย่างเนี้ยครับ

ปล จริงๆวันนี้อยากให้พี่ Jimmy ใส่ชุดซานตาคลอส คงน่ารักดีน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 14:10:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     ในประมาณเดือนก่อนที่เคยถามเรื่องSuv7ที่นั่ง ที่สุดท้ายเลือกCX8 เพิ่งรับรถมาได้2วันครับ นุ่มกว่าInnovaแบบคนละระบบสุริยะจักรวาล แต่เมารถจากกลิ่นใหม่ กลิ่นเบาะ กลิ่นสารเคมีในรถอยู่ครับ เดี๋ยวกลิ่นก็คงค่อยๆดีขึ้นเอง
     ทีนี้คำถามไม่เกี่ยวกับCX8นะครับ ในปัจจุบันคุณภาพรถจีนในปัจจุบันของ MG HS กับ Haval H6 ทั้งในแง่ทั้งคุณภาพตัวรถ คุณภาพวัสดุ ปัญหาระยะยาว บริการหลังการขาย และตัวแบรนด์เอง คันไหนดีกว่ากันในด้านไหนบ้างครับ และถ้าต้องเลือกจริงๆโดยที่มีแค่ HS กับ H6 สมมุติมีคนเอางูมาจี้คอพี่จิมบังคับให้เลือก1คัน พี่จิมจะเลือกคันไหนครับ หรือยอมเลือกงูดีกว่า2คันนี้ครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ศูนย์บริการของ Toyota , Honda และ Mazda ในกรุงเทพ ศูนย์ไหนที่มีช่างซ่อมเก่ง และแก้งานไม่มีปัญหา ไว้วางใจได้บ้างครับ (ขอศูนย์บริการในแต่ล่ะยี่ห้อที่ดีที่สุดครับ)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สัปดาห์หน้าจะพาคนรู้จักไปรับรถใหม่ป้ายแดง Nissan Kicks ครับ
มีจุดไหนต้องตรวจสอบหรือสังเกตเป็นพิเศษมั้ยครับ?
และมีคำแนะนำในการใช้งานเพิ่มเติมของรุ่นนี้มั้ยครับ?

ปล. เค้าซื้อเพราะ banner โฆษณาใน facebook เด้งขึ้นมาในระหว่างการหาข้อมูล Honda HR-V ล้วนๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ยางไม่กลมอาการเป็นยังไงคับ กำลังจะไปเอารถมือสองรถจอดนานมา4เดือนแล้วคิดว่าเจ้าของเดิมเค้าไม่น่าจะอัดลมยางไว้เผื่อจอด

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
รบกวนแนะนำร้านเช็ค เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ของ Nissan Tiida Hatchback ปี2010 ย่านฝั่งธน พุทธมณฑลสาย2 หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
กำลังหาแร็คแขวนจักรยานติดรถยนต์ระหว่างติดที่ท้ายรถกับติดบนหลังคาแบบไหนดีที่สุดและทำรถเสียหายให้กับรถในภายหลังเยอะที่สุดครับ

ปล. donlop มียางจักรยานเสือหมอบขายไหมครับจะลองของ

ออฟไลน์ polwath

พูดถึงรูกุญแจตรงเกียร์อัตโนมัติ ที่แม้แต่รถใหม่ก็ยังคงมีให้เห็นอยู่ ไม่ทราบว่ามีไว้ใช้งานทำอะไรครับ แล้วยังมีประโยชน์ในการใช้งานอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
ผมดูรายการ  DR!VE by J!MMY ทุกอาทิตย์ ส่วนใหญ่จะดูย้อนหลังนะครับ
พักหลังรู้สึกแปลกใจที่รายการบอกว่า  รถ Hybrid วิ่ง ตจว, กินน้ำมัน มากกว่า ในเมือง
   ผมใช้ Camry HVP 2019
วิ่งในเมือง มุดบ้าง ตามบ้าง ฉีกบ้าง ตามเรื่องตามราว
วิ่ง ตจว,  ประมาณที่ 120,  บางจังหวะ 140-160, มี 180 นิดหน่อย
ในเมืองได้  16-18    ตจว,ได้  19-24 km/l   
ส่วนไฟ bat Hybrid  ยิ่งวิ่งไฟ bat จะอยู่ที่ 80-90 % จนกลับถึงบ้าน
     เพื่อนผมใช้ COROLLA CROSS Hybrid
เหมือนๆกัน ในเมืองกับ ตจว,  แต่ได้ระยะทาง น้อยกว่านิดหน่อย (กินน้ำมันมากกว่านิดๆ)
   หรือที่บอกว่า ตจว, กินน้ำมัน มากกว่า ในเมือง เป็นพวก serial Hybrid
ซึ่งต่างจาก TOYOTA ที่เป็น parallel Hybrid ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
Civic FE ใส่ แม็ก18 ยางเท่าไหร่ดีครับ
225/45-18
235/40-18
อยากทราบข้อแตกต่างครับ
แนะนำ ยางยี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ เน้น หนึบเงียบ งบ25000-35000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 14:04:39 โดย YOKUNG »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากคำถามที่ดูยาง BF Ko2  ไว้ พอดูสถานการณ์โควิดแล้ว น่าจะต้องลดงบยางลง และใช้แม็กเดิมขอบ18 ทีนี้ มีในใจ 2-3 ตัวเลือกในงบ20-25K คือ
1. yokohama AT G015 (เคยใช้กับคันเก่าแล้วชอบ)
2. dunlop AT5
3. ยี่ห้ออื่นๆ เช่น toyo hankookฯลฯ

อยากให้ คุณวัน ช่วยป้ายยา dunlop ว่า มีอะไรที่ ทำให้ เทใจมา dunlop ได้มากขึ้นครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Chitta_P

พอดีได้นำ vios เห็บหมาของที่บ้านไปเปลี่ยนยาง (ไซส์ 185/60/R15) ได้ยางใหม่เป็น Firestone F01 เลยอยากขอสอบถามครับว่า ยางตัวนี้ฟีลลิ่งเป็นแบบไหน และต้องระมัดระวังเรื่องอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ

ปล. Merry Christmas พี่จิม พี่บาส และทีมงานทุกท่านครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
มาสด้าะมีแผนนำ CX-50 มาขายมั้ยครับหรือจะเอา CX-60 กับ 80 มาแทน แล้วถ้าเอา CX-60 หรือ 80 มา positioning ของรถมันจะอยู่ตรงไหนครับเพราะรู้สึกว่ามันต้องมีเลข 2 ล้านให้เห็นแน่ๆ เนื่องจากเป็นรถขับหลัง

ปล. Merry Christmas ครับพี่จิม ขอให้ 2022 มีแต่ความสุขเพราะมันไม่น่าจะแย่ไปกว่า 2021 แล้วครับ
ปล2. อยากเห็นพี่จิมกลับมาทำ สรุปรถใหม่ประจำปี หรือ Best Drive แต่ในรูปแบบของวีดิโอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 14:04:26 โดย nothingtoseehere »

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รถ BYD จะเริ่มมาทำตลาดในไทยเมื่อไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
แอร์เวลาเปิดใหม่ทุกครั้งจะมีกลิ่นอับออกมาด้วยประมาณ 2-3 นาที แล้วก็จะหายไปครับ เพิ่งมาเป็นหลังจากเอารถเข้าศูนย์ครั้งล่าสุด อาการนี้เกิดจากอะไรครับ แล้วจะแก้ไขยังไงดี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เมื่อไหร่ Toyota Thailand จะทำตัว Toyota Camry GR Sport ขายซะทีครับ และผมอยากให้เพิ่มสีเทาเขาไปด้วยอีกซักสีนึง

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ผมใช้ Sylphy Turbo อยู่ครับ แร๊คพวงมาลัยเริ่มมีเสียงดัง สามารถซ่อมได้ไหมครับ เพราะถ้าเปลี่ยนใหม่ชิ้นละ 2 หมื่นกว่าครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag พอดีอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมของ Peugeot Lantrek ครับ เห็นหลายๆ สื่อตีข่าวเครื่องยนต์ 1.9 ลิตร มาจาก Isuzu อะครับ แต่พอไปหาข้อมูลในเว็บต่างๆ ปรากฏว่า cc. มันต่างกัน เครื่องคนละยี่ห้อกัน แต่แรงม้าแรงบิดเท่ากัน (150hp 350N-m) แต่ความจุต่างกันคือ Isuzu อยู่ที่ 1,898 แต่ของ Peugeot มันอยู่ที่ 1,910 พี่จิมมี่มีความเห็นเพิ่มเติมอย่างไรครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ yodrug

• Newbie
  • *
มาสด้า3 2017
เกือบแสนโลแล้ว เวลาเหยียบเกิน 120 หน้ารถมีอาการสั่น จนรู้สึกได้ พวงมาลัยสะท้านมือนิดๆ ก่อนหน้านี้ไม่ค่อยรู้สึก เพราะเหยียบเพลินเกิน120 ง่ายมาก แต่ตอนนี้มีอาการสั่น จะเป็นเพราะเริ่มเก่าแล้ว หรือว่าควรตรวจเช็คเป็นพิเศษอะไรไหมครับ

อีกอาการคือ สตาร์ทครั้งแรกของวันบางทีมีเสียงแชะเบาๆ มาจากทางด้านล่าง แล้วมีบางครั้งต้องสตาร์ทมากกว่า 1ครั้ง อันนี้น่าจะต้องตรวจเช็คอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน อยากทราบว่าทำไมราคา Subaru ในเว็บถึงต้องแยกราคาตัวรถกับราคาออฟชั่น ให้คนอ่านงงครับ
อีกอย่าง ตัวออฟชั่นที่แจกแจงไว้คือ ประกันคุณภาพ 5ปี หรือ1แสนกิโล บริการช่วยเหลือ 24ชม. 5 ปี และ เซ็นเซอร์ถอย ทำไมราคาออฟชั่นแต่ละรุ่นถึงตั้งไม่เท่ากัน ทั้งๆที่จริงๆตัวspecรถที่มีมาก็ไม่ต่างกันมาก
ตัวอย่างเช่น ตัว xv รุ่นi และรุ่น ip ราคาออฟชั่นต่างกันถึง 55,000 บาท ทั้งๆที่ออฟชั่นที่ให้มาก็เหมือนๆกัน spec รถต่างๆก็ไม่ได้ต่างกันมากขนาดนั้น คือส่วนตัวผมมองว่าราคาขายปลีกแนะนำตั้งมาไม่เท่ากันมันเป็นเรื่องปกติครับ แต่ราคาออฟชั่น เมื่อให้ของมาเท่าๆกัน ผมว่าในส่วนนี้ก็น่าจะมีราคาเท่าๆกันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 14:40:40 โดย Sumo117 »

ออฟไลน์ zgmx9900

Ford Ranger เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ใช้ตัวไหนดีครับ ของศูนย์ฟอร์ด หรือ Bendix หรือ TRw

ออฟไลน์ Lammerison

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ reliability ของรถ EV  แต่ละค่าย เป็นอย่างไรบ้างครับ

ทั้ง ฝั่งอเมริกา(ผู้ผลิตรถยนต์ดั้งเดิม) หรือหน้าใหม่อย่าง Tesla

ฝั่งยุโรป ฝั่ง ญึ่ปุ่น

มันใกล้เคียงหรือ พอๆกับรถสันดาป/รถไฮบริดในปัจจุบันบ้างมั้ยครับ

เห็น Nerd สายรถไฟฟ้าทั้งหลาย มองว่าเหมือนรถไฟฟ้า จะมาเป็นผู้ปลดปล่อย ผู้ใช้รถยนต์จาก บริษัท น้ำมันทั้งหลาย 
ผมส้งสัยว่า  สุทรยีในการขับขี่ มของแต่ละค่าย มันจะยังติดตัวมาจาก ตัวรถเครื่องสันดาบภายในมั้ยครับ ?????

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
สัปดาห์นี้เป็นสัปดาห์สุดท้ายแห่งปี 2021 แล้ว เพราะสัปดาห์หน้า เข้าสู่ปี 2022!!!!!!!!

สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆทุกท่าน สุขภาพแข็งแรง ไม่ป่วย (แบบโควิด) ไม่เจ็บ (จากการทดลองขับ) สุขภาพแข็งแรง แข็งแกร่งนะครับๆ

ต่อมา คำถามในกระทู้ในสัปดาห์สุดท้ายแห่งปี 2021 สั้นๆ ไม่น้อยไม่มากเกินไป

“ทำไม ISUZU ถึงมีแต่รถกระบะกับ PPV แต่ดันไม่ทำรถเก๋ง Sedan Hatchback SUV พื้นฐานรถเก๋ง”

พี่ๆทุกท่าน คิดเห็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า บทความสรุปรถใหม่ปี 2022-2025 ทาง Headlightmag จะมีทำออกมามั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
ดีแม็ก 2014 สี่ประตูยกสูง มีอาการช่วงล่างด้านหลังตึงตังมากครับ ทั้งเสียงดังทั้งตัวรถสั่น ต้องถนนเรียบมากๆแบบบูรพาวิถีถึงจะนิ่ง อยากถามว่าถ้าเปลี่ยนแหนบอย่างเดียวจะดีขึ้นมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนโช้คด้วย

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน รบกวนสอบถามคำถามในอาทิตย์นี้ครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมา ในโลกโซเชี่ยลมีดราม่ารถ PPV ขายดียี่ห้อนึง ที่คนซื้ออกรถมา 19 วัน แล้วดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องตอนเครื่องติดอยู่ แล้วพบว่ามีไอน้ำมันเครื่องพุ่งออกมา และมีนำมันเครื่องกระเซ็นเล็กน้อย  เจ้าของแจ้งเคลมกับศูนย์ว่าเครื่องมีปัญหา น่าจะขอเปลี่ยนคัน แต่ศูนย์ยืนยันว่าเป็นเรื่องปกติ  ในโลกโซเชี่ยล บางคนก็บอกว่าปกติ แต่บางคน ก็บอกว่าเครื่องหลวม

ตกลง ไอที่พุ่งออกมาจากรูก้านวัด ตอนสตาร์ทเครื่อง มันเป็นปกติ หรือ ผิดปกติกันแน่ ครับ

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางat ครับ
ขนาด 225-70/15 เล็งไว้4ยี่ห้อ
1.Yoko G015
2.Hankook dynapro at2
3.GOODYEAR Wrangler AT SilentTrac
4.Dunlop at5
 ใช้เที่ยวตามป่าตามเขาปีละ3-4ครั้ง วิ่งครั้งละ3000-3500กิโลเมตร ส่วนตัวเคยใช้ goodyear wrangler at/s มาแล้วครับ แต่เห็นพี่บาสเคยพูดถึง G015 กับ dynapro บ่อยๆ แต่ก็แอบสนใจ Dunlop ด้วยครับเห็นพวกพี่ๆบอกว่าช่วงนี้มีโปรซื้อยางแถมปุ๋ยมะนาว เผื่อว่าใช้ดีจะเอาไปโยนลงท้องร่องสวนกับไปใส่ในไร่มันดูด้วยครับเผื่อจะได้ผลดี
ปล.สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ กัปตัน rs

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ ที่ใส่Good cat ถ้าต้องการนุ่มเงียบ 2 ล้อหลัง แก้สะเทือน เกาะรีดน้ำดี 2 ล้อหน้า ช่วยเกาะถนนขึ้นเขาได้ แยกกันได้มั้ยครับ แก้ปัญหาการขับขี่ ถามเอาฮาแบบได้สาระด้วยเป็นไปได้มั้ยครับ5555 (ถ้าได้แนะนำด้วยครับ หน้ายี่ห้ออะไร หลังยี่ห้ออะไร)  ปล. ส่วนใช้งานจริงทั้งชุด วิ่ง 110-130 เน้นเกาะและนุ่มครับ ยี่ห้อ งบประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
vios รุ่นเห็บสุนัข ไมล์110,000กม. มีคราบน้ำมันกระเด็นเลอะอยู่ด้านหลังฝาเครื่อง(แต่ไม่มาก)
สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร และค่าซ่อมบำรุงประมาณเท่าไรครับ ตอนนี้รถขับปกติทุกอย่าง
ปล.เจอพี่จิม2-3ครั้งที่เมกาบางนา แต่ไม่กล้าทัก กลัวโดนด่า อิอิ